ผู้เขียน หัวข้อ: รถ Benz รุ่นใหม่ๆ ยังมีปัญหาเรื่องอากาศหมุนเวียนภายในรถอยุ่ไหมครับ?  (อ่าน 8996 ครั้ง)

ออฟไลน์ volvo80

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ

พอดีเพิ่งกลับจากมีตติ้งกับเพื่อนมาเลยมีโอกาสได้พูดคุยแลกเปลี่ยนกับเพื่อนเรื่องรถ
บ้านมันใช้เบนซ์w211 อยู่ครับแต่ตัวมันเองขับแอคคอร์ด gen 8
เพื่อนผมมันบอกว่ารำคาญเรื่องกลิ่นภายนอกเข้ามาในรถ ผมก็คุ้นๆว่าเคยอ่านกระทู้ในนี้เมื่อนานมาแล้วว่าระบบหมุนเวียนอากาศในรถเบนซ์ต้องคอยกดทุกๆครึ่งชั่วโมง
ไม่ทราบว่าตอนนี้ พวก C-Class GLC หรือ เบนซ์เจนล่าสุดอื่นๆยังเป็นแบบเดิมอยู่ไหมครับ?์

ออฟไลน์ nett

• Full Member
ยังเป็นเหมือนเดิมครับ

ถ้าแอร์ปรับเป็น Auto ระบบหมุนเวียนจะทำงานถี่มากๆ บางครั้งไม่ถึง 5 นาทีกดไป 2 รอบ

ถ้าไม่ใช่โหมด Auto ก็ต้องกดทุก 30 นาที

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
ยังเป็นอยู่ทุกรุ่น
แต่สามารถทำเรื่องขอให้ยกเลิกระบบ auto กับ MBTH ได้ครับ
โดยทำเรื่องขอผ่านศูนย์บริการเพื่อให้เจ้าหน้าที่เทคนิคของ MBTH มาทำการแก้ไขระบบให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 23:51:07 โดย dt9 »

ออฟไลน์ BigCat

• Hero Member
ยังเหมือนเดิมครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ volvo80

• **
แต่สามารถทำเรื่องขอให้ยกเลิกระบบ auto กับ MBTH ได้ครับ
โดยทำเรื่องขอผ่านศูนย์บริการเพื่อให้เจ้าหน้าที่เทคนิคของ MBTH มาทำการแก้ไขระบบให้ครับ

ถ้าอย่างนี้จะมีผลต่อการรับประกันตัวรถมั๊ยครับ?
แล้วสำหรับท่านที่ใช้อยู่ มีวิธีแก้ไขแบบอื่นมั๊ยครับ?

ออฟไลน์ V221

ที่ใช้อยู่ก็เหมือนเดิมครับ 30นาทีก็ต้องคอยกดตลอดครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Nikle_pk

Benz ยังเป็น
แต่ BMW ไม่เป็นแล้ว เย้ G30 ไม่ต้องคอยกดแล้ว
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ dekdemo

ขออนุญาติถามครับ เป็นตัวนำเข้าจำหน่าย หรือประกอบไทยจำหน่ายครับ หรือทั้งสองครับ

ออฟไลน์ bingoman

BMW F30 ก็ไม่เคยเป็นนะครับ

BMW เคยมีระบบแบบ Benz อันนี้ด้วยเหรอครับในรถที่ขายในไทย?

ออฟไลน์ Nikle_pk

ขออนุญาติถามครับ เป็นตัวนำเข้าจำหน่าย หรือประกอบไทยจำหน่ายครับ หรือทั้งสองครับ
ทั้งคู่ครับ CBU CKD เป็นหมด
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ alpha14

เข้ามายืนยันอีกเสียงว่ายังเป็นอยู่ นั่งซีคลาสรถพ่อ จนรำคาญ กลิ่นควันรถเข้ามาจนมึนหัว ถ้าปรับออโต้

ออฟไลน์ Arte三六九

• **
Function ระบบการหมุนเวียนของอากาศภายในรถของ Benz ที่ตัดการทำงานเพื่อให้อากาศเข้ามาทุกๆ30นาที มีมานานแล้วตั้งแต่รุ่น W140 ที่เป็นแอร์ออโต้ละครับ

ทางเยอรมันทำระบบที่ว่านี้ สำหรับเวลาเดินทางหลายชั่วโมงแล้วอากาศที่ไม่หมุนเวียนในรถ จะทำให้เกิดการอ่อนเพลียจากการขาดออกซิเจนได้เหมือนเวลาอยู่ในลิฟท์ที่เวลาไฟฟ้าดับ

Cr. คุณนครอัญมณี กล่าวไว้ครับ
“Das Beste oder Nichts”

ออฟไลน์ Tien.W

W124 Code A ก็เจอระบบนี้แล้วครับ คอยกดตลอด

ออฟไลน์ dekdemo

ทั้งคู่ครับ CBU CKD เป็นหมด

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ dt9

ถ้าอย่างนี้จะมีผลต่อการรับประกันตัวรถมั๊ยครับ?
แล้วสำหรับท่านที่ใช้อยู่ มีวิธีแก้ไขแบบอื่นมั๊ยครับ?

