ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง Test Drive ครับ  (อ่าน 7803 ครั้ง)

ออฟไลน์ airwalkz

• Newbie
  • *
สงสัยเรื่อง Test Drive ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 02:55:09 »
พอดีสนใจจะออกรถครับ แต่ทีนี้ผมก็แอบสงสัย เรื่องTest Driveบางข้อครับ
1.สมมติว่าเราอยากไปลองขับรถคันนี้อะ แต่ไม่ซื้อ มันน่าเกลียดไหมครับ555 คือผมสงสัยว่าเซลล์เค้าจะมาลำบากกับพวกนี้ไหม เช่น ตอนนี้อะผมมอง CX-5 ไรงี้อยู่ แต่ผมก็อยากไปลองขับ series 3 x-1 Audi TT ไรงี้อะครับ
2.ถ้าเค้าไม่มีปัญหา คือเราอยากลองขับคันไหนเราสามารถขอไปตามเว็บศูนย์นั้นๆได้เลยเหรอครับ
3.ปรกติ Test Drive ควรทำอะไรบ้างครับ และ ไม่ควรทำอะไรบ้าง
4.เคยมีคนชนรถ Test Driveไหมครับ 5555 ถ้ามีจะเกิดอะไรขึ้นและเราต้องรับผิดชอบอะไรอย่างไรบ้างครับ ผมก็กลัวๆแบบดวงตก เกิดมีอุบัตติเหตุหรือเราไม่ชินรถไปขูดนั่นนี่เล็กๆ ไรงี้ครับ
ขอบคุณมากครับ คำถามอาจจะแปลกๆนิดหน่อย สงสัยมานานมากแล้วครับเรื่องนี้
ไหนๆก็ไหนๆถามพ่วงเลย CX-5 2.0spตัวใหม่ด้อยกว่า 2.2Diesel ตัวใหม่มากไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
Re: สงสัยเรื่อง Test Drive ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 04:44:12 »
ที่จริงก็ไม่น่าเกลียดหรอกของมันต้องลองเพราะมันหลายตัง
แต่เซลล์บางที่ ชอบทำหน้าดูถูกเหมือนเราไม่มีตังซื้อแต่อยากลอง หรือโถ่ลองแล้วแต่ไม่ซื้อ

ออฟไลน์ BigCat

• Hero Member
Re: สงสัยเรื่อง Test Drive ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 06:30:04 »
ผมว่าภาษากายของคนไปลอง เซลบางคนเค้าดูออก

เหมือนเราไปลอง เพราะอยาก“ลองขับ” มันต่างกัน กับการลอง”เพื่อจะซื้อ” แต่ขอลองเพื่อเปรียบเทียบ

เช่น จะเอากลุ่มD segments แน่ๆ ไปลอง3ค่าย Teana,camry,accord

มันก็จะต่างกัน กับคุณตั้งใจจะซื้อแคมรี่ แต่อยากลองขับ series5

ผมว่า เซลล์เค้าดูออกครับ ไม่เกี่ยวกับแต่งกาย อะไรทั้งนั้น
คือถ้าลองขับรถในลิส ที่ตั้งใจว่าจะซื้อ แล้วไม่ชอบ ผมว่าไม่น่าเกลียด
แต่ลองขับรถนอกลิส เพราะอยากลอง ผมว่า ก็ไม่ควรครับ

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 07:39:42 »
ใจเขาใจเราครับ ไม่มีโครงการซื้อก็ไม่ต้องไปลอง

เซลบางที่ก็ชอบใหtest อย่างซุบารุ คนจะซื้อ CRV ไปtest Forester
ยิ่งเป็นผู้ชายนี่เสียตังซื้อรถหน้าตาเชยๆหลายรายละ :-*

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 08:15:02 »
ไม่ได้จะซื้อ ไปลองก็เสียเวลาเค้า ใจเขาใจเราอ่ะนะครับ ถ้าเป็นรถที่ยังไงก็ไม่ซื้อแน่ๆ แค่อยากรู้ ผมว่าไม่ควร เว้นแต่เป็นพวกที่จัดมาให้ "เล่น" จริงๆ (คือ marketing บ แม่จัด ไม่ใช่ดีลเลอร์)

แต่เอาจริงๆ ถ้ามีความคิดอยู่บ้าง แค่อาจไม่ใช่ช่วง 1-3 เดือนนี้ ผมว่าก็ไม่น่าเกลียด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 08:17:03 โดย Turin »

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 08:50:12 »
มอง cx5 แต่อยากไปลอง x1 กะ series3 นี่ผมว่าปกตินะ หากไปลองเพื่อความมั่นใจในการตัดสินใจ ไปลองเหอะ ทั้ง3 คัน เผื่อคุณอาจดปลื่ยนใจ หรือมั่นใจขึ้น
แต่ audi TT นี่ห่างไกลเกิน อันนี้อย่าไปลองเลยครับ ลองไปก็เกิดกิเลส
อยากลองคันไหนก็ติดต่อถามศูนย์เลยครับ นัขอทดลองขับนัดเวลากันไปเลย
ส่วนการลอง เราอยากรู้ว่ารถเก่งแค่ไหนก็ลองไปครับ แต่อย่าทำอะไรให้เกิดอันตรายจนน่าเกลียดเช่นพวกกดแช่ถึง 180 นี่ก็เกินไป หรือขับรถในลักษณะอันตราย
ให้คำนึงถึงใจเขาใจเรา เกรงใจเซลล์ที่ต้องเอาชีวืตมาฝากไว้กับเท้าเราด้วยแค่นั้นเองครับ
กรณีเทสไดร์แล้วชน ก็ต้องดูว่าใครผิดเป๊นกรณีไปครับ ถ้าเราผิด เราก็ต้องรับผิดชอบแค่นั้น
ส่วน ดีเซล vs เบนซิน ขึ้นกะงบประมาณและความชอบละครับ  ถ้ามองความประหยัด ดีเซลซื้อแล้วประหยัดน้ำมันกว่าแต่ค่าตัวสูงกว่า กว่าจะคุ้มทุนกันก็หลายปี
เรื่องทนทาน เอาจริงๆดีเซลยุคใหม่ก็ไม่เห็นทนเท่าเบนซินเลย
แต่ถ้ามองความแรง ชอบรถขับสนุก ดีเซลตอบโจทย์กว่าเบนซินครับ แต่เสียงมันอาจไม่ใช่แค่นั้นเอง
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Tonyhawk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 09:29:13 »
CX-5 ตอนนี้หลายๆศูนย์มีให้ลองทั้ง 2.0SP และ 2.2XDL แล้วครับ ไปลองดูได้

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 12:44:29 »
เห็นด้วยว่าถ้าเล่นๆไม่ควรครับ มันเสียเวลาทำมาหากินเค้า แต่ถ้าสนใจจริงจังก็ลองขับให้หมด อย่างตอนซื้อกระบะ ผมก็ลอง 4 เจ้าๆละ 2-3 รอบ ตอนที่กำลังขับผมแทบไม่คุยกับเซลล์ที่นั่งไปด้วยเลย เค้าก็พูดขายของๆเค้าไป เราก็เพ่งจับอาการของรถอย่างเดียว

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 13:24:06 »
เห็นด้วยครับ ถ้าไม่ติดจะซื้ออย่าไปลองเลย เสียเวลาเซลส์เขา ใจเขาใจเราครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 13:36:21 »
ผมกลับมองว่าไม่ผิดนะ

เราสนใจจะลอง ถึงไม่มีปัญญาซื้อก็ถือว่าลองโปรดัก ในอนาคตอาจจะมาซื้อก็ได้

คนที่เดินเข้ามาลองแปลว่ายังไงก็ต้องมีความสนใจแหละ แค่พร้อมไม่พร้อมซื้อก็อีกอย่างนึง

มันไม่เสียเวลาเค้าหรอกครับ เค้าจ้างมาให้ทำงาน นิก็เป็นงานของเค้า ถึงเซลจะไม่ได้ตัง แต่แบรนด์ก็ได้ให้คนลองรถ ถูกใจไม่ถูกใจมันอีกเรื่อง ก็ถือว่าได้ awareness

สำหรับผมถ้าไม่สนใจก็ไม่ไปลองหรอกครับ เสียเวลาตัวเอง ลองรถนิเสียไปครึ่งวันเต็มๆ ยังต้องไปฟังเซลที่จะพยายามปิดการขายให้ได้อีก

หลายๆคันที่ซื้อมาไม่ได้เทสเลยด้วย เพราะไม่ได้เป็นคนที่ขับละดูสภาพรถออกโดยแค่เหยียบคันเร่ง จะตอบได้ว่ามีปัญหาหรือดีไม่ดียังไงต้องใช้ซักเดือนนึง

ส่วนเซลจะดูถูกมั้ยนิส่วนบุคคลมากๆ เคยเอา 320d เข้าไปเมนเทนแนนซ์ที่ M... auto ตรงลาดพร้าวยังโดนดุถูกเลย ไม่ได้ลองขับนะ เอาไปเข้าศูนย์

ทางที่ดีก็อย่าไปคิดมาก อยากลองก็ลอง ถ้าเซลมองว่าเสียเวลาก็ให้เค้าปฏิเสธลูกค้าไปเลยครับ
ถ้าคนเป็นเซลคิดว่าจะต้องปิดการขายให้ได้ทุกคน ก็อย่าเป็นเซลเลย ถ้าของมันขายดีแบบทุกคนเข้ามาละต้องซื้อ ไม่ต้องมีเซลก็ได้ครับ

ใจเขาใจเรา บางทีเราก็อยากลอง วันนี้ไม่มี อนาคตอาจจะมีก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 13:37:41 »
ผมเห็นต่างนิดหน่อยในแง่ที่. ไม่จำเป็นต้องวางแผนจะซื้อเร้วๆนี้ก็ test drive ได้ครับ
นี่คือจุดประสงค์ของการซื้อรถสักคันนึง.

ผมtest Mini มาหลายรุ่นมาก. ทั้งๆที่ไม่ได้อยากซื้อ ไม่ได้วางแผน แต่test เพราะอยากรุ้ว่าดียังไง
บอกเซลไปตรงๆเลยครับ.  พี่เล็งอีกค่าย แต่mini ก้อสวยดี อยากลอง

น้องเชลล์เขาจะบริการคุณเสมือนเป็น potential lead เพราะนี่คือโอกาสการขาย
ถามว่าผมลองแล้วทำให้เปลี่ยนใจมั้ย. ยังนะ. แต่มันฉุกคิดแน่ๆ จากเดิม 0%. ตอนนี้ เอะใจ
แถมมีโปรไต้ดินอีก
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 13:50:37 »
ผมจะลองเฉพาะรถที่มีกำลังซื้อและสนใจครับ

เพิ่งไปลอง XV มาก็น่าสนใจมาก  แต่ในใจเล็งnew camry ใหม่ไว้อีกคันก็บอกเซลไปว่าขอดู camry ออกใหม่ก่อน

แต่พวกราคาโดดๆนี่คงไม่ลอง  เพราะคงอีกนานมากถ้าจะซื้อ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 14:10:09 »
ส่วนตัว แค่ลองขับนิดหน่อย ไม่รู้เรื่องหรอกครับ วนรอบนึง หรือ บางยี่ห้อให้วนในศูนย์
ถ้ามีให้เช่า ลองเช่ามาใช้ซักวันนึงครับ จะได้รู้ว่า มันเป็นยังไง จริงๆ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 14:34:10 »
ผมจิ้มข้อ 4 ให้ละกัน

เคยมีเคสเพื่อนผมเอารถเทสต์ไดรฟ์ไปชน แต่เจ้าตัวมีใบขับขี่ และรถก็มีทะเบียน+ประกัน ประกันก็รับผิดชอบไป

ปล. ส่วนตัวผมเอง จะไม่ขอลองเทสต์ไดรฟ์รถที่ไม่อยู่กลุ่มที่มองว่าจะซื้อครับ แต่หากอยากลองจริงๆ ผมก็ว่าไม่ได้ผิด เพราะเทสต์ไดรฟ์ไม่ใช่รถโชว์รอขาย มันมีไว้เพื่อเทสต์ เซลส์กะศูนย์ก็มีหน้าที่บริการคุณ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 15:18:08 »
ถ้ากำลังจะซื้อก็ลองรถในกลุ่มที่เราสนใจ หรือในงบที่เราตั้งไว้ก็ไม่เสียหายครับ
อาจจะข้ามประเภทบ้างเพื่อความแน่ใจของเราเองก็ไม่น่าเป็นไรครับ

ถ้าจะซื้อก็ลองครับ แต่ถ้าไม่มีโครงการจะซื้อผมก็ไม่ลองครับ ลองไปก็เกิดกิเลสเปล่าๆ 5555
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 18:23:47 »
1.สมมติว่าเราอยากไปลองขับรถคันนี้อะ แต่ไม่ซื้อ มันน่าเกลียดไหมครับ555 คือผมสงสัยว่าเซลล์เค้าจะมาลำบากกับพวกนี้ไหม เช่น ตอนนี้อะผมมอง CX-5 ไรงี้อยู่ แต่ผมก็อยากไปลองขับ series 3 x-1 Audi TT ไรงี้อะครับ
ไม่ครับ สำหรับผมจะเทสเฉพาะคันที่อยู่ในลิสเป้าหมายที่จะซื้อ ส่วนถ้าอยากลองขับเฉยๆไม่คิดจะซื้อ ผมจะหารถเช่า ไม่ก็รถเพื่อน(ลองนั่งให้เพื่อนขับ แต่ไม่ขับเอง) สำหรับผมทำแบบนี้สบายใจกว่าและดีกับทุกฝ่าย

