ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบเบรค ABS จะมีเสียงกึก ตอนเริ่มสตาร์ทแล้วออกตัวรึปล่าว  (อ่าน 8503 ครั้ง)

ออฟไลน์ DWL969

• Newbie
  • *
สอบถามสมาชิกหน่อยครับ พอดีว่าออก Fortuner มาใหม่

อาการของรถคือ เวลาสตาร์ทรถ แล้วเริ่มออกตัว จะมีเสียงดัง
กึก บริเวณด้านหน้าขวาของรถ ซึ่งตรงกับชุด ABS แต่พอ
หลังจากการสตาร์ทและดังกึกครั้งแรก จะไม่มีเสียงนี้อีกเลย
ตลอดระยะการขับจนถึงดับเครื่อง แต่พอสตาร์ทรถแล้วเดินหน้า
อีกครั้งก็จะมีเสียงแบบนี้ทุกครั้ง

จึงรบกวนสอบถาม ว่าเป็นที่ระบบ ABS ใช่รึปล่าวครับ ทุกทีใช้
Camry แล้วไม่เคยได้ยิน รบกวนหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ Dr.Andress

• Newbie
  • *
ปกติครับ รถผม altis ก็มีเสียงตอนออกตัวทุกครั้งหลังสตาร์ท

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member
เวลาจอดรถลากจาก D หรือ R รวดเดียว มา P เลยเปล่าครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
ปกติครับ อัลติส โฉมเก่า โฉมใหม่ / วีออสเห็บหมา / นิสสันทั้งโน้ต และ มาร์ชคันเก่า /

หลังจากสตาร์ทเครื่องและออกตัว จะมีเสียงดัง กิ๊ก เบาๆ ตรงชุด ABS
เคยถามศูนย์ เค้าบอกเป็นตัวเช็ค ABS  ว่าทำงานปกติหรือเปล่า

แต่หลังจากขับไปแล้ว ก็ไม่มีเสียงนี้อีก จนกว่าจะดับและติดเครื่องใหม่อีกรอบครับ

ออฟไลน์ johnlee

เสียงแบบนี้ ถ้าดึงเบรคมือค้างไว้  ผ้าเบรคมักจะติดน่ะครับ ออกตัวเลยกึก

เคยล้างรถตอนเย็น ดึงเบรคมือค้าง เช้ามา กึก
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Tonge

น่าจะเสียง ABS checkนั่นละครับ
altis vios crv benz มีเสียงเวลาเดินหน้าจังหวะแรกทุกวัน เสียงดังประมาณ กริ๊ด

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
ใน dmax1.9 ก็เป็นครับ จะมีเสียงดัง ตึง ทุกครั้งหลังจากสตาร์ทรถแล้วออกตัว เป็นปกติ

ออฟไลน์ Floppy-T

เสียงแบบนี้ ถ้าดึงเบรคมือค้างไว้  ผ้าเบรคมักจะติดน่ะครับ ออกตัวเลยกึก

เคยล้างรถตอนเย็น ดึงเบรคมือค้าง เช้ามา กึก

ของผมก็น่าจะแบบนี้ครับ
ถือว่าอันตรายอย่างไรไหมครับ

ออฟไลน์ johnlee

ของผมก็น่าจะแบบนี้ครับ
ถือว่าอันตรายอย่างไรไหมครับ

ไม่ครับ แค่การสลัดหลุดปกติ แต่อย่าทิ้งไว้นาน  แรงติดมันจะมากขึ้นครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

Moowan

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้มา 3 คัน ยังไม่เคยได้ยินเสียงแบบที่ว่าเลยครับ สงสัยไม่เคยสังเกตุ Nissan Sunny Super Saloon ปี 2000, Honda Civic 2.0 ปี 2007, Honda Civic 1.5 Turbo RS

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
เท่าที่เคยใช้ รถมี abs มา มี camry 2017 , space wagon , yaris , jazz  เงียบหมด มี mu-x คันเดียวที่ดัง ดังแบบต้องเอาเข้าศูนย์เลย ผมไม่รู้จริงๆ ว่ามี abs มันจะดัง ที่เคยใช้ มามันไม่ดัง หรือมันอาจจะดังแต่ไม่มามากมั้งครับ

ออฟไลน์ Tien.W

Jazz GE ไม่ดังนะ

CRV G3 ทั้ง 2 คัน ดังมาก ... ไม่รู้ด้วยว่าอะไร แต่ขับมาตั้งนานไม่เห็นเป็นอะไร พอซื้ออีกคันมา อ้าว ดังเหมือนกัน งั้นช่างมันละกัน

เพิ่งรู้วันนี้แหละ

ออฟไลน์ Dr.Andress

• Newbie
  • *
ตั้งแต่เคยขับมาได้ยินเสียงนี้ในโตโยต้าเจนล่าสุดครับ เคยขับ yaris กับ altis เสียงเหมือนกันเลยครับ เคยไปถามในคลับ คนในคลับก็บอกว่าปกติ เป็นเหมือนกันทุกคัน

ออฟไลน์ DWL969

• Newbie
  • *
แสดงว่ารถผมไม่ได้เป็นคันเดียว 555
ผมไปถามที่ศูนย์ พนักงานก็บอกว่ารถคัน
อื่น ตอนเวลาเค้ารับรถแล้วขับเข้าไปจอด
ก็ได้ยินเสียงแบบนี้ทุกคัน แต่ไม่รู้ว่าคือเสียงอะไร

ช่างบางคนก็คงชิน จนไม่ได้สังเกตุว่ามันคือ
เสียงอะไร

แต่เข้ามาถามในนี้ พอจะมั่นใจละครับ
ว่าเป็นเจ้าชุดABS นี่แหละ

หายห่วงละครับ นึกว่าจะต้องเอารถไปเคลม
ซะแล้ว

ออฟไลน์ toonze

มีเกือบทุกรุ่น แล้วแต่ว่าดังเบาหรือดังมาก