ผู้เขียน หัวข้อ: รถเสียการทรงตัว เมื่อวิ่งฝ่าร่อง/หลุมน้ำ ตอนฝนตกหนัก  (อ่าน 14720 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
สวัสดีเพื่อนๆทุกท่านครับ

ใกล้จะผ่านพ้นเดือนแรก ของปี2018 แล้ว .. หวังว่าทุกคน จะเข้าใกล้เป้าหมาย/ความสำเร็จที่หวังไว้ ตั้งแต่ต้นปี ไปอีกนิด  :D

วันนี้ เป็นอีกวันที่ผมต้องเดินทาง ไปกลับ กทม.-ตราด เพื่อภารกิจในครอบครัว อีกวันหนึ่ง

ช่วงบ่ายๆ ก่อนเข้าตราด มีฝนตกหนัก จึงลดความเร็วเจ้า BRV คู่ใจ เหลือเพียง 100 กม./ชม. เพื่อความปลอดภัย  ;)

ปรากฏว่า .. เส้นทางเต็มไปด้วยแอ่งน้ำ ตื้นบ้าง ลึกบ้าง เนื่องด้วยพื้นผิวถนนเส้นสุขุมวิท ไม่เรียบนัก

มีบางจังหวะ ที่ล้อหน้าซ้ายตะลุยฝ่าแอ่งน้ำ ในขณะที่ล้อฝั่งขวา อยู่บนพื้นถนนที่ชุ่ม แต่เรียบ

รถโยนตัวเล็กๆครับ .. ผมไม่ตกใจนัก แต่คุณภรรยาตื่นทันที พร้อมหันขวับมาถามว่า เกิดอะไรขึ้น???

เพื่อนๆ เคยมีประสบการณ์คล้ายๆกันนี้ไหมครับ? และถ้ามี ท่านแก้ไขอย่างไร

แค่อยากพูดคุยกับเพื่อนทุกท่าน .. ขอบคุณครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ขับช้าลงนิด ไม่ก็ยางเกรดดีๆครับ ช่วยท่านได้
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ลายดอกยาง มีผลต่อการรีดน้ำเยอะเลยครับ

ถ้ารถมี VSA จับพวงมาลัยให้มั่นคง ก็ผ่านไปได้แบบไม่น่าห่วงครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
เปลี่ยนยาง กับ ขับช้าลงครับ
เข้าใจว่ารถแพลตฟอร์มนี้ ปัดค่อนข้างง่ายครับ เคยเห็นคลิป mobilio หักนิดเดียวปัดเลย

แต่ถ้าช่วยได้เยอะน่าจะยางดีๆสักชุด และสติคนขับครับ

ออฟไลน์ frame@kk

ผมขับวีออสครับ วิ่งงานอยู่เจอถนนที่มีน้ำขังเป็นแอ่งๆ อย่างงี้ขับ 100 นึงยังคิดว่าเร็วไปหน่อยครับ จะขับได้เท่านี้ยางต้องดี เคยใช้ยางเก่าใกล้หมดสภาพ(ยางอายุเยอะ เนื้อยางตาย ดอกเหลืออยู่) เจอแอ่งน้ำเข้าไปพวงมาลัยสบัดซ้าย-ขวาเลยครับไม่ไหวจริงๆ

พอเปลี่ยนยางมาแล้วก็พยายามขับช้าลงเวลาเจอถนนแบบนี้ ถ้าเกิดวิ่งมอเตอร์เวย์เลนขวากับเลนกลางไม่ค่อยมีปัญหาครับเพราะน้ำไม่ขัง

ท้ายที่สุดยังไงเจอสภาพถนนอย่างงี้ ลดความเร็วลงหน่อย ก็จะช่วยได้ วิ่งทางไกลบ่อยๆยางก็สำคัญ ใช้งานอายุถึงก่อนหรือระยะทางถึงกำหนดก็ควรเปลี่ยนไม่ควรลากใช้ เพราะต่อให้เป็นรถใหญ่ๆ คันโตๆขับมาเจอแอ่งน้ำ มาเร็วๆรถก็ลอยก็ส่ายได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Mos37257