2.ถ้าเค้าไม่มีปัญหา คือเราอยากลองขับคันไหนเราสามารถขอไปตามเว็บศูนย์นั้นๆได้เลยเหรอครับ
ผมใช้วิธีโทรไปครับ ถ้าทางศูนย์บอกมีรถก็นัดวันเวลาได้เลย

3.ปรกติ Test Drive ควรทำอะไรบ้างครับ และ ไม่ควรทำอะไรบ้าง
ผมเทสโดยใช้การขับแบบเดียวกับในชีวิตประจำวันครับ  เข้าซอยเล็กขับเหยียบฝาท่อ ขับถนนใหญ่วิ่งถนนเป็นคลื่น ขึ้นลูกระนาด ตามความเร็วปกติที่ใช้ วางแผนเส้นทางและเวลาก่อนเริ่ม
ใช้ความระมัดระวังมากกว่าปกติหน่อยนึง ทางแคบถ้าไม่ชัวร์ว่าพ้น อย่าดันทุรัง บางครั้งไปขับรถคนละ segment การไม่ชินอาจนำมาซึ่งอุบัติเหตุเล็กๆน้อยๆ รวมถึงวงเลี้ยวที่อาจกว้าง/แคบ ไม่เท่ากัน
รวมถึงการใช้ infotainment ของตัวรถให้เหมือนใช้ตามปกติ
รถเทสอาจไม่ได้ติดฟิล์มกรองแสง เรื่องแดดร้อนแล้วแอร์จะสู้ไหวมั้ยต้องกะเอาโดยใช้ความรู้สึก
ลมยางเชคก่อนขับว่าได้ตามสเปคมั้ย มีผลต่อความรู้สึกในการนั่งและการขับขี่
ทดสอบปิดวิทยุ เพื่อฟังดูเสียงรบกวนจากงานประกอบ และเสียงลมเข้าห้องโดยสาร จะได้ประเมินถูก
ทดลองให้ครบแล้วเปรียบเทียบกับคู่แข่งในลิส จากนั้นหาข้อที่ชอบและไม่ชอบในแต่ละคัน

4.เคยมีคนชนรถ Test Driveไหมครับ 5555 ถ้ามีจะเกิดอะไรขึ้นและเราต้องรับผิดชอบอะไรอย่างไรบ้างครับ ผมก็กลัวๆแบบดวงตก เกิดมีอุบัตติเหตุหรือเราไม่ชินรถไปขูดนั่นนี่เล็กๆ ไรงี้ครับ
ขอบคุณมากครับ คำถามอาจจะแปลกๆนิดหน่อย สงสัยมานานมากแล้วครับเรื่องนี้
ผมไม่เคยครับ แต่จากที่เคยคุยกับเซลล์ รถเทสเค้ามีประกันครับ เวลาชนอาจต้องใช้ใบขับขี่จากเราเป็นหลักฐานครับ ซึ่งทางศูนย์จะขอไว้ก่อนเริ่มทดลองขับอยู่แล้ว

ออฟไลน์ airwalkz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 20:09:36 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบมากๆครับ จริงๆอยากลองไปเทสแต่เกรงใจเซลล์ครับ555 ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 20:25:12 »
ซื้อรถต้องลองครับ ไม่มีโอกาสลองก็อย่าซื้อ 
   ถ้าไม่คิดซื้ออยู่แล้วไปลองก็เสียเวลาทั้งเราและเซลครับ     ถ้าคิดว่าอยากเสียเวลาก็ไปได้ 
     ลองเปรียบเทียบก็ดีคับ    รถบางรุ่นไปลองแล้วโอกาสตัดสินใจมีมาก     การลองรถสำคัญครับ
ถ้าไม่ลองรถ ก็เหงาทั้งเซลและศูนย์ เพราะไม่มีลูกค้าไปเยี่ยมเยียน

ส่วนตัวผมเจอ ปสก ไม่ดีกับเซลมาหลายครั้ง   อย่าง Honda   ผมไม่คิดจะเหยียบศูนย์หรือไปลองที่มอเตอร์โชว์อีกเด็ดขาด
     อย่าง Mazda  ก็ไม่เท่าไหร่   ถ้ารถตลาด       พอเป็นรถ Mazda MX5  เข้าถึงยากไปหน่อย   เซลไม่ติดต่อไม่ตามเรื่องให้เรา   เจอหลายคนแล้ว    ถ้า MX5  ไม่ใช่รถที่อยากได้จริง  ๆ  ชาตินี้ไม่มีวันเข้าไปเหยียบศูนย์ Mazda  อีกเด็ดขาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 19:14:38 โดย Auto »

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 14:51:52 »
ส่วนตัวกล้าขอ test drive แต่ค่ายญี่ปุ่นครับ
รุ่นไหนที่สนใจ ก็ไปศูนย์ติดต่อเซลส์ขอลองเลย
บางรุ่นไม่อยู่ในลิสต์ แต่อยากรู้ว่าเป็นยังไง ผมก็บอกเซลส์ไปตรงๆว่าอยากลองขับ แต่คงไม่ได้ซื้อครับ

ผมเป็นประเภทลองขับแล้ว จะเกิดกิเลส หลังๆเลยเลิกไปลองเล่นๆ จะลองจริงจังก็ตอนจะซื้อรถใหม่เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 18:15:41 »
ผมก็เหมือนกับหลายๆ ท่าน คือ ถ้าไม่คิดจะซื้อ จะไม่ไปลองขับ (ใจเขา ใจเรา)

บางคน รุ่น รุ่นใหม่ออกมา ก็หาโอกาสไปลอง ยิ่งถ้ามีการแจกเสื้อ แจกคูปองเงินสด 200 บาท บางคนก็จะรีบไปลองก็มี

ถามว่า ผิดไหม ตอบว่า ไม่ผิดครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 19:38:57 »
1.ผมว่าไม่นะ แต่ถ้าคันไหนไม่คิดจะซื้อผมก็คงไม่ไปเทสให้เสียเวลาตัวเอง
2.ใช่ครับไปได้เลย ผมสายวอคอินไม่มีเทสก็กลับ แต่ต้องมีบขข.
3.มันก็ไม่มีอะไรที่ไม่ควรทำนะ คำว่าทดสอบรถก็ต้องดูว่ารถเร่งดีไหม เบรกอยู่ป่ะ สาดโค้งยวบไหม เปลี่ยนเลนแรงๆโคลงเปล่ายุบตัวเปล่า ผ่านผิวขรุขระซับแรงสะเทือนดีไหม ขับเร็วๆเก็บเสียงเป็นไง
4.ส่วนตัวไม่เคยชนนะ

CX-5ผมไม่เคยขับตัวใหม่นะเคยแต่ตัวเก่า ถ้าขับปกติคนทั่วไปมันไม่ได้ต่างกันมากมายครับ
ต่างที่ดีเซลหนักกว่าถ้าขับสี่อีกก็หนักขึ้นไปอีก ยิ่งถ้ายัดโค้งแรงๆจะรู้สึกแน่นอนเพราะน้ำหนักเยอะและขับสี่ได้เปรียบ
ตัวใหม่คงไม่ต่างก็คงเหมือนๆกัน ผมแนะนำ2.0SPก็พอ ใช้ดีเซลดูแลยาก เสี่ยงน้ำดันอีก

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 23:52:13 »
เทสแล้วใส่ซองให้ไป 1,000 ครับปกติที่ผมเคยทำ ซื้อไม่ซื้อค่อยว่ากัน ค่าเหนื่อยเอารถมาให้เทส
เวลาเราไปหาเซลส่วนลดเยอะกว่าเราก็สบายใจ เพราะเซลที่เคยเทสได้ค่าเหนื่อยไปบ้างแล้ว

แต่ใส่ซองไป เซลนี่เอาใจใส่ดีขึ้นอีกนะครับที่สังเกต

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 01:27:18 »
รถ Test Drive ก็คือรถทดลองขับ ชื่อมันบอกอยู่แล้วครับ ไม่มีคำว่าน่าเกลียด

ถ้าคนๆ หนึ่ง เดินมาอกว่าขอทดลองขับใด้ไหม บางทีคนนั้นอาจจะเป็นลูกค้า ณ ตอนนั้น หรือ อนาคต ก็เป็นไก้ ใครจะไปรู้ แต่ถ้าเซลล์ทำหน้าทำตา พูดจาเชิงบ่ายเบี่ยง ไม่เต็มใจ ต่างหาก ที่จะเป็นการไล่ว่าที่ลูกค้าแบบน่าเกลียดๆ เลย

ผมเป็นนึงที่ชอบไป test drive ไม่ว่าจะไปที่ศูนย์บริการ หรือ ตามงาน driving experience ต่างๆ หลายๆ ยี่ห้อ ผมก็ไปเรื่อยๆ ส่วนตัวอยากทดสอบเพื่อเปรียบเทียบ ลองเองดีกว่าฟังคนอื่น บางทีไปย่านที่มีโชว์รูมติดๆ กัน ได้ลองแบบต่อเนื่อง วันเดียว 3-4 คัน 3-4 ยี่ห้อเลยยิ่งดีเลย มันจะจับความรู้สึกต่างๆ ได้ชัดเจนมาก

แล้วการ test drive มีคือการให้ลูกค้าหรือว่าที่ลูกค้าได้ลอง ชอบไม่ชอบ ใช่ไม่ใช่  รถบางคัน บางยี่ห้อ ราคา 1 ล้าน 2 ล้าน ไม่ได้ทดลองขับ แล้วบอกกลับลูกค้าว่า “ทางเซลล์ลองมาแล้ว ดี เจ๋ง ท่านลูกค้ารอขับวันรับรถเลย รับรองชอบแน่นอน” คิดในใจ …ถ้าตรูไม่ชอบล่ะ? ผมเคยเจอคำนี้ถึงกลับเดินออกจากโชว์รูม ณ ตอนนั้นเลยครั้งนึง

ออฟไลน์ TNN

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 09:07:09 »
อย่ากังวลครับ
อยากก็ลองเลยครับ ถ้าเขาไม่ให้ลองเดี๋ยวก็รู้เอง
นโยบายเขาอยากให้ลองจะแย่
อุตส่าห์ลงทุนยอมเสียรถ 1 คันเป็นล้านเป็นแสน มาเพื่อให้เป็นรถ Test drive ก็เพราะอยากให้คนเขามา Test มาดูว่ารถเขาดียังไง มองภายนอกอาจไม่รู้
มาลองขับดูก่อนได้ ไม่ซื้อไม่ว่าอะไร
ถึงขั้น Test drive วันนี้ รับคูปองเติมน้ำมันฟรี , รับหมอนฟรี, รับกิฟเซ็ทฟรี ก็มีเยอะแยะ
พวกนี้มันเป็นเรื่องของกิเลสส่วนนึง แรกๆว่าจะไม่ซื้อ รูปร่างไม่ลงตัวไม่ชอบภายนอก อคติกับแบรนด์ แต่พอได้ขับเปลี่ยนใจขึ้นมาทันที ---> เยอะแยะ

ดังนั้นโดยหลักการ เขาอยากให้ลองอยู่แล้วตามนโยบาย ไม่งั้นคงไม่มีรถ Test drive ออกมา
ส่วนถ้ายังไม่มี Plan จะซื้อ ไปลองแล้วน่าเกลียดไหม
ผมว่าไม่ เราไม่ซื้อ ไม่ได้แปลว่าเราจะไม่บอกต่อถึงความดีงามของมัน
ถ้าลองแล้วติดใจ ขับดี ช่วงล่างดี อัตราเร่งดี แม้เราไม่ซื้อ แต่เราเอาก็ประสบการณ์ที่เราได้ลองไปบอกต่อคนที่กำลังจะซื้อกำลังมองๆอยู่หรือคนที่มาปรึกษาเราได้
เขาก็ได้ลูกค้าอยู่ดี เป็นประโยชน์ต่อเขาอยู่ดี

คิดดูว่า ลงทุนเอารถมาเป็น Test drive car 1 คัน ถ้ามีคนลองแล้วติดใจ ซื้อเองหรือบอกต่อแล้วมีการซื้อ แค่ 2-3 คันก็คือว่าคุ้มแล้วครับ เพราะกำไรต่อคัน มันมากกว่าส่วนต่างที่หายไปจากการขาย Test drive car เป็นมือ2ตั้งเยอะ
แถมค่าการตลาดก็ไม่ต้องเสีย ไม่ต้องไปป่าวประกาศตามห้าง ตามสื่อ แค่มี Test drive ให้เขา เป็นอันจบ
บางเจ้าโหมโปรโมท แต่ไม่มี test drive อันนี้ผมว่าอาการหนักกว่าอีก
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021