ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม รถ toyota sienta ประกอบที่อินโด ไม่ดีหรอคะ  (อ่าน 13994 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bbbity

• Newbie
  • *
พอดีเราสนใจจะซื้อรถ toyota sienta ค่ะ
แต่แฟนเราบอกว่า รถที่ประกอบที่อินโดไม่ดี หาอะไหล่ยาก
อีกแย่าง เป็นรถที่คนไม่ค่อยนิยม
หากจะซื้อรถราคา 8แสนกว่า ให้ไปเอา civic ตัว E ดีกว่าค่ะ

แต่ด้วย option ถือว่าตอบโจทย์เราเลยค่ะ

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
Re: สอบถาม รถ toyota sienta ประกอบที่อินโด ไม่ดีหรอคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 09:06:39 »
โอววว พี่ฮะ เซียนต้ากับซีวิคนี่คนละเรื่องเลยนะฮะ

ต้องถามก่อนว่าทำไมพี่ถึงสนใจจะซื้อรถเซียนต้าอ่ะ
พี่ต้องการใช้พื้นที่ ต้องใช้ 7 ที่นั่ง มีเด็กวัยซน ๆ หลายคน
หรือมีผู้ใหญ่ผู้สูงอายุต้องเดินทางบ่อย ๆ หรือขายของ ขายครีมออนไลน์
ต้องขนของกล่อง ๆ เยอะ ๆ ไปส่งไปรษณีย์บ่อย ๆ รึเปล่า
เพราะเรื่องแบบนี้ ประตูสไลด์ไฟฟ้า และพื้นรถเตี้ย ๆ แต่หลังคาโปร่งๆ
มันสะดวกกับพวกเค๊ามากเลยครับ 

แต่ซีวิคเนี่ย ให้อะไรพวกนี้ไม่ได้เลย  แต่จะได้ความเฟี้ยว ความคูล
เครื่องแรง ขับมันส์ สาดโค้งสนุก  แต่งเท่ห์ มาทดแทน ซึ่งเซียนต้า
ก็ให้อะไรพวกนี้ไม่ได้เช่นกัน

ตกลงพี่จะเอารถไปทำอะไรฮะ....

ถ้าพี่ไม่ได้ใช้ประโยชน์จากคุณสมบัติเด่นของเซียนต้าแล้วล่ะก็ 

ไปซื้อซีวิคดีกว่าฮะ

ออฟไลน์ YenChar

Re: สอบถาม รถ toyota sienta ประกอบที่อินโด ไม่ดีหรอคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 09:17:55 »
ถ้าขนของ ขนคน เซียนต้าเป็นรถที่ดีมาก
ผมและเพื่อนๆตัวใหญ่อย่างกับถังโปรตีนเดินได้ นั่ง PPV แถว 3 ไม่ได้เลย
แต่พอมาเป็นเซียนต้ากลับนั่งได้เฉยเลย
เดินทางในเมือง มีเด็กเล็ก เดินทางเป็นครอบครัว เซียนต้าโอเคเลย
งานประกอบเป็นอีกเรื่องครับ
แต่ผมมองว่าโตต้าอินโดทำงานประกอบได้ดีกว่ารถบางรุ่นในไทยซะอีก

แต่ถ้าไม่ได้ขนอะไรใดๆเลย แค่ใช้รถโดยสารทั่วๆไป
ซื้อเก๋ง C-segment ดีกว่าครับ ยิ่งเดินทางข้ามจังหวัด ซีวิคขับดีกว่ามาก
เหตุฉุกเฉินหักหลบ เร่งแซง เข้าโค้ง ซีวิคดีกว่าจริง
และก็ไม่ใช่ว่ามันจะขนคนขนของหรือมีลูกเล็กไม่ได้

โจทย์ใช้งานแบบไหนก็ลองดูครับ

ออฟไลน์ poseidon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 09:19:38 »
การประกอบ sienta เรียบร้อยดี ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
ส่วนเรื่องอะไหล่ ตอบไม่ได้ เพราะยังไม่เคยเบิกอะไร
แต่คิดว่าคงไม่ยากเกินไปเพราะ toyota ยังคงทำตลาดอยู่

