ผู้เขียน หัวข้อ: รถกระบะไซด์มินิ จะกลับมาทำตลาดมั้ย?  (อ่าน 5909 ครั้ง)

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
รถกระบะไซด์มินิ จะกลับมาทำตลาดมั้ย?
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 11:35:11 »
ประเภท nissan nv, mazda familia ราวๆนั้น เพราะกระบะทุกวันนี้แข่งกันใหญ่คับถนนขึ้นทุกที ใช้ในเมืองไม่สะดวกเลย โดยเฉพาะการเข้าทางแคบๆหรือการหาที่จอดรถ

เพิ่มเติมนะครับ : ออฟชั่นประมาณ WT หรูๆดูดี ยกสูงนิดๆ เครื่องดีเซลไม่เกิน 1.4 1.5 โตโยต้า มาสด้าก็มีเครื่องพวกนี้อยู่ ผมว่ายังไงมันก็คงมีคนซื้อ และคงไม่ได้บรรทุกหนักอะไรมากมาย อย่างมากก็กรงหมา ตู้เสื้อผ้า ฯ คือผมเห็นว่าน่าจะมีกระบะพริ้วๆ มุดได้เหมือนพวก eco car มาให้เราเลือกบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 17:37:38 โดย SETTHASART »

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: รถกระบะไซด์มินิ จะกลับมาทำตลาดมั้ย?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 12:14:34 »
ด้วยยอดขายแล้ว คงไม่

เหลือแต่ไททันนี่แหละครับ ที่ยังกว้างน้อยสุด

ถ้า familia กลับชาติมาเกิด แล้ววงเลี่ยวเหมือนเดิม ก็คงขายได้น้อยเหมือนเดิม

เมื่อตอนแฟมิเลียออกมาใหม่ๆ ที่บ้านผมมีคนนึงไว้ส่งของ คือวงเลี้ยวมันแย่เอามากๆครับ กระบะคันนิดเดียว แต่วงเลี้ยวกว้างกว่าวีโก้ปัจจุบัน

แถมพวงมาลัย หนักเว่อร์ 5555

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
Re: รถกระบะไซด์มินิ จะกลับมาทำตลาดมั้ย?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 12:16:37 »
Suzuki Carry พอได้มั้ยครับ ยังมี DFM อีก

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 12:24:12 »
มิติใกล้เคียงที่สุดตอนนี้น่าจะเป็น Tata ACE MINT

แต่วัสดุไม่โอเคนะครับเรื่องพื้นผิวสัมผัส ไม่ดีเลย    :P :P 

แต่รถรับจ้างสี่ล้อเล็กตอนนี้มีหลายคันแล้วนะครับ  เห็นเรื่อยๆ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 14:07:17 »
ไม่น่าจะขายดีเท่าไหร่นะครับผมว่า
อย่าง nv จะบรรทุกอะไรจริงจังก็ไม่ค่อยได้ พื้นที่กระบะเล็ก

แต่เห็นด้วยว่ากระบะสมัยนี้มันชักจะใหญ่เกินไปแล้ว ขับไปเที่ยวห้างหรือลัดเลาะตามซอยลำบาก
คันประมาณ big m หรือ tiger กำลังดี

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 14:09:36 »
ผมรอ Suzuki Jimny ครับ  8) 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 14:19:59 »

เหลือแต่ไททันนี่แหละครับ ที่ยังกว้างน้อยสุด

ถ้า familia กลับชาติมาเกิด แล้ววงเลี่ยวเหมือนเดิม ก็คงขายได้น้อยเหมือนเดิม

เมื่อตอนแฟมิเลียออกมาใหม่ๆ ที่บ้านผมมีคนนึงไว้ส่งของ คือวงเลี้ยวมันแย่เอามากๆครับ กระบะคันนิดเดียว แต่วงเลี้ยวกว้างกว่าวีโก้ปัจจุบัน

ตอนนี้ผมก็ยังใช้อยู่ วงเลี้ยวไม่กว้างนะครับ แต่หนักน่ะ หนักมาก!!
อาจะเพราะด้วยน้ำหนักพวงมาลัยหรือเปล่า ที่ทำให้รู้สึกว่ามันเลี้ยวยาก

แต่รถ Familia อะไหล่เยอะมากก อะไหล่ใหม่มือ 1 ด้วย
เพียงแต่เป็นของเทียบเกาหลี ผมเพิ่งซื้อคาร์บูเรเตอร์มาใหม่ 2500 บาท
ถ้าเป็นคาร์บูนมหนูไฟฟ้าด้วยก็ 2800 ปั๊ม AC ผมก็เบิกของใหม่
ชุดช่วงล่างคันชักคันส่งลูกหมากลูกยาง ชุดเบรคปั๊มเบรค หม้อเบรค อะไหล่มีเพียบเลย

ผมซ่อมรถคันนี้คันเดียวผมแทบเปิดอู่ซ่อม Familia ได้เลยล่ะ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 14:34:57 »
ผมรอ Suzuki Jimny ครับ  8) 8) 8) 8)

