ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถญี่ปุ่นถึงชอบติดกันสาดกันครับ  (อ่าน 10085 ครั้ง)

ออฟไลน์ DriveOnly

• Hero Member
ทำไมรถญี่ปุ่นถึงชอบติดกันสาดกันครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 16:43:41 »
วันนี้รถติดนั่งมองนู้นมองนี่ไปเรื่อยก็พอจะสังเกตได้ว่า รถญี่ปุ่น ตั้งแต่ eco car ยัน d segment ส่วนมากนิยมติดกันสาด แต่รถยุโรปกลับไม่เห็นติดสักคันเลย ไม่ทราบว่าทำไมรถญี่ปุ่นถึงฮิตกัน และกระแสติดกันสาดมันเริ่มมาจากไหน

ออฟไลน์ PREM

Re: ทำไมรถญี่ปุ่นถึงชอบติดกันสาดกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 16:55:20 »
จำได้ว่าเริ่มฮิตกันสมัยสปอร์ตไรเดอร์กับไทยรุ่งยังดังๆ กันสาด+กันแมลงฝากระโปรงหน้า+แร็คหลังคา มีกันแทบทุกคัน
เดี๋ยวนี้ก็เห็นเป็นของแถมที่เซลเสนอให้เกือบทุกเจ้า (รถญี่ปุ่น) นะครับ ส่วนรถยุโรปไม่เคยเห็นเป็นของแถมหรือของแต่งเลย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
Re: ทำไมรถญี่ปุ่นถึงชอบติดกันสาดกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 16:59:49 »
ที่บ้านมีรถญี่ปุ่น 5คัน ผมไม่ติดสักคันครับ เคยติดเเล้วผลเสียมันมากกว่าดีหลังจากนั้นไม่ติด ผมว่าที่คนติดส่วนมาก มาจากที่เซลเเถม เเละเป็นรถคันเเรกๆ เห็นเเถมก็เลยเอามา มันมีผลดีจริงครับ หลายคนชอบรถติดกันสาดระบายความร้อนได้ เเต่เสียงก็ดัง รถยุโรปที่ไม่มีติดกันคงเพราะบ้านเขาไม่จำเป็นเลยไม่ออกแบบกันสาดมา หรือออกแบบมาเเต่จำนวนอาจไม่เยอะ เท่ารถที่ขายในโซนร้อน

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 17:30:10 »
เป็นแค่ของแถม จะติดก็ได้ หรือไม่ติดก็ได้ครับ แต่ส่วนมากเซลล์มีอะไรแถมมาให้ก็ติดหมด เดียวนี้ซื้อรถ ถามกันแต่ส่วนลดกับของแถม

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 17:46:45 »
คนซื้อรถส่วนมาก(เกิน 50%)จะชอบของแถม หลายๆ รายการ เรียกว่าแถมอะไรมาให้ก็เอาหมด
ซึ่งของแถมบางอย่าง ถ้าให้ซื้อเอง บางคนก็คงไม่ซื้อมาใช้ แต่ถ้าแถมให้มา ก็ต้องใช้

เซลล์ก็มักจะจัดของแถมที่ราคาไม่แพง จะได้แถมหลายรายกายอย่างที่ลูกค้าต้องการ
กันสาด จะเป็นของแถมพื้นฐาน เป็นพิมพ์นิยมครับ

ส่วนผมซื้อรถ จะไม่เอาของแถม(ยกเว้นประกันชั้น 1) จะเอาส่วนลดเงินสดเท่านั้น อยากได้อะไรก็ไปซื้อเอาเอง และผมก็ไม่ซื้อกันสาด เพราะไม่ชอบครับ

ออฟไลน์ bossa26

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 17:57:19 »
ชอบเพราะช่วยบังฝนได้ระดับนึง ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องงกของแถม เรื่องรถคันแรกอะไรเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 18:00:24 »
ส่วนใหญ่มันเป็นของแถมมาให้จาก0
ผมไม่ติดเลย ติดแล้วรถไม่สวยทันที
แต่มีประโยชน์ชัดๆตอนจอดกลางแดด แง้มกระจกลงได้มากหน่อย ส่วนบังฝนนี่เฉยๆ

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 18:01:10 »
ติดทุกคันครับ เพิ่มเงินด้วยเอาของแท้ ไม่เอาของแถมของก็อป

ใช้เวลาจอดกลางแดด แง้มกระจกให้ลมเข้า เวลาขึ้นรถจะได้ไม่ร้อนมาก

ส่วนเสียงของแท้วิ่ง 140 เสียงลมยังไม่ดังด้วยซ้ำไป เพราะมาติดทีหลังไม่ได้

ติดตอนออกรถเลยเทียบได้ว่ามันไม่ได้ดังต่างกัน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 18:04:06 »
ผมจอดตากแดดบ่อยครับ เลยต้องมี จะได้ไม่ต้องกังวลหากฝนเกิดตกขึ้นมาและแง้มกระจกระบายความร้อนไว้ครับ

แต่ Accord G9 ขอบประตูเป็นโครเมี่ยมผมก็ไม่ติดครับ เพราะไม่สวยครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 18:06:40 »
เซลล์แถมให้ (ราคาถูกดีไม่กี่ร้อย) คนไทยก็เอาไว้ก่อนแค่นั้นเองครับ

ผมบอกให้เซลล์เอาออก ยังได้แค่ คูปองน้ำมัน 500 บาทเอง ...