ตัวรถใช้ดีมาก อเนกประสงค์สุดๆ พอดีผมชอบหน้าตามันด้วย
เครื่องมีกำลังพอตัว ขับขี่แบบปกติโอเค ไม่แย่อะไร

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 10:18:10 »
Sienta ประกอบไม่ดี Civic ก็ไม่ต่างกันครับ

Sienta จะเก็บงานไม่ดีในบางจุดเช่น ที่วางแก้วน้ำตรงประตูเก็บขอบไม่ดีบ้าง
Civic ประตูตก ช่องไฟไม่เท่ากันในบางคัน สีบาง
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 11:16:52 »
มันเป็นรถที่ออกแบบมาได้ค่อนข้างดี ประโยชน์ใช้สอยเยอะ
แต่งานประกอบไม่ค่อยดีเท่าที่ควร สู้โตโยต้าประกอบในไม่ได้เท่านั้นเอง

ถ้าขนคนมากกว่า 4 คน หรือขนของชิ้นใหญ่ประจำก็จัดเลยครับ
ถ้าไม่ civic เถอะครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 11:57:59 »
มีรถบางรุ่น ที่ไทย นำเข้าจากอินโด และ เคยได้เห็นงานประกอบ ที่ด้อยกว่าโรงงานไทย
เคยเห็นของ โตฯ, ฮอนฯ, นิสสัน

แต่ผมดูงานของเซียนต้า ก็ไม่ได้ถึงกับแย่ //

เรื่องอะไหล่เคยเห็นในคลับเฟสบุคเซียนต้า มีคนโดนชนท้ายยับ ก็เบิกนานอยู่เหมือนกันนะครับ

(หลายเดือนก่อนนะ ตอนนี้ไม่รู้เบิกไวขึ้นหรือยัง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 11:59:45 »
ประเด็นเรื่อง ชนิดของรถ ให้เหมาะกับจุดประสงค์ของการใช้งาน มีผู้ตอบไปแล้ว

เรื่องประกอบอินโดนีเซีย แล้วดีหรือไม่ ... ส่วนตัว ผมว่าคุณภาพการประกอบไม่หนีกันมาก แต่เรื่องการเบิกอะไหล่ ในระยะยาว รถประกอบในประเทศควรจะดีกว่า

ความเห็นส่วนตัวครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Bbbity

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 12:02:48 »
ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบมากเลยนะคะ  :)

บ้านเรา เวลาไปไหนจะไปทั้งครอบครัว คือมีเรา แฟน ลูกเล็ก และพ่อแม่แฟนค่ะ
เลยสนใจเซียนต้า แต่แฟนมาดักไว้ว่าระวังรถไม่ดีเพราะประกอบอินโด เลยทำไมลังเล

แต่เมื่อทุกท่านบอกว่ารถก็โอเคไม่ได้แย่ก็เบาใจขึ้นเยอะเลยคะ

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 12:45:46 »
คลุกคลีอยู่กับ freed มา 7 ปี ย่างเข้าปีที่ 8 แล้วครับ รถประกอบอินโดเหมือนกัน เคยชนบ้าง จิ้มหน้าจิ้มหลัง แต่ไม่หนักถึงกับขับไม่ได้ พวกเครื่อง เกียร์ ช่วงล่างยังไม่เคยโดน ไม่เคยมีปัญหาเรื่องอะไหล่เลยครับ รถขายดีในอินโดขนาดนั้น อยู่ใกล้ไทยแค่เนี้ยะ ผมไม่ซีนะ ที่จริงขายดีมากในญี่ปุ่นด้วย รถประเภทนี้ใช้งานในเมืองคล่องตัวมากครับ นั่งแล้วไม่เครียด ไปห้างสรรพสินค้า โรงพยาบาล เหมาะสมที่สุด ออกต่างจังหวัดแบบเร่งรีบเอาคันอื่นไป ถ้าเที่ยวเล่นกินลมชมวิวไปได้สบาย เหลือ ๆ ครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 12:47:40 »
ไม่แน่ใจว่าโตต้าประกอบอินโด กับฮอนด้าประกอบไทย อันไหนจะเชื่อใจได้มากกว่ากันนะครับ เรื่องชื่อเสียง(ดัง)ของงานประกอบฮอนด้านี่เสมอต้นเสมอปลายมากๆ

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 13:06:53 »
sienta รู้สึกว่าก่อนเอามาขาย tmt ให้  supplier ในไทยเก็บงานก่อนอีกรอบนะครับ
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 13:27:17 »
เชียร์ตามพ่อบ้าน CIVICครับ ฮาาา
ถ้าตามใจแม่บ้านก็Sienta
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 15:26:17 »
ถ้ามีครอบครัวแล้ว เชียร์ Sienta ครับ ภายในนั่งสบายกว่า ฟอร์จูนเนอร์เยอะ  8)

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 17:17:35 »
โตต้าอินโดอย่างมากก็แค่พลาสติกเก็บงานไม่เรียบร้อย
แต่ฮอนด้าไทย ช่องไฟตัวถังห่างไม่เท่ากัน

ขนาดแอคคอร์ท G9 ก็เป็นครับ  ประตูคนขับ และ ประตูคนนั่งหลัง ตั้งไม่เท่ากัน ลมเข้าซะงั้น 

ออฟไลน์ JF2KPNSX

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 18:42:52 »
แฟนคุณน่าจะอยากได้ civic อยู่แล้วนะ

แฟนผมใช้ sienta น้องแฟนใช้ civic 1.8el

sienta แพ้ civic แค่ฟีลลิ่งพวงมาลัย กับ กำลัง นะหลักๆ

ผมขับ sienta ก็บู๊ได้ในระดับนึง อยู่ที่ใจ กับถ้าจับจังหวะรถได้นะ รถเดิมๆนี่ละ ขอบ16ให้ยางดีพอสมควร

การประกอบก็เรียบร้อยดี ใช้มาเกือบ 25k km อะไหล่ เคยดนมอเตอร์ไซค์ชนท้าย ฝาท้ายกับ บุบ กับ เป็นรอย แล้วก็ไฟท้ายแตก แต่ยังเปิด ปิด ใช้งานได้นะ ติดต่อ0 รออะไหล่+นัดเปลี่ยนชิ้นส่วน ก็ประมาณ 3สัปดาห์

ตามการใช้งานของคุณ sienta ดีกว่า อ้อ อย่าลืมหา car seat มาติดด้วยนะครับ

เข้ากลุ่มในfb ไปดูก่อนก็ได้ครับ sienta club thailand

ออฟไลน์ arnuparbl

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 20:04:20 »
ผมว่าเน้นการใช้การก่อนครับ นั่งเยอะๆ ยังไงก็ต้องมาทาง sienta ครับ ตรงการใช้งานมากกว่า

เรื่องงานประกอบ ในกรณีนี้แบรนด์ Toyota แค่ประกอบอินโดผมว่าไม่ถึงกับเลวร้ายครับ จริงอยู่ว่าถ้ามีประกอบไทย ผมคงเลือกประกอบไทย
แต่ก็แค่ด้อยกว่านิดหน่อยในแง่ความไม่เรียบร้อยกับรออะไหล่นานกว่าเฉยๆครับ กรณีนี้ sienta โอเคเลยครับ

ป.ล. งานประกอบ Honda ก็ใช่ว่าจะดีขนาดนั้นครับ  ;D

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 21:17:24 »
แฟนใช้รถอะไร หรือที่บ้านมีรถอะไรอยู่แล้วครับ
ซื้อให้แตกต่างก็จะได้ครอบคลุมการใ้ช้งานที่หลากหลาย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 21:56:38 »
เน้นบรรทุกคน บรรทุกของและคุ้มค่า เป็นตัวเลือกที่ดีมากคันนึงครับ เคยใช้ avanza มาก่อนยังชอบในการบรรทุกคนและของอยู่เลย นั่งเต็มทุกที่สบายกว่า fortuner ของพี่ผมอีก ตอนนี้เพื่อนผมก็ใช้อยู่ มีเด็กด้วย ขนไปเถอะ สบายมาก
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ chatier

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 22:50:30 »
รถประกอบอินโด ไม่ดีจริงไม๊   ไม่จริงครับ
ส่วนอะไหล่รอนานไม๊ ผมแนะนำให้ไปถามในคลับดีกว่าครับ น่าจะตรงความเป็นจริงที่สุด

อีกอันที่อยากจะปรับความเข้าใจของหลายๆคนครับ
ปัญหาที่เราๆ เจอในรถยนต์และเรามักใช้คำว่าประกอบไม่ดีเนี่ยครับ
จริงๆ แล้วเกิดจากการออกแบบที่ไม่ดีเสียมากกว่าครับ
ยกตัวอย่างเช่น เสียงกรอบแกรบจากคอนโซลภายในห้องโดยสาร
หรือประเภทใช้งานไปแล้วหลวมคลอน หรือหลุดติดมือออกมาเลย
อันนี้เป็นปัญหาการออกแบบนะครับ ไม่ใช่ประกอบไม่ดี

เพราะถ้าประกอบไม่ดี ต้องเป็นพวกที่ใส่แล้วเบี้ยว ใส่ไม่สนิท
เอาออกมาประกอบใหม่ หรือกดย้ำอีกทีมันควรจะหาย
แต่ถ้ายังเป็นซ้ำ แสดงว่าเป็นปัญหาการออกแบบครับ

อีกอันที่จะทำให้คุณภาพรถต่างกันคือ Skill ของ QC
ในแต่ละประเทศครับว่าหย่อนยานมากหรือน้อย
เช่น ด้ายเย็บเบาะมาไม่เรียบร้อย หลุด ลุ่ย
ขึ้นรูปชิ้นงานแล้วมีรอยบุ๋ม รอยถลอก อะไรพวกนี้
อันนี้เป็นความผิดพลาดที่เกิดจากซัพพลายเออร์ครับ
ถ้า QC ไม่เคี่ยวจริงๆ ก็จะหลุดมาถึงลูกค้าครับ

เคสของ จขกท ผมว่าเอาตามเหตุผลของคนออกเงินละกันครับ
รถมันคนละประเภท
ถ้ากังวลเรื่องคุณภาพการประกอบ ให้ไปดูรถจริงเลยครับ
ลุกๆ นั่งๆ จับ เปิดปิด มันให้หมดหลายๆ รอบแล้วตัดสินด้วยตัวเองเลยครับผม

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 09:54:29 »
แต่แฟนเราบอกว่า รถที่ประกอบที่อินโดไม่ดี หาอะไหล่ยาก

เทียบกับ Nissan ผมว่าก็ไม่ทำให้ผมเห็น หรือ จับผิด ว่างานประกอบมีปัญหานะครับ หรือผมยอมรับได้ว่า เซียนต้า คือรถอีกรูปแบบหนึ่ง แต่ไม่มีงานประกอบแย่ๆให้กวนใจครับ

อะไหล่ตัวถัง อาจรอนิดนึง เท่าที่ฟังมาในคลับ ราวๆไม่เกิน 1 เดือน

อีกอย่าง เป็นรถที่คนไม่ค่อยนิยม

ขายดีนะครับ เดือนละ 550-600 คัน ปีที่ผ่านมา 6-7 พันคัน ไม่น้อยทีเดียว ผมว่านิยมเลยล่ะครับ เดี๋ยวนี้ไปไหนก็เห็นบ่อยมาก

ตรงนี้ไม่รู้จะมีผลต่อ สต๊อกอะไหล่ จะได้เร็วขึ้นไหม ถ้ามียอดขายมากๆ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 10:02:09 »
ถ้าผู้โดยสารมากกว่า 5 คน มองเซียนต้า จะได้ใช้ประโยชน์มากกว่าซีวิคครับ
แต่ขับทางไกล ก็ต้องเข้าใจว่า ยังไงความมั่นคง ความเหนื่อย ความล้าสะสมยังไง เซียนต้า ก็สู้ Civic ไม่ได้อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 11:24:17 »
ไม่รู้คับ แต่คนญี่ปุ่นโตโยต้าที่ไปทำงานที่อินโดนีเซีย บอกว่า การทำงานไม่ค่อยต่อเนื่อง เพราะเค้าไหว้พระบ่อย(ละหมาด)

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 15:45:07 »
รถที่มาจากอินโด มักถูกละเลยเรื่องความปรานีตไปบ้าง เพราะคนที่นั่นขอคันใหญ่ราคาดีพอแล้ว พอส่งมาขายไทยเลยโดนคนไทยมองเห็นความไม่เรียบร้อยบ้างเพราะรถที่ผลิตบ้านเรา (ส่วนมาก) ปรานีตกว่า ฝีมือดีกว่า เครื่องจักรบางส่วนก็ทันสมัยกว่า สุดท้ายต้องไปดูตัวจริงครับว่าอินโดในรุ่นที่สนใจเขาทำมาแค่พอขายคนที่นั่นหรือตั้งใจทำมาดีขายต่างชาติรวมไทยหรือไม่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 19:21:57 »
ผมเคยใช้อินโนว่าประกอบอินโดมาหลายปีนะ

วัสดุ ไม่ได้แย่
เรื่องประกอบนี่ไม่จริง อาจจะด้อยกว่าไทยแต่ไม่มากมายอะไรเลย เทียบกับฮอนด้าไทยแล้วชนะใสๆ(ขนาดรถที่แพงที่สุดที่เค้าขายประกอบในไทยเลยนะ)
อะไหล่หายากผมไม่แน่ใจนะ ใช้มามันทนดีแบบกระบะไม่ค่อยมีอะไรเสีย ไม่เคยชนหนักต้องรออะไหล่

นั่ง5คนมีผู้ใหญ่ ใช้เป็นรถครอบครัวเลือกเซียนต้าเลยครับ
รถเก๋งมันไม่ตอบโจทย์หรอกขนของก็ได้น้อย หลังคาเตี้ยอึดอัดอีก

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 08:59:46 »
คุณภาพงานประกอบอินโดไม่ค่อยดีครับ ถ้าเทียบกับบ้านเรานะ โดยเฉพาะล็อตแรกๆที่เข้ามาทีมงานเมืองไทยกุมขมับกันทุกยี่ห้อ ต้องเอามาปรับสภาพใหม่แทบทั้งคันก็มี

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 17:53:36 »
ไปลองขับแล้วลูบคลำมาหลายรอบ ก่อนจะจองไปอาทิตย์ก่อนให้ภรรยาใช้รับ ส่งลูกครับ ตอบโจทย์ที่สุดแล้วครับกับรถสไตล์นี้

งานประกอบผมให้ผ่านเลยนะครับ แถมตัว top จะต้องเอาหุ้มเบาะหนัง + ติดจอกับกล้องมองหลังเพิ่มโดย supplier ข้างนอกแล้วค่อยเอามาขาย ก็เท่ากับว่า Toyota จะต้องมาตรวจรับรถอีกรอบก่อนส่งมอบให้ลูกค้า ผมว่าก็น่าจะวางใจได้นะ

คันนี้ที่แย่คือพลาสติกมันเยอะไปหน่อย แล้วก็เหล็กบ๊างบาง
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 21:34:06 »
ถ้าลูกเล็ก พ่อแม่ขึ้นลงรถลำบาก รถแบบเซียนต้า น่าใช้มากๆครับ

ผมใช้ Freed อยู่ครับ ญาติคนอื่นขับ Benz คนแก่ที่บ้านยังไม่นั่งเลยครับ ชอบ freed มากกว่า