ผู้เขียน หัวข้อ: ในตระกูล D-Segment ที่วางขายในไทย มือตัวไหนน่าเล่นที่สุดครับ  (อ่าน 7081 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.V

• Jr. Member
  • **
ขอความเห็นเพื่อนสมาชิกครับ รถเก๋งคันใหญ่ตัวไหนประหยัดสุดครับ ถ้าได้ฟิลลิ่งขับสนุกด้วยยิ่งดี กำลังหารถมือสอง d-segment ครับกำลังจะแต่งงานและคิดว่าจะมีน้องเลยครับ

การใช้รถ
ใช้ชานเมืองทุกวันไปทำงาน 10-20กิโล
วิ่งตจว.400-800กม เดือนสองเดือนครั้งครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
เชียร์ Camry ละกันครับ
ส่วนรุ่นและปี ตามงบของท่านเลยครับ เนื่องจากจุกจิกน้อยหน่อย
พอมีลูกเเล้ว มีเวลาแทบจะหายไปหมดเลยครับ
ดังนั้น จุกจิกเรื่องน้อยสุดน่าจะเหมาะกับสถานการณ์ของท่านครับ

* แก้ไขคำผิด

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
งบเท่าไหร่ มองรถประมาณปีไหนครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เอาแบบตรงๆ ก็คงมีแค่ accord กะ camry ครับ ที่น่าสนใจ(สำหรับผม)

ส่วนว่าคันไหน ต้องให้ จขกท. เลือกว่าชอบแนวไหน คันไหน ภายใน ภายนอก การขับขี่

แต่ถ้าให้เลือก ถ้าเอาเครื่องเบนซิน ผมมองไปที่ camry 2.0 D4s ครับ แต่ถ้าเลือก hybrid ผมเลือก accord hybrid (ตัวล่าง หรือ ตัว top ก็ได้ แล้วแต่งบ)

ออฟไลน์ Mr.V

• **
Teana เงียบจัง อยากฟังความเห็นบ้างครับ

ออฟไลน์ BigCat

ผมใช้Teana

ผมซื้อเพราะผมไปลอง3รุ่นพร้อมกัน

ไม่สนขายต่อ ไม่สนภาพลักษณ์

ลองขับสามคัน Teana accord camry

ปี2014

จบที่Teanaครับ ตอนนี้ใช้มา8หมื่นโล ยังไม่เจอปัญหา
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมว่าพาภรรยาไปนั่งครับ ถ้าเธอชอบคันไหนจิ้มคันนั้นครับ

สำหรับผมถ้าขับคนเดียว ผมขับรถอะไรก็ได้ แต่คนนั่งนี่สิครับ
ถ้าเธอนั่งแล้วเวียนหัว เบาะนั่งไม่สบายสำหรับเธอ เราจะเซ็งไปเรื่อยๆจนกว่าจะขายทิ้งเลยครับ

สรุปเลือกรถที่ภรรยานั่งแล้วชอบ นั่งสบายครับ ขอให้ท่านโชคดีครับ  8) 8) 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Mos37257

ถ้าขับสนุก ช่วงล่างดี คงจบที่ teana เเต่ถ้ามีประหยัดมาเกี่ยวคงไป camry ทางที่ดีไปลองขับก่อน รับได้ไหมกับอัตราสิ้นเปลือง teana ที่บ้านใช้ j32 เป็นรถที่ดีที่สุดในคราสตอนนั้น เเต่เสียเรื่องอัตราสิ้นเปลืองนี่เเหละ เเต่ก่อนหน้านั้นใช้ tribute 3.0 v6 ซดยังกะน้ำประปา เลยพอรับได้ครับ

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
ผมมองว่าถ้ากำลังจะมีครอบครัว ไปดู X-Trail T32 น่าจะดีกับครอบครัวกว่านะครับ  รถกว้างนั่งสบายกว่า  วิ่งต่างจังหวัดก็ดีครับ ตัว 2.0 V ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Teana L33หรือJ32
ถ้าคิดว่าจะมีน้องเลยผมว่าดูSUVดีกว่า เน้นขับสนุกมองไปCX-5 2.0ตัวแรก

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าเป็นผมจิ้มไปที่ Camry Esport
เคยเห็นตัวจริงบนถนนดูเผินๆไม่เหมือนแคมรี่เลยคล้าย GT 86 มากกว่า

ราคา 1,639,000 บาท

อุปกรณ์มาตรฐาน
กระจังหน้า โครเมียม พร้อมตกแต่งด้วยขอบสีแดงด้านล่าง
กันชนหลัง ตกแต่งด้วยขอบสีแดง
มือเปิดประตูด้านนอกสีเดียวกับตัวรถ
สปอยเลอร์หลัง
หลังคามูนรูฟ (Moonroof)
ท่อไอเสียคู่
ชุดแป้นเหยียบคันเร่งและเบรกแบบสปอร์ต
เบาะนั่งด้านหลังแบบแยกพับ 60/40
ระบบบันทึกตำแหน่งเบาะนั่งของผู้ขับขี่และกระจกมองข้าง
ถุงลมเสริมความปลอดภัยระบบ SRS ม่านด้านข้าง / หัวเข่าด้านคนขับ
ช่องต่ออุปกรณ์ USB / AUX
** ชุดอุปกรณ์ตกแต่งพิเศษ
เครื่องเล่น DVD 1 แผ่น แบบหน้าจอสัมผัส พร้อมระบบนำทาง (In-car Navigator) รองรับบริการ T-Connect
ระบบเชื่อมต่อโทรศัพท์แบบไร้สาย (Bluetooth)
กล้องมองภาพขณะถอยหลัง
ขอบข้างประตูสเตนเลส (Scuff Plate)
สัญลักษณ์ Esport ด้านท้ายรถ และด้านข้างขวา-ซ้าย
พรม Esport

ออฟไลน์ 0%

seg นี้ผมชอบ teana l33 มากสุด รถอะไรก็ไม่รุ้ขับดีมาก ซื้อมือสอง น่าจะคุ้มค่า เพราะราคาตกกว่าชาวบ้านเขา ชอบเครื่องเสียง bose ตัวทอป

ถ้าเน้นใช้สบายใจประหยัด จุกจิกน้อยกว่า ก็ camry ตัวใหม่ ถ้า 2.0 ก็ขอเป็นฉีดตรงตัวไมเน่อแล้ว ไฮบริดก็น่าเล่น ราคาตกดี

ส่วน accord มีดีที่งานออกแบบภายในภายนอก แต่ไม่การประกอบแน่นอน เพราะมีเสียงกรอบแกรบ การขับขี่ผมให้ห่วยสุด คือจอดนิ่งน่าใช้มาก พอเอาไปขับจริงๆไม่ไหวเลย

ออฟไลน์ palma

ตอบตามคำถามนะครับ สำหรับ L33-2.5

การใช้รถ
ใช้ชานเมืองทุกวันไปทำงาน 10-20กิโล
- L33-2.5 บริโภค 8-9 กม/ลิตร ใน กทม. แบบติดปกติ ถ้าติดหนักๆ ก็กินกว่านี้

วิ่งตจว.400-800กม เดือนสองเดือนครั้งครับ
- L33.25 ขับแบบตามกฏหมายกำหนด ถ้านับเฉพาะทางหลวงอย่างเดียว 15-17 กม.ลิตร แล้วแต่น้ำหนักเท้า ถ้าชิลมากๆแบบตั้งใจ มี 18-19 กม/ลิตร แต่ต้องช้าลงนิดราว 90-100 กม. ถ้าขับแบบตามสบายใจกดเรื่อยๆไม่เน้น เฉพาะทางหลวงน่าจะมี 13-14 กม./ลิตร สบายๆ
- ช่วงล่างบนความเร็ว หรือ ยิ่งเร็วยิ่งนิ่ง (วิ่งช้าๆเหมือนกระด้างนิดๆ ซับแรงไม่นุ่มเหมือนโตต้า) คือ ไม่เกิน 160 กม./ชม เสียงลมเครื่อง เงียบ 100-160 แทบไม่ต่างกันเท่าไหร่ มั่นคง นิ่ง สบายๆ(ถ้าช่วงล่างดีเป็นปกติ)

ผมขับ ตจว.วันละ 200 กม. + กทม.ชั้นใน เพชรบุรี อโศก 20 กม. รวมวันละ 220 กม.  ความเร็วตามกฏหมายนะครับ วิ่งมา 68,000 กม. ได้เฉลี่ยสิ้นเปลืองจาก 6.8 หมื่น กม. อยู่ที่ 15.15 กม/ลิตร เติม E20 เกือบล้วนๆ

รถเหมือนกันถ้าถามหาความประหยัด วิธีขับมีส่วนเยอะครับ

ปัญหาหลัก ก็จะมียางรองหัวโช้ค หรือ สปริง หน้า จะเสียทุก 3-4 หมื่น กม. เกียร์ยังไม่ได้ข่าวว่ามีเสีย อย่างอื่นๆก็ไม่มีอะไรหนักหนา แต่ก่อนหน้านี้ เคลมง่ายมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 15:31:37 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าพาภรรยาไปนั่งครับ ถ้าเธอชอบคันไหนจิ้มคันนั้นครับ

สำหรับผมถ้าขับคนเดียว ผมขับรถอะไรก็ได้ แต่คนนั่งนี่สิครับ
ถ้าเธอนั่งแล้วเวียนหัว เบาะนั่งไม่สบายสำหรับเธอ เราจะเซ็งไปเรื่อยๆจนกว่าจะขายทิ้งเลยครับ

สรุปเลือกรถที่ภรรยานั่งแล้วชอบ นั่งสบายครับ ขอให้ท่านโชคดีครับ  8) 8) 8) 8) 8)

สุดยอดเลยครับ สามีตัวอย่างจริงๆ  :D :D :D :D

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back

สุดยอดเลยครับ สามีตัวอย่างจริงๆ  :D :D :D :D

ขอบคุณคร้าบบบบ  แต่ขับคนเดียวผมชอบ For 3.0 ผมมากสุดละตอนนี้ ลุยแหลกได้ทุกถนน แซงขาดไม่ต้องลุ้น
แต่ถ้ามีคนนั่งด้วยนี่หนังคนละม้วนเลยครับ ขับนิ่มแค่ไหนก็ยังเด้ง 55555
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ส่วนตัว Happy กับ Accord มากสุดครับ รู้สึกว่ามันคันไม่ค่อยใหญ่ ขับง่ายดี (ส่วนตัวไม่ชอบขับเก๋งใหญ่) แต่พวงมาลัยเบาไปเยอะ ถ้าจะซื้อมือสอง ลองหา 2.4 TECH เลยครับ

ส่วน Camry ที่บ้านเคยมี 2.0G 2007 อยู่คันนึง ผมรู้สึกว่าทัศนวิสัยไม่ค่อยโอเคกับผม และรถนั่งสบายมากๆ แต่หลังๆผมขับ Crossover บ่อยเลยรู้สึกว่ามันเตี้ยไป ปัจจุบันคือบริษัทไปแล้ว คิดถึงเหมือนกัน

สุดท้าย  Teana เคยนั่ง J32 (Uber) กับ L33 มานิดๆหน่อยๆ ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ แถมเพื่อนคุณพ่อที่ได้ Teana 200XL J32 มาเป็นรถตำแหน่ง บ่นกันอุบเลยว่าซ่อมเยอะ บางคันเจอเรื่องหม้อน้ำตั้งแต่ 10,000 แรก บางคันต้อง
ผ่าเกียร์ซ่อม กลับเป็นพ่อผมโชคดีที่ได้ Camry
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ dragonlance

• **
ผมใช้Teana

ผมซื้อเพราะผมไปลอง3รุ่นพร้อมกัน

ไม่สนขายต่อ ไม่สนภาพลักษณ์

ลองขับสามคัน Teana accord camry

ปี2014

จบที่Teanaครับ ตอนนี้ใช้มา8หมื่นโล ยังไม่เจอปัญหา

เงื่อนไขการเลือกเหมือนกันครับไ ด้L33มาใช้ ตอนไปลองครบทั้ง3ตัดเรื่องประหยัดทิ้งไปด้วย อีกอย่างคือเมียเชื่อมือให้เลือกรถเอง

ออฟไลน์ CarameLon

เทียลนาตัวท๊อป หรือ แอ็คคอดไฮบริท วิ่งสบายๆ ชิวๆ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R