ยางเลยครับ ตัวติดรถมาเหมือนเป็น dunlop เปลี่ยนยางทอปๆ comfort ก็ได้ครับ รีดน้ำดีขึ่น เเต่ถ้าตกหนักก้ขับเบาๆลงครับ ยางมันช่วยระดับนึงก็จริงเเต่ถ้ามากกว่านั้นไม่มีตัวช่วยขึ้นมาจะเเย่

ออฟไลน์ Fly to dream

ใช้รถที่มี TCS ลงสบาย แต่ดูยางด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ใช้รถที่มี TCS ลงสบาย แต่ดูยางด้วย
ถ้าเยอะๆ ไม่รอดนะครับ เคยขับ G30 ลงแอ่งน้ำ ยางติดรถมา (Pirelli) เหินน้ำมากครับ รถเสียการทรงตัวเกือบขึ้นฟุตบาทครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Mike

อาการปกติครับ Hydropane
ขับความเร็วที่ว่า นี่ยังสูงไปด้วยซ้ำ สำหรับ การวิ่งผ่านแอ่งน้ำ สำหรับยางติดรถ BRV
และต่อให้ยางสมรรถนะสูง ก็ยังรีดน้ำไม่ทันอยู่ดี ถ้าขับเร็วเท่าคุณ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ choomodify

100 กม./ชม. ผ่านฝนหนักๆ ถือว่าโค ต ร เร็ว เลยครับ ลดลงเหลือ 60 - 80 กำลังดีครับ  ไม่เกินกฎหมายกำหนดด้วย

ออฟไลน์ NoBiReacto

ของcityเจอถนนที่โดนสิบล้อวิ่งผ่านจนมันเป็นคูขึ้นมาสูงๆ+กับฝนตกพอเปลี่ยนเลนท้ายรถออกน่ากลัวมาก ตอนนั้นเหมือนหน้ารถจะพุ่งลงข้างทาง แล้วมือมันหมุนพวงมาลัยกลับอัตโนมัติ(ไม่รู้หมุนกลับได้ไงเร็วมาก) แต่แม่ผมนั่งข้างๆนี่เหวอเลย แกบอกรถเหวี่ยงแรงมาก
ถ้าไม่มีvsaผมกับแม่คงลงข้างทางแน่ๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

ถ้าเยอะๆ ไม่รอดนะครับ เคยขับ G30 ลงแอ่งน้ำ ยางติดรถมา (Pirelli) เหินน้ำมากครับ รถเสียการทรงตัวเกือบขึ้นฟุตบาทครับ

ใช่ครับยางนี่สำคัญจริงๆ  แต่วิ่งกลางฝนเต็มที่ 100-120
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ AboveGod

จับพวงมลัยแน่นๆ+ยางดีๆ ตอนขับๆใหม่ๆไม่รู้จับพวงมลัยไม่แน่นลงไปฟืดดดดดด แทบเสียหลัก

แถวบ้านจะมีแอ่งใหญ่ๆลึกๆอยู่เลนขวาตีนสะพานขาลง เวลาฝนตกจะชอบมีคนไม่รู้มีแอ่งน้ำ ขับลงไปทุกที ขับมาเป็น100+ เหลือ50แล้วเข้าซ้ายขับช้าเรียบร้อยทุกคัน ไม่เห็นซ่าส์เหมือนก่อนลงแอ่งเลย :-\

ออฟไลน์ kiwiwi

ตอบในฐานะที่ขับเร็วเหมือนกันนะครับ
แถมรถก็ platform เดียวกันอีก แถมใต้ท้องก็สุงรองจาก brv นิดเดียว

ถ้ารถใหม่ โช้คไม่เสีย ก็คงเป็นที่ยางอย่างเดียวเลยครับที่ทำให้เกิดอาการแบบนั้น

ตอนนี้ยางที่ผมใช้แล้วมั่นใจสุดๆ(ในราคาไม่แรง)เวลาขับผ่านน้ำ โคลน ผมให้ goodyear  ตระกูล eagle และ tripple max เลยครับ เจอแอ่งน้ำนี่ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น(ล้อเดิมๆ 185)

ของเขาดีไม่เคยเปลี่ยนแปลง แต่ดอกก็หมดไวเหมือนเดิม

จริงๆ dunlop lm ที่เคยใช้มาก็ดีมากครับ ดอกเหลือนิดเดียว ยังขับผ่านฝนด้วยความเร็วได้สบายๆ แต่ด้วยความที่มันแข็งและดังสนั่น ผมเลยถอนตัว

ลองดูครับ ผมขับทั้ง คันใหญ่ และฟรีด บางทีลืมตัวขับฟรีดแบบไม่กลัวน้ำ ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ

ปล.ผมไม่ได้มาโฆษณายางนะ  ;D

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ขับช้าลงนิด ไม่ก็ยางเกรดดีๆครับ ช่วยท่านได้

555.. ยางติดรถยนต์ Bridge Stone Ecopia

ยางรักษ์โลก แต่ไม่รักคนขับครับ  :-[
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ลายดอกยาง มีผลต่อการรีดน้ำเยอะเลยครับ

ถ้ารถมี VSA จับพวงมาลัยให้มั่นคง ก็ผ่านไปได้แบบไม่น่าห่วงครับ

มีจ้า ...

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ดูเรื่องลมยางด้วยนะครับ เคยขับอัลติสเจอน้ำเป็นเหินเลยไปเติมลมรากฎว่าลมยางอ่อนมากขับกลับเส้นเดิมแอ่งเดิมอาการก่อนหน้าไม่มีเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

เปลี่ยนยาง กับ ขับช้าลงครับ
เข้าใจว่ารถแพลตฟอร์มนี้ ปัดค่อนข้างง่ายครับ เคยเห็นคลิป mobilio หักนิดเดียวปัดเลย

แต่ถ้าช่วยได้เยอะน่าจะยางดีๆสักชุด และสติคนขับครับ

หลังจากภรรยาจ้องหน้า .. ผมมีสติขึ้นมาทันทีเลยครับ  :-[

ผมขับวีออสครับ วิ่งงานอยู่เจอถนนที่มีน้ำขังเป็นแอ่งๆ อย่างงี้ขับ 100 นึงยังคิดว่าเร็วไปหน่อยครับ จะขับได้เท่านี้ยางต้องดี เคยใช้ยางเก่าใกล้หมดสภาพ(ยางอายุเยอะ เนื้อยางตาย ดอกเหลืออยู่) เจอแอ่งน้ำเข้าไปพวงมาลัยสบัดซ้าย-ขวาเลยครับไม่ไหวจริงๆ

พอเปลี่ยนยางมาแล้วก็พยายามขับช้าลงเวลาเจอถนนแบบนี้ ถ้าเกิดวิ่งมอเตอร์เวย์เลนขวากับเลนกลางไม่ค่อยมีปัญหาครับเพราะน้ำไม่ขัง

ท้ายที่สุดยังไงเจอสภาพถนนอย่างงี้ ลดความเร็วลงหน่อย ก็จะช่วยได้ วิ่งทางไกลบ่อยๆยางก็สำคัญ ใช้งานอายุถึงก่อนหรือระยะทางถึงกำหนดก็ควรเปลี่ยนไม่ควรลากใช้ เพราะต่อให้เป็นรถใหญ่ๆ คันโตๆขับมาเจอแอ่งน้ำ มาเร็วๆรถก็ลอยก็ส่ายได้เหมือนกัน

จริงๆ ผมขับรถไม่เร็วครับ ถ้าดูจากกระทู้เก่าๆ เคยโดนสิบล้อจี้ เพราะแช่ซ้าย 555..

แต่บางครั้ง .. จำเป็นต้องเร็ว ด้วยสถานการณ์ หรือ ด้วยความง่วง

คือ.. อย่างหลังนี่ ยิ่งง่วง ผมจะเร่งสปีดขึ้นพอควร แล้วอาการง่วง จะลดลง เพราะอาการกลัวตายมากขึ้น  :-X

ยางเลยครับ ตัวติดรถมาเหมือนเป็น dunlop เปลี่ยนยางทอปๆ comfort ก็ได้ครับ รีดน้ำดีขึ่น เเต่ถ้าตกหนักก้ขับเบาๆลงครับ ยางมันช่วยระดับนึงก็จริงเเต่ถ้ามากกว่านั้นไม่มีตัวช่วยขึ้นมาจะเเย่

Dunlop เป็นเจ้าโมบี้ครับ

Dunlop SP อะไรสักอย่าง ??

ส่วนเจ้า Brave เป็น Bridgestone Ecopia

TCS หมายถึง อารมณ์ traction control หรือครับ?

ของผมมีแต่ VSA พอได้ไหม?

อาการปกติครับ Hydropane
ขับความเร็วที่ว่า นี่ยังสูงไปด้วยซ้ำ สำหรับ การวิ่งผ่านแอ่งน้ำ สำหรับยางติดรถ BRV
และต่อให้ยางสมรรถนะสูง ก็ยังรีดน้ำไม่ทันอยู่ดี ถ้าขับเร็วเท่าคุณ

รับทราบ ปฏิบัติ ครับ

ว่าแล้ว .. รีบ search 'hydropane'

ของcityเจอถนนที่โดนสิบล้อวิ่งผ่านจนมันเป็นคูขึ้นมาสูงๆ+กับฝนตกพอเปลี่ยนเลนท้ายรถออกน่ากลัวมาก ตอนนั้นเหมือนหน้ารถจะพุ่งลงข้างทาง แล้วมือมันหมุนพวงมาลัยกลับอัตโนมัติ(ไม่รู้หมุนกลับได้ไงเร็วมาก) แต่แม่ผมนั่งข้างๆนี่เหวอเลย แกบอกรถเหวี่ยงแรงมาก
ถ้าไม่มีvsaผมกับแม่คงลงข้างทางแน่ๆ

เจอผู้มีประสบการณ์แย้ว ..  :P

จับพวงมลัยแน่นๆ+ยางดีๆ ตอนขับๆใหม่ๆไม่รู้จับพวงมลัยไม่แน่นลงไปฟืดดดดดด แทบเสียหลัก

แถวบ้านจะมีแอ่งใหญ่ๆลึกๆอยู่เลนขวาตีนสะพานขาลง เวลาฝนตกจะชอบมีคนไม่รู้มีแอ่งน้ำ ขับลงไปทุกที ขับมาเป็น100+ เหลือ50แล้วเข้าซ้ายขับช้าเรียบร้อยทุกคัน ไม่เห็นซ่าส์เหมือนก่อนลงแอ่งเลย :-\

จริงครับ .. ประสบการณ์สอนให้ระมัดระวังมาดขึ้น

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็นไม่หนักก็ไม่ต้องกังวลอะไรครับ ขับให้ช้าหน่อยเวลาถนนเปียกเผื่อเจอแอ่งน้ำ

ถ้าเป็นมาก ต้องลองดูว่าหน้ายางvsน้ำหนักรถมันเหมาะสมกันไหม รถเบาๆ ใส่ยางหน้ากว้างๆแรงกดต่อพื้นที่มันต่ำก็ทำให้gripไม่ดีและรีดน้ำไม่เก่งด้วยครับ

ดูTyre basic ครับ หาอ่านไม่ยาก บริษัทยางบางยี่ห้อคำนวนเป็นรุ่นรถไว้เลยว่าหน้า แก้ม ดอก แบบไหนกับรถรุ่นไหน

ตอบในฐานะที่ขับเร็วเหมือนกันนะครับ
แถมรถก็ platform เดียวกันอีก แถมใต้ท้องก็สุงรองจาก brv นิดเดียว

ถ้ารถใหม่ โช้คไม่เสีย ก็คงเป็นที่ยางอย่างเดียวเลยครับที่ทำให้เกิดอาการแบบนั้น

ตอนนี้ยางที่ผมใช้แล้วมั่นใจสุดๆ(ในราคาไม่แรง)เวลาขับผ่านน้ำ โคลน ผมให้ goodyear  ตระกูล eagle และ tripple max เลยครับ เจอแอ่งน้ำนี่ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น(ล้อเดิมๆ 185)

ของเขาดีไม่เคยเปลี่ยนแปลง แต่ดอกก็หมดไวเหมือนเดิม

จริงๆ dunlop lm ที่เคยใช้มาก็ดีมากครับ ดอกเหลือนิดเดียว ยังขับผ่านฝนด้วยความเร็วได้สบายๆ แต่ด้วยความที่มันแข็งและดังสนั่น ผมเลยถอนตัว

ลองดูครับ ผมขับทั้ง คันใหญ่ และฟรีด บางทีลืมตัวขับฟรีดแบบไม่กลัวน้ำ ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ

ปล.ผมไม่ได้มาโฆษณายางนะ  ;D

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

จะนำไปพิจารณา เมื่อซื้อยางเส้นใหม่อย่างแน่นอน

ดูเรื่องลมยางด้วยนะครับ เคยขับอัลติสเจอน้ำเป็นเหินเลยไปเติมลมรากฎว่าลมยางอ่อนมากขับกลับเส้นเดิมแอ่งเดิมอาการก่อนหน้าไม่มีเลย

ผมอัด 34 หน้า-หลังครับ

ส่วนตัว ชอบเด้งๆ  :P

ถ้าเป็นไม่หนักก็ไม่ต้องกังวลอะไรครับ ขับให้ช้าหน่อยเวลาถนนเปียกเผื่อเจอแอ่งน้ำ

ถ้าเป็นมาก ต้องลองดูว่าหน้ายางvsน้ำหนักรถมันเหมาะสมกันไหม รถเบาๆ ใส่ยางหน้ากว้างๆแรงกดต่อพื้นที่มันต่ำก็ทำให้gripไม่ดีและรีดน้ำไม่เก่งด้วยครับ

ดูTyre basic ครับ หาอ่านไม่ยาก บริษัทยางบางยี่ห้อคำนวนเป็นรุ่นรถไว้เลยว่าหน้า แก้ม ดอก แบบไหนกับรถรุ่นไหน

คุณ 3el JaE พอจะมีลิ้งค์ หรือ web ใดแนะนำไหมครับ

ดึกๆ พอถึงกทม. จะรีบอ่านก่อนนอน  ;)

ออฟไลน์ Stp

ไม่แน่ใจสภาพ ณ เวลานั้น แต่ขนาดฝนตกหนักมีน้ำขังเลนซ้ายสุด มองไม่ชัดวิ่งเข้าไปราว 80 น้ำสาดรอบคันยังมีเหวอมือล็อคคุมพวงมาลัยแน่นเพื่อไม่ให้ปัด บางทีอยู่ที่สภาพแวดล้อมของถนนตรงนั้นด้วย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ BigCat

ระบบ รถ ของผมteana l33เวลาเกิดสะบัดจากhydroplane จะขึ้นไฟเหลืองเป็นจังหวะๆ พวงมาลัยจะตีงมือ เหมือนล้อคๆให้ตรงครับ ยางมีส่วนมากครับ บางทีซัด130 ยังพอไหม ถ้าเริ่มกลัว จะลวมาร้อยครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก