ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารถใหม่เกิดอุบัติเหตุเล็กๆน้อยๆในโรงงานผลิตรถยนต์เอง บริษัทรถจะทำอย่างไรครับ  (อ่าน 5344 ครั้ง)

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ยกตัวอย่างเช่น กันชนสีถลอก,วัตถุกระแทกเป็นรอยลักยิ้ม ภายในโรงงานผลิต
บริษัทรถยนต์จะทำอย่างไรกับรถคันนั้นครับ
อยากทราบไว้เป็นความรู้
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Zlatan

• Jr. Member
  • **
ถ้าให้เดาก็คงทำสีใหม่ทั้งชิ้น ไม่ก็เปลี่ยนชิ้นนั้นใหม่ทั้งชิ้น

ออฟไลน์ gumpzgear

เมื่อวานไปศูนย์บริการแห่งหนึ่ง

เจอรถที่เพิ่งลงจากเทรลเลอร์ ยังมี Wrap หลังคาอยู่
ตรงกันชนโดนเฉี่ยวซะแล้ว คิดว่าศูนย์คงเอาไปทำสีใหม่แล้วก็ขายต่อ สงสารเจ้าของรถที่จะได้คันนั้นไปจัง

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
ซ่อมสีกันตามปกตินั่นละครับ   ไม่ได้มีอะไรน่าแปลกเลย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ในโรงงานคาดว่าจะมีกระบวนการซ่อมอยู่ครับ รายการอะไหล่ที่สามารถใช้ซ้ำได้ อะไหล่ที่ไม่ได้รับผลกระทบ
แล้วคงซ่อมหรือเปลี่ยนชิ้นส่วนตามสมควรแล้วก็ขายปกติ เว้นแต่จะอุบัติเหตุ​มากจนถึงชิ้นส่วนหลักสำคัญ​ก็อีกเรื่อง

ในศูนย์บริการพึ่งเจอมาเมื่อเดือนก่อนนี่เองครับ รถรุ่นใหม่คันนึง พึ่งจะส่งมอบได้แค่สัปดาห์เดียว เกิดอุบัติเหตุ​อย่างไรไม่ทราบ ไฟแตก กันชนแตกพังมุมนึงของรถเลย เห็นแล้วก็แบบ... เออเค้าจะทำยังไงกันต่อไป
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ final

ผมคิดว่าซ่อมสีตรงจุดนั้น ไม่มีทางจะเปลี่ยนชิ้นใหม่แน่ๆ ยังไงลูกค้าก็ไม่รู้ แล้วจะเปลืองต้นทุนไปทำไม

ออฟไลน์ AkE

ซ่อมเฉพาะจุดหรือเปลี่ยนชิ้นนั้นๆ มีหน่วยงานจัดการเรื่องนี้อยู่ครับ

ออฟไลน์ moo36

• Full Member
เคยเรียกช่างนวดรอยลักยิ้มมาทำรถที่บ้าน ช่างบอกขอเข้าบ่าย ... มาถึงแกบอกว่าเมื่อเช้าไปเก็บรถที่โชว์รูมมา เค้าเร่ง เพราะลูกค้าจะรับรถบ่าย เห็นแกว่างานเก็บลักยิ้มตามโชว์รูมนี่เยอะมากครับ

ส่วนรอยใหญ่ ไม่ทราบเหมือนกันครับ :P
2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

ออฟไลน์ YenChar

แค่เปลี่ยนใหม่ ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรครับ

บางศูนย์ขนส่งแล้วมีรอยเฉี่ยวชนบ้าง ก็แค่เปลี่ยนพาร์ทชิ้นนั้นๆ
ส่วนตัวผมไม่ซีเรียสนะครับ เข้าใจธุรกิจ

ออฟไลน์ deathsheep

ก็น่าจะแค่เปลี่ยนpartนะครับ  คงไม่น่าทำอะไรมากมาย

ออฟไลน์ Krongbun

ทำสีใหม่ครับ
รถผมน่าจะโดนทำมา
เพราะช่างสีบอกว่า โลโก้มันไม่กลาง
ซึ่งมองแล้วมันก็ไม่กลางจริงๆ - -

ออฟไลน์ nuntapon.s

ของผมก็มีแผลมาที่ฐานกระจกข้างตอนป้ายแดง  ดูบางมุมสีประตูหน้ากับหลังก็แปลกๆกลุ้มใจอยู่

ออฟไลน์ Pegasus7700

ต้องพูดถึงว่า. มันเกิดปัญหาใน กระบวนการไหน
เช่น. การขนส่ง. การผลิต หรือการQaเป็นต้น เพราะทุกขั้นตอนมีกำหนดไว้
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Tien.W

ว่ากันเป็นชิ้นไป

ถ้าเป็นชิ้น ที่เปลี่ยนได้ เช่น กันชน, ประตู แล้วรอยแบบแค่ถลอก พวกนี้ก็ทำสีใหม่ครับ หนักมาอีกนิด คือ เสียรูป บุบ อันนี้ก็เปลี่ยนชิ้นใหม่

แต่ถ้า เป็นชิ้นที่เปลี่ยนไม่ได้ เช่น หลังคา / เสา A  / เสา B แล้วเสียหายเยอะ เช่น บุบใหญ่ พวกนี้  ตี Total Loss ครับ (ในโรงงานนะ แต่ดีลเลอร์ก็แล้วแต่ จรรยาบรรณ)

พวกเคาะบุบแบบไม่ต้องทำสี อันนี้ก็เรื่องปกติ รถจอดในลานชิดๆกัน ห่างกัน 30 ซ.ม. เจอคนไม่ระวัง ยังไงก็เปิดโดน มีทีมเคาะบุบอยู่แล้วครับ (ในโรงงานนะ)

ออฟไลน์ No Trespassing

อัลติสผมก็เป็นครับ ตอนรับรถ สังเกตมีรอยทำสีบริเวณมุมกันชนหน้าขวา

เลยถามเซลส์ว่ารถถูกเฉี่ยวบางๆมาใช่ไหม เพราะมีรอยขัดฝั่งนั้น เค้าก็ยอมรับนะครับว่าโดนนิดหน่อยตอนลงจากเทรลเลอร์
แต่พอผมดูข้างในกันชน แก้มหน้าขวา ฝากระโปรง อยู่ในสภาพปกติและไม่มีร่องรอยการถอด เลยยอมรับได้ครับ

ออฟไลน์ toonze

ลักยิ้ม มีเคาะออกสบาย บุบมาก คงเปลี่ยนทั้งชิ้นครับ

ออฟไลน์ SM.

ถ้านิดๆหน่อยๆ ก็อย่าไปคิดมากครับ เราเอามาใช้ก็เป็นรอยอยู่ดี