ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา ปัญหา 520d g30 เสียงดัง  (อ่าน 6046 ครั้ง)

ออฟไลน์ NNIICCKK

• Jr. Member
  • **
ปรึกษา ปัญหา 520d g30 เสียงดัง
« เมื่อ: มกราคม 31, 2018, 17:47:21 »
พอดีได้รถเดือน พย.ที่ผ่านมาครับ แล้วปรากฎว่าตอนวิ่งเจอทางต่างระดับหรือหลุมจะเกิดเสียงสั่นดังแก๊กๆๆๆๆๆๆด้านล้อหลังขวา เสียงดังฟังชัด

เอาไปให้ศูยน์เช็ค ช่างบอกว่าเสียงมาจากส่วนของถังน้ำมัน แต่ช่างไม่รู้ว่ามาจากไหนจึงคืนรถผมกลับมาทั้งอย่างนั้น ไม่ได้แก้ใขอะไร

แล้วเสียงมันก็ดังอยู่เหมือนเดิม กรณีแบบนี้ผมควรทำอย่างไรครับ ไม่เคยเจอเหมือนกันที่ได้รถกลับมาพร้อมคำตอบว่าไม่รู้ว่าเกิดจากอะไรและศูนย์ไม่ได้ทำอะไรให้

คือผมต้องทนเสียงดังแบบนี้กับรถที่ยังไม่ถึง 3 เดือน หรือจะไปเซอร์วิสได้ที่ไหนดีล่ะครับเนี่ย

ถ้าแก้ไม่ได้ผมคงจะขายทิ้งเพราะรู้สึกไม่มั่นใจเท่าไหร่เวลาขับขี่ :'( :'( :'(

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ปรึกษา ปัญหา 520d g30 เสียงดัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2018, 21:45:31 »
 ลองเข้า 0 อื่น แล้วพานั่งไปด้วยกัน

แจ้งเข้า call center ด้วย จะได้ให้ช่างใหญ่มาดู

ออฟไลน์ scotch_fillet

Re: ปรึกษา ปัญหา 520d g30 เสียงดัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2018, 22:40:57 »
เปลี่ยน 0 ครับ
ว่าแต่ 0 แรกที่ไปนี้คือที่ไหนอ่ะครับ?

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2018, 22:44:42 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมว่าจะลองไปเข้าที่พระราม 2 ดู

ที่เคยเข้ามาคือพระราม 3 ครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 07:32:55 »
ลองเปลี่ยนศูนย์ดูครับ S Class W221 มีบางคันที่มีเสียงดังแบบนี้เป็นที่ลูกลอยถังน้ำมันครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 09:04:30 »
ของผมไม่ดัง

ลองเปลี่ยนศูนย์
พร้อมแจ้งเรื่องเข้า BMTH
ให้รู้ว่าศูนย์แรกทำแบบนี้
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ RL1234

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 09:39:50 »
แย่มากเลยนะครับ รถที่บ้าน camry มีเสียงดังแก๊ก กุกๆ ด้านหน้าเวลาขึ้นลงเนิน หลังจากเอาเข้าไปเช็คระยะ เอาไปให้ศูนย์ดู วันแรกครึ่งวันหาสาเหตุไม่เจอ ถอดนู่นไขนี่ วนแล้ววนอีก เค้านัดมาใหม่วันที่สองอีกครึ่งวัน ก็หาไม่เจอ ช่างนัดอีกวันที่สาม ในที่สุดหาจนเจอเป็นเบ้าไฟหน้ามากระทบกับตัวถัง ใส่แผ่นซับเสียงให้หายสนิท ที่สำคัญไม่มีค่าใช้จ่าย

เปลี่ยนคันต่อไปถ้าจะไม่ใช้ toyota นี่ผมคิดหนักเลย

ออฟไลน์ Jaew

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 10:57:45 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมว่าจะลองไปเข้าที่พระราม 2 ดู

ที่เคยเข้ามาคือพระราม 3 ครับ

ช่างขี้เกียจครับ เพราะใช้เวลานานมากกว่าจะหาพบ อาจต้องเข้าๆออกๆจากศูนย์หลายครั้ง ลองเปลี่ยนศูนย์ดู เคยได้ข่าวว่าศูนย์แถวๆจรัลช่างเก่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 11:03:21 โดย Jaew »

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 11:20:03 »
ลองคุยกับทางพระราม 3 อีกครั้ง เค้าก็บอกน่าจะเป็นที่ลูกลอยเหมือนกันครับ แต่จะยังเปลี่ยนให้เลยไม่ได้ต้องทำเรื่องก่อนเพราะตัวละหลายหมื่น ต้องรอเช็คให้แน่ใจอีกที

ตอนแรกถามผมนึกว่าไม่แพงผมกะจะออกเองไปเลยขี้เกียจรอ  :-\

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 11:35:30 »
แย่มากเลยนะครับ รถที่บ้าน camry มีเสียงดังแก๊ก กุกๆ ด้านหน้าเวลาขึ้นลงเนิน หลังจากเอาเข้าไปเช็คระยะ เอาไปให้ศูนย์ดู วันแรกครึ่งวันหาสาเหตุไม่เจอ ถอดนู่นไขนี่ วนแล้ววนอีก เค้านัดมาใหม่วันที่สองอีกครึ่งวัน ก็หาไม่เจอ ช่างนัดอีกวันที่สาม ในที่สุดหาจนเจอเป็นเบ้าไฟหน้ามากระทบกับตัวถัง ใส่แผ่นซับเสียงให้หายสนิท ที่สำคัญไม่มีค่าใช้จ่าย

เปลี่ยนคันต่อไปถ้าจะไม่ใช้ toyota นี่ผมคิดหนักเลย

ขึ้นอยูกับบาง 0 นะครับ และโชคด้วย
ผมวนอยู่ 3 ศูนย์ กะอีแค่ปัญหา แร็คพวงมาลัยมัน มีเสียง
ไม่กล้าเปลี่ยนอะไรให้ผมซักอย่าง ผมเลยลงทุน ซื้อ ปีกนกเอง ไม้ตีกลองเอง ยางรอง เอง หมดไป เกือบ หมื่น สุดท้ายไม่ใช่สาเหตุ ผมก็บอกเขาแล้วว่า มันเป็นที่ แร็คของในมันมี Bush มันหลวม ช่างที่ตรวจสอบด้วยทั้ง 2 ที่ กลับบอกว่า
- โยกแล้วมันก็ยังแข็งแรงดี ไม่กล้าเปลี่ยน เพราะถ้าไม่ใช่มา ทางคนสั่งเปลี่ยนจะซวย อีกอย่างเคยเจอ กรณีเปลี่ยนให้แล้วลูกค้าเป็นพวกพลิกลิ้น บอกว่าจะไม่เอาเรื่องถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หาย แต่สุดท้ายไม่หาย และมา ว่าทางช่าง ช่างก็ซวยไปเลย ทางเราจึงไม่กล้าเสี่ยงเพราะมันแพง
- สรุป ผมไปหาอีก 0 ที่ 3 ผมก็บอกเขาไปแล้ว ว่า เนี่ยผมลงทุนเปลี่ยนอะไหล่เองไปซะขนาดนี่แล้ว ถ้าเสียงที่พวกเราได้ยินไม่ใช่ แร็คแล้วมาจากอะไร
สุดท้าย เขาไปหารถ Camry รุ่นเดียวกันมาให้ ตัวปัจจุบัน MY2016 และมาฟังพร้อมกัน แล้ว มาสลับให้ทางผมฟังทั้งคู่ช่างเทคนิคมา 3 คน สรุป เป็นที่ แร็คจริงๆ เปลี่ยนให้เลยครับ

ตอนนี้ รัก 0 นี้มากมาย
Toyota มีดีตรงที่ 0 มีรอบด้านเลยครับ เลือกได้
แต่มีข้อแม้นะครับ คุณอย่าไปดัดแปลงหรือติดอะไรเพิ่ม ไม่งั้น ถ้าเขาส่งเรื่องส่งรูปไปทาง 0 ใหญ่ พิจารณาแล้ว เขา กาหัว รถคุณไว้เลย ว่ามีการดัดแปลง ไม่เคลมอะไรให้เลยทั้งสิ้น เพราะผมแค่ไป damp ประตู แต่มีเสียงที่ประตูเลยอด เคลมสิ่งที่ควรจะได้เคลมไปเลย