ผู้เขียน หัวข้อ: Parking Brake Failure - BMW G30  (อ่าน 7685 ครั้ง)

ออฟไลน์ atcharin

• Newbie
  • *
Parking Brake Failure - BMW G30
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 10:13:15 »
สวัสดีครับทุกท่าน ผมรบกวนขอคำปรึกษาครับ

เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา กำลังขับรถด้วยความเร็วปกติ และเบรกปกติ อยู่ดีก็มีเสียงร้องเตือนพร้อมข้อความขึ้นบนจอว่า Parking Brake Failure ให้เข้าศูนย์ทันที แล้วสัญลักษณ์เบรกมือบนหน้าเรือนไมล์ก็กลายเป็นสีส้ม หลังจากนั้นระบบเบรกมือและ auto hold ก็ใช้การไม่ได้เลย

ผมได้นำรถเข้าศูนย์และทาง SA ได้ update software version ใหม่ให้เพื่อดูว่าหายมั้ย ปรากฏว่าหายไปได้สองวันและก็กลับมาเป็นใหม่ ส่วนของแถมที่ตามมาคือ defect จาก software เช่น Driver profile ไม่ยอมเปลี่ยนไปตามกุญแจที่ใช้ (บางครั้ง), กระจกข้างไม่ยอมเปิดหลังจากเปิดรถแล้ว (บางครั้ง), ล่าสุด ดับเครื่อง เปิดประตูรถ เบาะก็เลื่อนตัวเองไปหน้าสุด ผมต้องกดหยุดเอง  :'( :'( :'(

ไม่ทราบว่าท่านใดเคยมีประสบการณ์ error แบบนี้บ้างมั้ยครับ เข้าไปดูในอินเตอร์เน็ตก็เห็นว่าเป็นที่ fuse ท้ายรถ แต่บางท่านก็แก้ไม่หาย รบกวนขอคำปรึกษาด้วยครับ ใช้รถมาแค่สามเดือนเอง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
Re: Parking Brake Failure - BMW G30
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 11:00:04 »
F10 ของที่บ้าน ยังไม่เคยเจอนะครับ ใช้มา 8 หมื่นกว่าโลแล้ว

เข้า0 ด่วนเลยครับ เท่านั้น

ขอให้หายไวๆ ครับ

ออฟไลน์ delete

Re: Parking Brake Failure - BMW G30
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 11:22:26 »
ลองง่ายๆพวกเชคขั้วแบต บวก ลบ ลงกราวน์ โดยเฉพาะขั้วกราวน์ ขัดๆสีให้สัมผัสตัวถังเต็มที่ ดูครับ
รถใหม่ๆ มักจะเจอกันแบบนี้เยอะ คือระบบไฟเดินไม่สมบูรณ์ อาจจะส่งผลต่อระบบรถ ทำให้รวนได้ครับ

ถ้าทำแล้ว ไม่หาย ก็คงต้องพึ่ง 0  เพราะคงจะเป็นเรื่องตัวรถที่มีปัญหาแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 12:15:58 »
สงสัยโดนแฮกซ์(แซวขำๆ ครับ)

อาการมันไม่ได้เป็นซ้ำๆ แถมรวนไปหลายตัว
เป็นผมก็จะสงสัยกำลังของแบตฯ เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 12:56:16 »
เข้าศูนย์เช็ค code มันไม่บอกเหรอครับ
ว่าปัญหาจากตรงไหน ??
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 14:34:34 »
เคย เป็นอาการแบบนี้เหมือนกันครับ แต่เป็นใน Vellfire ตัวล่าสุด

รถเพิ่งออกจากอู่พ่นสี (โตโยต้า) ขับมาไม่ถึงอาทิตย์​ไฟขึ้นว่าแบบนี้

Parking Brake Failer

Power steering fail

เป็นตอนเพิ่งเลี้ยวออกจากซอยบ้าน เพิ่งสตาร์ทไม่ถึง ห้านาที

จะเลี้ยวกลับรถ มันขึ้นว่า ให้จอดข้างทาง

ต้องขึ้นยานแม่กลับ ความแย่คือ มันเป็นเบรคมือไฟฟ้า มันปลดไม่ได้ กว่าจะหาทางลากขึ้นยานแม่ได้ รอนานมากๆ เพราะช่างโตโยต้าไม่รู็วิธีปลดล๊อคเบรคไฟฟ้า กรณีที่ระบบไฟฟ้ามีปัญหา

สุดท้าย ลากเข้าศูนย์ที่เพิ่งเอาไปทำสีมา

ศูนย์บอกว่าเป็นที่เซนเซอของแบต เสีย (ตอนนั้นรถแค่ แปดเดือน)​รออะไหล่ 14 วัน

พอเปลี่ยนแล้วก็หายครับ

กรณีของจขกท ลองให้ไปไล่ดูที่ระบบไฟฟ้าครับ 

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 14:56:53 »
ระบบไฟมีปัญหาแน่นอน ทำใจเลย กว่าจะหาปัญหาเจอต้องช่างเก่งๆ หน่อย ไม่ใช่เอาแต่จิ้มคอม แล้วก็ทำใจเลยถ้าแก้ไม่ถูกจุดจริงๆ เป็นๆ หายๆ บ่อยๆ แน่ๆ ระวังด้วยขับเร็วๆ ถ้าระบบเบรคมือมันล็อคขึ้นมา จะแย่เอา

ออฟไลน์ atcharin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 18:04:54 »
ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ เดี๋ยวจะลองให้ไล่ระบบไฟดูอีกที

รถผมโชคดีหน่อยตรงที่ระบบเบรกมือมันไม่ทำงาน ถ้ามัน error แบบว่าเบรกมือทำงานเองตอนรถวิ่งอยู่นี่คงช๊อคแน่ ๆ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2018, 08:09:04 »
ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ เดี๋ยวจะลองให้ไล่ระบบไฟดูอีกที

รถผมโชคดีหน่อยตรงที่ระบบเบรกมือมันไม่ทำงาน ถ้ามัน error แบบว่าเบรกมือทำงานเองตอนรถวิ่งอยู่นี่คงช๊อคแน่ ๆ
รถเยอรมันยากครับที่จะErrorจนเกิดอุบัติเหตุได้เพราะฝรั่งเค้าคิดป้องกันไว้ค่อนข้างซับซ้อน ตัวอย่างรถBenzถ้าสวิทช์เบรคเสียรถจะไม่สามารถทำการเบรคHoldได้เลยครับ ระบบช่วยการทรงตัวก็จะถูกยกเลิกไปหมด
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ chat_eg3d

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2018, 23:14:29 »
ของผมใช้มาเดือนกว่า ยังปกติดีครับ

อาการแบบนี้ ดูเหมือนว่าน่าจะมีอุปกรณ์พวก เซ็นเซอร์ ที่เกี่ยวกับระบบเบรค น่าจะมีปัญหา

เคยใช้เบนซ์ w204 เคยมีปัญหาแบบนี้ ต้องเปลี่ยนเซ็นเวอร์ไป 3 ตัว

ออฟไลน์ Shimura

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 09:22:53 »
520D หรือ เปล่าครับ
2007**Estima#ACR50
2013**Vellfire#ANH20
2014**Harrier#ZSU60
2014**BMW320DMsport#F30
2018**MercedesBenzE300#C238
2021**MercedesAMGCLS53