ผู้เขียน หัวข้อ: รถโดนกากน้ำตาล (ช่วงล่าง) ต้องรีบล้างออกมั้ยครับ  (อ่าน 5108 ครั้ง)

ออนไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
เหตุเกิดเมื่อวานที่กาญจนบุรี คุณพ่อขับรถตามรถบรรทุกกากน้ำตาลอ้อย  แล้วมันรั่วออกมาจากถังตอนติดไฟแดง โชคดีที่ไม่โดนตัวถัง แต่ตอนขับฝ่ากองกากน้ำตาลที่อยู่ที่พื้น คงจะโดนช่วงล่างเต็มๆ แล้วทีนี้ไม่มีใครบอกผม ซึ่งทำงานอยู่ที่โรงแรมไม่ได้ไปด้วย  >:(

จนกระทั่งเมื่อเช้าผมได้กลิ่นกากน้ำตาลตอนเก็บของที่รถ พอถามโดนอะไร ถึงบอก เท่าที่ดูเบื้องต้น ซุ้มล้อ 4 ล้อ โดนเต็มๆ ส่วนใต้ท้องไม่ได้ก้มดู (Honda HRV)

ทีนี้พอกลับมาถึงบ้านจะเอารถไปล้างก็โดนติงว่าให้รีบกลับไปคอนโด เดี๋ยวไม่มีที่จอดรถ จะเอารถมาฉีดน้ำในบ้าน ก็โดนบ่นว่าขี้เกียจจับหมา ไม่ต้องเอารถเข้าบ้าน ให้เอาไปล้างพรุ่งนี้หลังเลิกงาน

เลยอยากรู้ว่าถ้าทิ้งไว้จะเป็นไรมั้ยครับ หรือต้องล้างออกโดยด่วน แล้วจำเป็นต้องล้างอัดฉีดมั้ยครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
Re: รถโดนกากน้ำตาล (ช่วงล่าง) ต้องรีบล้างออกมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 19:04:07 »
ไม่รู้จะยังทันไหม
ผมขับแถวบ้านโป่ง  แล้วก็ราชบุรี เมืองแห่งการทำถนน
ผมไปล่างรถ  เขาบอกว่ารถกากน้ำตาล  ชี้ให้ผมดู  ว่ามันขัดไม่ออก
มันเหมือนคราบแมลง  แล้วมันกัด  ขัดไม่ออกจริงๆครับ  เต็มรถผมเลย
รถสีดำด้วย  เขาบอกว่ามันเอามาใช้ทำถนนด้วยไม่รู้จริงป่าว  เพราะผมก็ไม่ค่อยได้
ผ่านโรงงานน้ำตาลสักเท่าไหร่  แต่ทำถนน  ตลอดสายเลยที่ราชบุรีช่วงนั้นครับ

ออฟไลน์ yod artstu

Re: รถโดนกากน้ำตาล (ช่วงล่าง) ต้องรีบล้างออกมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 06:05:57 »
เส้นถนนลูกรังตาม ตจว นิยมเอามาราดถนน กันฝุ่นครับ ถ้าใหม่ๆนี่เหม็นและเหนียวสุดยอดครับ
เคยขับในเส้นแบบนั้นที่สุพรรณ 10 กิโล กลับกทม ล้างอัดฉีดสองรอบเลยครับ
ปล วันนั้นที่ผมขับ เห็น Sclass F30ป้ายแดง ซีรอคโค ขับสวนทางมาทางเข้า สงสารรถมาก
รีบล้างเลยครับมันมีกลิ่นและเหนียว
: )

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 09:55:15 »
ไม่ว่าอะไรที่เป็นยาง ถ้ารีบล้างออกได้จะดีที่สุดครับ
ยิ่งนานวัน ยิ่งติดหนึบ จะล้างไม่ออกเอาครับ