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 18:11:15 »
รถผมติดของแท้เบิกศูนย์ทุกคัน เพราะแนบสนิทกับตัวถัง เวลาวิ่งเร็วๆไม่มีเสียงกวนใจ แพงหน่อยแต่ก็ยอม

ที่ติดเพราะเอาไว้ระบายลมจากตดคุณแฟนครับ นางชอบตดเงียบๆแต่กลิ่นเพียบ ครั้นจะเปิดกว้างลมก็ตีเข้าหน้า
เลยเปิดแบบแง้มๆให้อากาศข้างนอกที่เร็วกว่า ดูดอากาศข้างในออกไปครับ

แต่ส่วนใหญ่ที่เซลส์แถมมา เป็นของปลอม กาวคุณภาพต่ำ เวลาลอกทีต้องถูจนสีรถแทบหลุด แถมวิ่งเร็วๆเสียงดังครับ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 18:12:31 »
เคยติดแล้วแกะออก เยินเลยครับขอบโครเมียมตะปุ่มตะป่ำ ไม่เรียบ เสียดายมากๆ ไม่น่าติดเลย

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 18:29:33 »
แต่ก่อนไม่ติด มองว่า เกะกะ

จนวันนึง เค้าลดราคาโละสต็อคของแต่ง เลยไปซื้อมา (ของแท้) ในราคา 50% พอติดแล้วก็ติดใจ เดินทางไกลกลางคืน แล้วง่วง จอดนอนปั๊ม สามารถลดกระจก ไม่ให้พ้นกันสาด ให้ระบายอากาศได้ โดยยุงไม่เข้า

หลังจากนั้น รถคันต่อๆมา ก็ติดหมด ไม่เคยขอของแถมเซลล์ครับ ผมติดของแท้ เบิกศูนย์ทุกคันครับ

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 18:47:24 »
ผมติดของแท้ครับ เสียงลมก็ดังขึ้นเล็กน้อย แต่ไม่แย่เท่าของแถมกากๆ

รถยุโรปก็มีครับ ชัดๆเลยก็ที่ญี่ปุ่น มีให้เห็นเนืองๆ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 19:40:26 »
ผมจอดตากแดดบ่อยครับ เลยต้องมี จะได้ไม่ต้องกังวลหากฝนเกิดตกขึ้นมาและแง้มกระจกระบายความร้อนไว้ครับ

แต่ Accord G9 ขอบประตูเป็นโครเมี่ยมผมก็ไม่ติดครับ เพราะไม่สวยครับ

555เหมือนผมเลยตอนใช้FDติดของแท้ใช้งานได้จริงมีประโยชน์มากผมติดใจทั้งที่ไม่เคยติดมาก่อน  ใครว่าดังก็ไม่เห็นมีเสียงอะไร   พอมาG9ทำใจติดไม่ไหวไม่สวยจริงๆ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 20:02:50 »
ส่วนใหญ่ติดเพราะเซลแถมตอนซื้อรถครับ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 20:11:25 »
ผมไม่เคยติดเลยแฮะ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ BeeZilla

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 20:14:35 »
คันเก่าเคยติด หลังจากนั้นก็ไม่ติดอีกเลย ผมคิดว่ามันไม่เข้ากับรถเก๋งอ่ะ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 20:15:12 »

555เหมือนผมเลยตอนใช้FDติดของแท้ใช้งานได้จริงมีประโยชน์มากผมติดใจทั้งที่ไม่เคยติดมาก่อน  ใครว่าดังก็ไม่เห็นมีเสียงอะไร   พอมาG9ทำใจติดไม่ไหวไม่สวยจริงๆ

มีเพื่อนละ 5555 (อยากบอกว่าตอนแรกก็จะติดครับ แต่เซลเบรคไว้ครับ บอกว่าอย่าติดเลยเพราะไม่สวย พอเห็นคันที่ฝืนติดก็โทรกลับไปขอบคุณเซลเลยครับที่ไม่ได้ติดให้)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 20:52:02 »
ประโยชน์มีเวลาต้องการระบายอากาศ ถ่ายเท แก้มกระจกฝนไม่เข้า   ยิ่งคนสูบบุหรี่ เจ้ากันสาดนี่ช่วยได้เยอะ   

มีประโยชน์กับใคร ก็ว่าดี

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 21:30:35 »
รถผมได้แถมมา ของแท้คันนึง ของเทียบคันถึง ส่วนตัวมันมีประโยชน์กับผม เพราะบางทีซื้อของ ซื้อกับข้าวที่มีกลิ่นมา ก็จะแง้มกระจกไว้เวลาจอดรถ รู้สึกปลอดภัย เวลาแง้มกระจกตอนจอดตากแดด ก็ช่วยบังสายตาได้เยอะครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 21:35:43 »
บางทีนั้งในรถนานๆ แบบไม่เปิดแอร์อะครับ
หลายๆทีเค้าไม่ให้ สตาร์รถทิ้งไว้
ก็ เปิดแง้มๆหน้าต่างลงมาเล็กๆ ไม่ให้คนข้างนอกเห็นว่าเราเปิดหน้าต่างอะครับ

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 22:19:09 »
บางทีนั้งในรถนานๆ แบบไม่เปิดแอร์อะครับ
หลายๆทีเค้าไม่ให้ สตาร์รถทิ้งไว้
ก็ เปิดแง้มๆหน้าต่างลงมาเล็กๆ ไม่ให้คนข้างนอกเห็นว่าเราเปิดหน้าต่างอะครับ

เหมือนกันเลยครับ ปกติถ้าไม่ได้สตาร์ทรถทิ้งไว้ ก็เปิดแค่พัดลม แง้มกระจกนิดๆ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 23:34:09 »
ถามกลับครับ รถยุโรปเขามีกันสาดเป็นอ็อพชั่นรึเปล่าครับ หรือมีขายนอกศูนย์รึเปล่า เพราะผมไม่เคยเห็นบางทีคิดว่าเขาไม่มีเลยไม่ใส่และไม่นิยมเลยไม่ทำมาขาย ส่วนรถญี่ปุ่นใส่กันก็มีหลายปัจจัย ถ้าคันไหนใส่ได้ใช้ประโยชน์ก็ใส่ แต่ถ้าคันไหนไม่ได้ใช้ประโยชน์ก็ไม่ใส่ ไม่ค่อยได้คิดเรื่องสวยไม่สวยนักครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 00:37:03 »
ไม่น่ามีจากค่าย หรืออาจจะมีแต่ไม่เคยเห็นเลย

แต่ฝั่งยุโรปมีแบรนด์อะไรซักอย่างทำ ตรงรุ่นขายแบบโครเมียมติดด้วย ดูไม่ได้แย่มากแต่ก็ไม่สวยอยู่ดี

เกิดมาเคยเห็น f11 ติดคันเดียวที่สวิส กับ lexus is ติดแบบที่เป็นโครเมียมขอบเนียนๆ(แต่ไม่สวย) ที่ญี่ปุ่น

รถที่บ้านเปิดไว้ตอนจอดตากแดดที่ทำงาน กลับมาที่รถตอนทุ่มนึง ยุงเข้าอะ เลยไม่ได้เปิดอีกตั้งแต่นั้นมา

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 01:14:36 »
ของแถม + ใครๆ เขาก็ติดกัน

ไม่น่าเกี่ยวกับญี่ห้อ และบางยี่ห้อก็ไม่แถม เลยไม่ติดก็เลยไม่ฮิต เช่นเดียวกับรถซิ่งทำไมต้องหน้าฟ้า ไฟหรี่ท้ายฟ้าๆ ไฟเบรคกระพริบๆ ฉันใด คนอื่นๆ ทำตามบ้าง ก็ฉันนั้น

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 03:09:03 »
เวลาเดินทางไกลๆ มันช่วยได้นะครับ ไปแวะนอนตามปั๊ม แล้วฝนตก แง้มๆกระจกให้อากาศถ่ายเท กันไหลตาย แล้วฝนไม่สาดเข้าครับ ถ้าไม่มีคิดว่าเปิดไม่ได้แน่ๆ
ช่วยได้จริงครับ เพราะเคยมาหลายครั้งแล้ว

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 05:57:19 »
ติดเพราะจำเป็นต้องใช้ครับ เพราะนอนบนรถบ่อย
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 06:58:15 »
ตอนใช้ยุโรปไม่ติดเลยครับ แต่พอได้มาใช้ญี่ปุ่นเค้าแถมมาให้ครับ ปรากฏว่ามีแล้วมันดีจริงๆครับ บางวันต้องจอดตากแดด แง้มกระจกไว้ได้เลยครับ แล้วบางครั้งอากาศหนาวๆเย็นๆ ก็แง้มกระจกขับครับ มีดีกว่าไม่มีครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 07:18:32 »
เดาเอานะครับ

คงเพราะเมื่อก่อนการสูบบุหรี่จะสูบกันเป็นเรื่องปกติ ถ้าเป็นคนสูบบุหรี่ ก็คงจะเข้าใจตอนที่ฝนตกเวลาจะเปิดกระจกสูบบุหรี่ ให้แง้มไว้แค่นิดเดียว ฝนมันก็สาดเข้ามาได้อยู่ดี หากมี กันสาด ก็จะมาช่วยในเรื่องนี้ได้ คนญี่ปุ่นนิยมการสูบบุหรี่อยู่แล้ว เลยเห็นติดเยอะกว่าชาติอื่นหน่อยละมั้งครับ

ส่วนยุโรปก็มีนะครับ ของผมเป็น bmw e46 ก็เห็นมีของให้เบิกมาใส่ได้เหมือนกัน
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN