ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม D-max ขายดี D-max vs others  (อ่าน 10393 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
Re: ทำไม D-max ขายดี D-max vs others
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 30, 2018, 16:40:52 »
หลักเลย คือ ยี่ห้อครับ เจ้าตลาดยอดนิยม ถ้าคนทั่วไปจะซื้อรถกระบะสักคันนึง ส่วนใหญ่จะมองเจ้าตลสดเป็นหลัก แล้วมียี่ห้อไหนบ้าง ก็มีแค่2เจ้า คือ isuzu กับ toyota แล้วเค้าก็มามองดูที่รถ dmax กับ revo คนน่าจะชอบหน้าตา dmax มากกว่ากับข้อดีที่ขึ้นชื่อมานานเรื่องประหยัดน้ำมันแค่นั้น  ประกอบกับ revo ทำหน้าตามาไม่โดนใจจึงทำให้ยอดขาย dmax นำ revo ถ้านับเฉพาะตัวรถ revo มันไม่ได้แพ้ dmax อะไรหรอก ถ้าเทียบกับ vigo ดีขึ้นเยอะเลย แรงต้นก็ดีกว่ากว่า dmax ไม่อืด ออฟชั่นตัวเริ่มบางอย่างก็ให้เยอะกว่า แต่ที่สู้ dmax ไม่ได้ก็แค่หน้าตาเท่านั้น  สมมุตินะ ถ้าลองกลับกัน ทำ dmax ให้หน้าตา เหมือน revo dmax น่าจะขายได้น้อยกว่า revoด้วยซ้ำนะผมว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: ทำไม D-max ขายดี D-max vs others
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 30, 2018, 17:00:24 »
ดีไซน์รถสวยระดับบนๆ เจ้าตลาด บริการดี ไม่งอแงเวลาเคลม

ออฟไลน์ cheeron

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 30, 2018, 21:21:15 »
ไงก็ต้อง ดีแมก เท่านั้นครับชอบทุกอย่างในความเป็น อีซูซุ ประหยัดประทับใจตรีเพชร นี่ก็รอ มิวเอ็กเปลี่ยนโฉม เปลี่ยนเครื่องรุ่น3.0 เป็นโมเดลใหม่อยู่ครับ

ออฟไลน์ gappom

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 30, 2018, 21:27:39 »
ค่านิยม หัวโบราณ

อย่างน้อยก็ไม่ได้เป็นที่เดียว
Thailand : Isuzu D-Max
Egypt : Chevrolet TFR pickup
Tunisia : Isuzu D-Max
Zimbabwe : Isuzu KB
Ecuador : Chevrolet D-Max

http://www.headlightmag.com/news-best-selling-car-in-each-market/

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 30, 2018, 22:13:33 »
การบริการดี  อาจไม่หรูหรา  แต่ไม่ได้แบ่งชนชั้น
ไม่มองลูกค้าด้วยสายตาดูถูก  เมื่อเห็นลูกค้าแต่งตัวบ้านเข้าไปดูรถ
( อาจเป็นเพราะขายรถกระบะอย่างเดียว  )
เรียกได้ว่า  บริการทุกระดับประทับใจ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 30, 2018, 22:54:36 »
ศูนย์บริการที่ดี รถบางครั้งเชคไม่ตรงระยะแต่ก็ให้เคลมเคริองได้ไม่งอแง แถมค่าบริการก็ผิดกับข้างนอกไม่มาก บางอย่างทำในoถูกกว่าด้วยซ้ำ

ประหยัดน้ำมัน เวลาดูในตัวเลขเว็บทดสอบวิ่งเร็วนิ่งๆอาจจะต่างกับยี่ห้ออื่นไม่มาก แต่เวลาใช้งานจริงทริปเดียวกันรู้สึกต่างค่อนข้างเยอะ

ทนทาน  ชื่อเสียงมาตังแต่ยุคเก่าอยู่แล้ว ตั้งแต่เคบีมังกร

ออฟชันจัดได้ดี ถึงแม้จะงกถุงลมก็เหอะ รุ่นล่างอย่างsทำราคาได้สมเหตผลราคาไม่แรงไป รุ่นzตัวรองทอปราคาไม่เว่อไปของก็ให้สมน้ำสมเนื้อ ตัวzprestiegeถึงจะงกแอแบค คุรยคอนโทรลเพิ่งใส่ทีหลัง แต่ราคาไม่เว่อไป

ออฟไลน์ Kendow

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 31, 2018, 00:07:46 »
1.มันเป็นค่านิยมครับ อย่างผู้สูงอายุตอนนี้ ถ้าให้เลือกกระบะ เขาก็จะเลือกยี่ห้อตอนที่เขาเคยใช้สมัยหนุ่มๆ
2.ประหยัดน้ำมัน อัันนี้จริง รู้แค่ว่ากระบะที่ประหยัดน้ำมันที่สุดตอนนี้คือ ดีแม็ก 1.9 ครับ
3.อันนี้สำคัญที่สุด สำคัญมากด้วย ความแข็งแกร่งของแบรนด์ ราคาขายต่ออันแข็งแกร่ง ความแพร่หลายของอะไหล่ ศูนย์บริการคุณภาพ เชื่อไหมครับ ในบรรดาคนที่ทำธุรกิจเนี่ย ยิ่งโดยเฉพาะกลุ่มคนที่ต้องใช้รถประจำ เช่น ขนส่ง โรงน้ำแข็ง รถยนต์มันสามารถเสียได้ตลอด ไม่อย่างใดก็อย่างนึง เพราะรถพวกนี้เป็นที่ถูกใช้งานอย่างหนักทุกๆ วัน การที่รถเสีย แล้วไม่สามารถหาอะไหล่ซ่อมได้ นั่นอาจหมายความว่ารายได้ที่เสียไปเลยนะครับ ดังนั้น รถยนต์ที่จะตอบสนองในกรณีนี้ จะต้องเป็นรถตลาด reliability สูง maintenance ต่ำและดูแลง่าย เช่นพวกโตโยต้าและอีสุ
ถ้าให้ผมซื้อกระบะมาใช้ส่วนตัวเอง ผมคงมองแค่อีสุกับฟอร์ดเท่านั้น ยี่ห้ออื่นไม่มองเลย
เสริมให้ พวกรถที่กองอวยในเน็ตเยอะมาก แต่กองซื้อมีน้อย มันมีเหตุผลของมันในตัวอยู่แล้วครับ ว่าทำไมถึงขายไม่ดี แล้วพวกเจ้าตลาดทำไมถึงขายดี   
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 31, 2018, 10:17:49 »
ผมว่าศูนย์บริการIsuzuดีกว่าtoyotaนะ ที่บ้านไม่ชอบtoyotaสุดๆเหมือนให้คำแนะนำไปทางได้ผลประโยชน์กับตัวเองมากที่สุด

ขอคำแนะนำเบื้องต้นเวลาซ่อมกับศูนย์toyotaไม่เคยช่วยเลย บอกให้เอารถมาศูนย์อย่างเดียว เป็นค่ายอื่นให้ช่างมาคุยแล้ว

Isuzu ดูใส่ใจลูกค้ามากกว้า แต่ก่อนขับIsuzuมังกรทอง ไปซื้ออะไหล่ที่ศูนย์ ช่างยังบอกเลยรุ่นนี้ทน ไม่เสียอย่าพึ่งซื้อรุ่น

ใหม่เลยครับใช้ไปก่อน ถ้าเป็นtoyotaนะมาเสนอโปรลดแลกแจกแถมไปแล้ว สุดท้ายพอจะเปลี่ยนรุ่นใหม่ก็โดนD-maxไป

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 31, 2018, 10:40:22 »
ตัวพ่อผมเองใช้  มังกรทอง  dmax เจน1 vigo  และ revo   อย่างมังกรทองใช้ไปเกินล้านกิโลแล้ว   มี revo นี่แหละที่พ่อผมบอกว่าขับไม่ดี  อย่างญาติผมไปซื้อ ford  มา เค้าก็ชอบนะ      คือผมมองว่ามันไม่ใช่แค่เรื่องหน้าตารถ หรือแบรนด์เท่านั้น

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 31, 2018, 11:04:26 »
ในบรรดาคนที่ทำธุรกิจเนี่ย ยิ่งโดยเฉพาะกลุ่มคนที่ต้องใช้รถประจำ เช่น ขนส่ง โรงน้ำแข็ง รถยนต์มันสามารถเสียได้ตลอด ไม่อย่างใดก็อย่างนึง เพราะรถพวกนี้เป็นที่ถูกใช้งานอย่างหนักทุกๆ วัน การที่รถเสีย แล้วไม่สามารถหาอะไหล่ซ่อมได้ นั่นอาจหมายความว่ารายได้ที่เสียไปเลยนะครับ ดังนั้น รถยนต์ที่จะตอบสนองในกรณีนี้ จะต้องเป็นรถตลาด reliability สูง maintenance ต่ำและดูแลง่าย เช่นพวกโตโยต้าและอีสุ
มีอีกอย่างครับ รถกลุ่มนี้ต้องมีเรื่องเครื่องยนต์และเกียร์ที่ไว้ใจได้ มีการตอบสนองที่ดี เช่นพวกไวมือไวเท้าแบบโตโยต้า พวกเน้นประหยัดน้ำมันแบบอิซูสุ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 31, 2018, 16:22:24 »
ToyotaมาชนะIsuzuในยุคVigoเท่านั้นเอง ก่อนหน้านั้นผมเข้าใจว่าแพ้มาตลอด
เพราะVigoทำมาดี แรง สวย ส่วนDmaxในยุคนั้นหน้าตาโบราณ ไม่ทน จุกจิก
พอมาRevoก็อย่างที่รู้ๆกัน หน้าตาไม่โดน ตัวรถไม่มีไรโดดเด่น ดูไปดูมาเครื่อง1.9ของDmaxยังมีจุดขายมากกว่าอีก
เรื่องความสวย ในสายตาผมมองว่าDmaxโฉมปัจจุบันดูมีสง่าราศีมากกว่าRevoครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 31, 2018, 19:09:23 »
isuzu เข้าถึงชาวบ้านมากๆครับ เคยไป ตจว พบว่า พนักงาน isuzu รู้จักคนทั้งหมู่บ้านเลย

เค้าทำตลาดแบบเข้าถึงพื้นที่

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 09:29:44 »
ทำไมขายดี เดาไม่ยาก หน้าตา รูปลักษณ์ภายนอก ถูกใจลูกค้าเก่าและใหม่ บริการหลังการขายใส่ใจลูกค้า เครมง่าย มีปัญหาอะไรคุยจบ
มีเครื่องยนต์ 1.9 มา ประหยัดน้ำมัน ต่อภาษีถูก
อยากแรง อะไหล่ซิ่งมีพร้อม ลงทุนไม่เยอะ  แรงม้า แรงบิด ได้สมใจ
All new Dmax อยากแปลงหน้าเป็นตัวใหม่ ไม่ยุงยากครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Jo_Jungko

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 20:25:21 »
ตัวเตี้ยตั้งแต่รุ่น L ได้ไฟหน้าโปรเจคเตอร์ BI-LED ไฟ DLR LED แถมเป็นแบบมัลติฟังชั่นด้วย ไฟท้าย LED ส่วนอีกเจ้า ไฟหน้ามัลติรีเฟลค ไฟ DLR
หลอดใส้ อันนี้ผมเทียบเฉพาะหน้าตานะครับ ผมว่าหลายๆคนเขาก็คิดแบบนี้