ผู้เขียน หัวข้อ: ลมยางหายโดยเฉลี่ยสัปดาห์ละปอนด์ถือว่าปกติไหมครับ???  (อ่าน 6059 ครั้ง)

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
ตามหัวข้อเลยครับ

ยาง Michelin pilot sport 4 เพิ่งเปลี่ยนวิ่งมาประมาณหมื่นโล เติมลมไนโตรเจนแบบดูดลมออกแล้วครับ หายสัปดาห์ละ 1PSI โดยเฉลี่ยเลย เป็นกับยางทั้ง 4 เส้นเลยครับ หายในอัตราเท่าๆกัน ไม่ได้วิ่งทุกวันครับ ประมาณสัปดาห์ละครั้ง แต่วิ่งรอบนึงวิ่งยาว วื่งที่มี 200+ กิโลเมตรครับ เลยไม่แน่ใจว่ามันเป็นปกติไหม เพราะ PS3 ที่เคยใช้กับอีกคัน นานมากกกกก กว่าจะหายซัก 1 PSI แต่คันนั้นวิ่งทุกวันแต่วิ่งสั้นๆครับ เลยมาถามเพื่อนๆว่าเป็นกันไหม หรือมันปกติไหมครับ

ขอบคุณครับ

ปล. ฝากถามอีก 1 คนถามครับ สมมติว่า เราเปลี่ยนช่วงล่างเป็น Coilover สปริงแข็งกว่าค่าโรงงานพอสมควร เราควรจะเพิ่มลมยางเพื่อให้โช้คและสปริงมันทำงานเต็มที่ของมันไหมครับ หรือจริงๆแล้วไม่เกี่ยวกัน

ขอบคุณอีกรอบครับ  :D :D
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ arnuparbl

• Full Member
เรื่องลมหายผมว่าผิดปกติแน่นอนครับ รถผมคันที่เติมไนโตรเจน นับแต่เติมมา ผ่านไปเป็นปี วิ่งไปสามหมื่นกิโล ลมยังแทบไม่ซึมเลยครับ
ยาง Yokohama DB E70 ติดรถ Vios 2016 ธรรมดาๆ เลยครับ

ออฟไลน์ Guy y

หาย 1 PSI ต่อสัปดาห์เหมือนกันครับ ยาง RE003 195 50 15
2010 VIOS

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ผมว่าผิดปกตินะ ยิ่งไม่วิ่งยิ่งไม่ค่อยหาย
ไนโตรเหมือนกันประมาณสองเดือนเติมทีครับ หายไปข้างละไม่เกิน4สุดๆคือ4 แต่ส่วนใหญ่ประมาณ3
ถ้าเป็นลมธรรมดาเหมือนจะไวกว่า

ออฟไลน์ Krongbun

ผมลมธรรมดา สองเดือนหายไปแค่ 4 ครับ

ออฟไลน์ Turin

PS4 ของผม 2 ชุด 195/50 15 กับ 225/45 18 ไม่เป็นนะครับ

ถ้าหาย 4 ล้อพอๆกัน ผมมองไปที่จุ๊บที่ร้านยางใส่ให้ครับ อาจจะไม่ได้มาตรฐานเก็บลมได้ไม่ดี หรือ ใส่ไม่ดี

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

บอกว่ามีซึมไหม ปกติก็ซึมครับ แต่ถ้าซึมเร็วแบบ 1psi/week นี่ถือว่า ซึมเร็วกว่าปกติ อาจจะถึงขั้นรั่วแล้วนะครับ ตรวจสอบด่วนเลย

ปล.ล่าสุดผมก็เจอแบบนี้เลย ทีแรกก็ไปเติมเอา(ไนโตรเจน) พอเติมไปเติมมา เห็นน๊อตเสียบคายางอยู่ ติมครั้งก่อนไม่เห็น อาจจะเพราะมุนที่ล้อกับยาง ณ ตอนนั้น มันทับหรืออยู่ด้านใน เลยไม่เห็น ต้องไปเอายาวอะไหล่ มาใส่แทนอยู่ ณ ทุกวันนี้ จะเดือนนึงละ

ออฟไลน์ Darkart

ถ้าหาย 1 ปอนด์ ต่อสัปดาห์ ผิดปกติ น่าจะมีการซึม จากจุ๊บที่ร้านยาง ตัวจุ๊บไม่ดี หรือตอนใส่ไม่ดีครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Devil13

ผมว่าผิดปรกติ รถผม 3 เดือนแล้วลมยางเท่าเดิมแป๊ะครับ ผมวัดก่อนเดินทางไกลตลอด (ยางชุดนี้ไม่เคยรั่ว ไม่เคยปะ)
ถ้าเป็นยางที่เคยรั่ว เคยปะ ก็จะมีซึมๆออกบ้างครับ

ออฟไลน์ mongolias

ผมว่าผิดปกตินะครับ
รถผมเช็คลมเดือนละครั้ง หายไปราวๆ 1-2 ปอนด์ไม่เกินนี้ครับ

ออฟไลน์ boogie2020

Re: ลมยางหายโดยเฉลี่ยสัปดาห์ละปอนด์ถือว่าปกติไหมครับ???
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 10:19:45 »
ถ้าใช้ลมไนโตรเจน แล้วซึมขนาดนี้ ไม่ปกติแล้วละครับ ลองไปให้ร้านเช็คดูดีกว่า
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Polonium

Re: ลมยางหายโดยเฉลี่ยสัปดาห์ละปอนด์ถือว่าปกติไหมครับ???
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 12:57:49 »
ของผมเดือนนึงลงน้อยกว่า 2 psi ครับ ยาง Nitto

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 14:30:46 »
ขอบคุณทุกท่านครับ เดี๋ยวผมจะลองไปให้ร้านเค้าเช็คให้ดีกว่าครับ ดูท่าทางไม่ค่อยโอเคละ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 14:59:08 »
 8) 8) 8).....ก็บวก-ลบ ปกติประมาณนั้นละครับ ::)

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 21:38:36 »
ลองวิ่งทุกวันดูก่อนครับว่าหายไหม
สังเกตุนถตัวเอง คันที่วิ่งบ่อยสุดลมไม่หาย
คันที่วิ่งน่อยสุดจะหายบ้างประมาณ 1-2psi แต่ก็ไม่เคยหายไปมากกว่านั้น

ทั้งนี้ใช้เกจแบบไหนอยู่ครับ ของผมเป็น  digital ของแถมน้ำในเครื่องกล่องเขียน +- 0.5psi

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 05:16:49 »
แค่ลมธรรมดานี่ก็ผิดปกติแล้วครับ
ไนโตรเจนที่เคยใช้มา 2 ปี ลมหายน้อยมาก นานมากถึงจะหายไปสักปอนด์

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2018, 08:13:23 »
ไม่ปกติครับ
BMW 750E M SPORT