ลงชื่อรอ ด้วยคนครับ

แต่ราคา แบบขับสี่ อย่าเกิน 900,000 นะ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 14:56:15 »
 8) 8) 8).....เฝ้ารอของจริงเจ๋งๆซักแบรนด์นึงอยู่ครับ จะได้ซื้อมาใช้เอนกประสงค์เข้าจอดใต้ถุนคอนโด สดวกๆเหมือน ซีดานเล็กๆกะเขาบ้าง กระบะปัจจุบันไหงกลายเป็นน้อง full size ไปหมดแล้ว :-X

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 15:42:50 »
ผมว่ายากครับ
ปล. เคยใช้ NV ของที่บ้าน ความยาวแค่ไม่ถึง 4.5 เมตร พริ้วสุดๆ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 16:06:48 »
อยากได้กระบะ เเคป ดีเซล ช่วงสั้นครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 16:11:14 »

ตอนนี้ผมก็ยังใช้อยู่ วงเลี้ยวไม่กว้างนะครับ แต่หนักน่ะ หนักมาก!!
อาจะเพราะด้วยน้ำหนักพวงมาลัยหรือเปล่า ที่ทำให้รู้สึกว่ามันเลี้ยวยาก

แต่รถ Familia อะไหล่เยอะมากก อะไหล่ใหม่มือ 1 ด้วย
เพียงแต่เป็นของเทียบเกาหลี ผมเพิ่งซื้อคาร์บูเรเตอร์มาใหม่ 2500 บาท
ถ้าเป็นคาร์บูนมหนูไฟฟ้าด้วยก็ 2800 ปั๊ม AC ผมก็เบิกของใหม่
ชุดช่วงล่างคันชักคันส่งลูกหมากลูกยาง ชุดเบรคปั๊มเบรค หม้อเบรค อะไหล่มีเพียบเลย

ผมซ่อมรถคันนี้คันเดียวผมแทบเปิดอู่ซ่อม Familia ได้เลยล่ะ

โรงงานเก่าผมแถวสาธุครับ ซอยพอดี 1 คันรถเลย
น่าจะประมาณไม่เกิน 2.5 เมตร

แล้วทีนี้เวลาถอยเข้า หน้ามันจะบานออกเลย คือต้องประมาณ 3 ทีน่ะครับ ทั้งๆที่วีโก้มัน 2 ทีก็เข้าได้แล้ว

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 16:56:56 »

ผมมีแฟมิเลียอยู่ครับ วงเลี้ยวไม่กว้างน่ะครับ ใกล้เคียงกระบะทั่วๆไป แต่ด้วยความที่คันเล็กกว่า จึงเลี้ยวได้ในวงที่แคบกว่าครับ
ส่วนเรื่องความหนักของพวงมาลัย ผมว่ามันเบาน่ะครับ ท่านที่ว่าหนักอาจชินกับรถสมัยใหม่ที่เป็นเพาเวอร์หรือเปล่าครับ?
สำหรับผมที่ใช้รถรุ่นเก่าๆมาหลายรุ่นที่ไม่ใช่เพาเวอร์ ผมว่าแฟมิเลียมันเบานะครับ ด้วยความที่รถมันเล็ก ล้อเล็ก
แต่ที่ว่ามา ต้องใส่ล้อขนาดเดิมโรงงานน่ะครับ คือ 175/70R13

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 17:16:56 »
เอาเข้ามาก็คงทำราคาไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ arnuparbl

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 21:29:42 »

หัดขับคันแรกในชีวิตก็familia นี่แหล่ะครับ 1400 maxicab ตัวสุดท้ายของตระกูลเลยครับ ราคาปี 37-38 แค่ 220,000 เองครับ
พวงมาลัยกว้าง ค่อนข้างหนัก แต่ก็ขับง่ายดีครับ คงเพราะรถเล็กและเบา manual ทุกอย่างครับ ระบบเดิมๆหมด ดรัมเบรค 4 ล้อ กลัวน้ำสุดๆครับ
มี 5 เกียร์จริง แต่รอบจัดสุดๆครับ เผื่อไว้ให้มีแรงขนของ ผลคือกินน้ำมันแบบสุดๆครับ เกียร์ 5 ขับแค่ 70 รอบปาไป 2,500 ครับ
เบาะนั่งสบายดีครับ ขับรวดจากเชียงใหม่-ตาก ไม่มีเมื่อยหลังครับ แต่เหนื่อยแทนเพราะรถมันวิ่งได้ช้า รอบสูง

อย่างที่ว่าครับ ถ้ามันจะมาใหม่ ก็ต้องปรับปรุงเยอะมาก ถึงจะขายได้ล่ะครับ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 06:08:06 »
รถที่ใกล้เคียงที่สุดในตอนนี้ก็มี Honda Mobilio และ BRV ตัว 5 ที่นั่ง เพราะพอเปิดประตูท้ายแล้วมันก็เหมือนกระบะเล็กติดหลังคาดีๆ นี่เอง
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2