ไม่มีผลต่อการรับประกันครับ เพราะ MBTH เป็นคนทำให้เอง
เรื่องนี้บางศูนย์อาจไม่ทราบว่าทำได้เพราะไม่เคยทำ หรืออาจบอกว่าทำไม่ได้เพื่อบอกปัดไปเลย
แต่เรื่องนี้มีศูนย์ที่ยืนยันร่วมกับทางวิศวะของ MB เองว่าทำได้ครับ

ออฟไลน์ dt9

Function ระบบการหมุนเวียนของอากาศภายในรถของ Benz ที่ตัดการทำงานเพื่อให้อากาศเข้ามาทุกๆ30นาที มีมานานแล้วตั้งแต่รุ่น W140 ที่เป็นแอร์ออโต้ละครับ

ทางเยอรมันทำระบบที่ว่านี้ สำหรับเวลาเดินทางหลายชั่วโมงแล้วอากาศที่ไม่หมุนเวียนในรถ จะทำให้เกิดการอ่อนเพลียจากการขาดออกซิเจนได้เหมือนเวลาอยู่ในลิฟท์ที่เวลาไฟฟ้าดับ

Cr. คุณนครอัญมณี กล่าวไว้ครับ

จริงๆ BMW ซึ่งเป็นรถยุโรปเหมือนกันก็มีให้กดเลือกได้
แต่ MB มักจะอ้างอย่างที่คุณว่าหรือบางทีก็ว่าเป็น กม ทางยุโรป
ในความเป็นจริงน่าจะทำให้เลือกได้เหมือน BMW หรือใ้ห้เลือกเปิดปิดใน setting จะดีมาก
เพราะสภาพการใช้งานแต่ละประเทศไม่เหมือนกัน การขายรถในแต่ละประเทศควรคำนึงถึงความเป็นจริงด้วย
และในการใช้งานจริงก็ไม่ได้ตัดทุก 30 นาที
ระยะเวลาในการตัด ถ้าขับใน กทม ผมดูแล้วตัดบ่อยกว่าขับทางไกล
โดยเฉพาะใน กทม ระบบนี้กลับเป็นข้อเสีย ให้กลิ่นและอากาศเสียเข้ามา เป็นอันตรายต่อสุขภาพมากกว่า
ต่างจากยุโรปซึ่งอากาศดีกว่าไทยมาก ถึงจะตัดก็อาจไม่รู้สึกอะไรมาก

ออฟไลน์ h0661036

ผมนึกว่าเพื่อกันคนฆ่าตัวตายในรถซะอีกที่ทำระบบ ให้อากาศหมุนเวียนเข้ามาแบบAuto

ออฟไลน์ lay

..แล้วมันไม่ติดแผ่นกรองฝุ่นกรองกลิ่นกรองสารพิษมาให้หรือครับ  รึว่าติดมาให้แล้วแต่ยังกรองได้ไม่หมด

ออฟไลน์ brownie

• Full Member
ของ bmw g30 จริงๆไม่ต้องกดก็ได้
 อ่านจากคู่มือ บอกว่าถ้าเจอมลภาวะ ระบบจะปิดไม่ให้อากาศภายนอกเข้ามาเอง

ออฟไลน์ dt9

..แล้วมันไม่ติดแผ่นกรองฝุ่นกรองกลิ่นกรองสารพิษมาให้หรือครับ  รึว่าติดมาให้แล้วแต่ยังกรองได้ไม่หมด

กรองมี แต่ไม่ได้ช่วยเรื่องกลิ่นเข้ารถครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 23:26:54 โดย dt9 »

ออฟไลน์ axister

f30 กดไม่ให้มันเอาเข้ามา แต่มันก็แอบเอาเข้ามาตลอดนะ

ลองขับตามรถปลาเค็มดูกดปิดกลิ่นก็เข้าอยู่ดี ช่างที่ศูนย์บอกว่ามันเป็นระบบของมัน ที่ประเทศอากาศดีไม่มีปัญหา พอขับในไทยนิสิทำไมกลิ่นไอเสียมันแร๊งแรง

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
Bmที่ใช้อยู่เคยรื้อกล่องดูดอากาศเข้ามาเอาใบไม้ออก จะมีเซ็นเซอร์วัดอากาศอยู่

แกะมาดูมัน made in thailand (รถคันนี้ประกอบเยอรมัน)

ถ้าให้มันทำออโต้ เวลาอากาศไม่ดีมันจะปิดไม่ให้เข้ามาในรถเองแต่จะช้าไปหน่อย กลิ่นเข้ามาแล้วพึ่งทำงาน

ถ้าตั้งแมนนวลจะนานมากๆ ถึงจะปล่อยให้อากาศเข้ามาซักที เวลาออกถนนจะตั้งค่าไว้ตรงนี้

ตัวกรองอากาศเป็นแบบมีคาร์บอนในตัว ถ้าควันรถกรองได้ซัก70%(ของmann)