ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า Toyota ไทย เอา Tacoma มาขาย คิดว่าจะขายดีกว่า Revo ไหมครับ  (อ่าน 8776 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
เอา Tacoma มาขายคู่กับ Revo แต่ปรับเสป็คให้เหมาะกับไทย วางดีเซล 2.4-2.8 และเบนซิน 2.7 ขายราคาเท่าๆ หรือแพงกว่า Revo เล็กน้อย

คิดว่าจะขายดีกว่า Revo ไหมครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ deathsheep

Re: ถ้า Toyota ไทย เอา Tacoma มาขาย คิดว่าจะขายดีกว่า Revo ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 18:20:36 »
ไม่ครับ

ออฟไลน์ tnp_super

Re: ถ้า Toyota ไทย เอา Tacoma มาขาย คิดว่าจะขายดีกว่า Revo ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 18:33:30 »
ไม่แน่

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 19:04:31 »
ไม่ครับ ถึงจะเอามาทำใส่เครื่อง revo ก็จริงเเต่ราคาโดดอยุ่ดี เเล้วกระบะส่วนมากคนชื้อไม่ชื้อตัวทอป เเสดงว่าค่าเฉลี่ยของคนใช้จะใช้รุ่นที่ไม่เกินล้าน เอามายังไงก็เจ๊ง ถ้าเอามาขำๆมันมีคนชื้ออยุ่เเล้วเเต่น้อย เเละไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 19:09:13 »
  มันก็ขายไม่ดีหรือขายได้พอพอกับของเดิมนี่ละ หน้าตามันออกไปทางนั้น   คนไทยชอบอีกแบบนึง 
     แล้วรถสเปกมันเครื่องเบนซิน 2.7 vvti                  ไม่ต้องคิดเรื่องดีเซล 2.4 2.8  เพราะบ้านเราเอะอะอะไรก็ยัดเครื่องดีเซลเล็ก  1.9-3.0  นั่นละมันจึงขายได้     ถ้าเป็นเครื่องเบนซินหรือเครื่องอื่นคนไทยไม่มีทางนิยมหรอก   เพราะฉะนั้นอย่าเอามาเลย

ออฟไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 19:33:55 »
 ผมไม่เล็กนะคับ (Tacoma กล่าวไว้)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 20:12:15 »
ผมว่า Tacoma ไม่น่าจะขายได้นะครับ

แต่ถ้าเป็น Ford F-150 หรือ Silverado ก็ไม่แน่ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 23:06:35 »
คิดภาพวิ่งขึ้นที่จอดรถพันทิพย์  ศรีวรจักร ก็สยองแล้วครับ
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ lorenzo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 23:20:26 »
ปัญหาคือ ไซน์เดียวกัน
อาการมันก็จะคล้ายๆ vios กับ ยาริส  แคมรี่กับแคมรี่เมกา คือต้องมีดับสักรุ่น

แต่ไม่แน่ครับ บ้านเรา ยอดกระบะเทพมาก เฟรมเดียวสองบอดี้น่าสน
จริงๆ

กลับมองว่าที่น่าทำคือ  mitsu มากกว่า triton  เป็นกระบะเล็ก
อีกรุ่นเปิดไลน์ ใหม่ up size ไปบี้กับ ranger amarok revo แยกไปเลย
เพราะผมว่าไอ้กระบะsize โต บ้านเราถึงกระแสมาแรงก็จริง
แต่sizeไม่เกิน triton นี่ยังไงก็มีบางกลุ่มต้องการอยู่นะและดูเหมือนจะพอดีสำหรับซอยบ้านใครหลายคนจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 23:24:14 โดย lorenzo »

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 23:49:44 »
คิดภาพวิ่งขึ้นที่จอดรถพันทิพย์  ศรีวรจักร ก็สยองแล้วครับ

+1   ;D ;D ;D
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 00:47:15 »
เชื่อว่าจะขายดีกว่า ในกลุ่มลูกค้าที่เน้นเรื่องหน้าตานะครับ เช่นพวก 4 ประตู แต่เราอย่าลืมว่าคนกลุ่มนี้เป็นลูกค้าส่วนน้อยของกระบะนะครับ
แต่สำหรับกลุ่มลูกค้าส่วนใหญ่ของตลาดกระบะบ้านเรา อย่างพวกรถเข้าสวน รถเชิงพานิช ผมว่าเขาไม่ได้แคร์เรื่องหน้าตาเท่าไหร่นะ ซ้ำถ้ากระดอง tacoma ใหญ่กว่า/หนักกว่า Revo อาจขายไม่สู้ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 05:11:26 »
ปัญหาคือ ไซน์เดียวกัน
อาการมันก็จะคล้ายๆ vios กับ ยาริส  แคมรี่กับแคมรี่เมกา คือต้องมีดับสักรุ่น

แต่ไม่แน่ครับ บ้านเรา ยอดกระบะเทพมาก เฟรมเดียวสองบอดี้น่าสน
จริงๆ

กลับมองว่าที่น่าทำคือ  mitsu มากกว่า triton  เป็นกระบะเล็ก
อีกรุ่นเปิดไลน์ ใหม่ up size ไปบี้กับ ranger amarok revo แยกไปเลย
เพราะผมว่าไอ้กระบะsize โต บ้านเราถึงกระแสมาแรงก็จริง
แต่sizeไม่เกิน triton นี่ยังไงก็มีบางกลุ่มต้องการอยู่นะและดูเหมือนจะพอดีสำหรับซอยบ้านใครหลายคนจริงๆ
ผมเองก็มีปัญหากับ size รุ่นใหม่ๆเหมือนกันครับ จากคันเก่า Dmax 05 ขนาดกำลังดีข้ามมา
Dmax 1.9 2017 มีปัญหาเรื่องที่จอดในบางห้าง มากๆครับ จอดแล้วมันชิดกับคันด้านข้างมาก
กลัวจะโดนประตูมากระแทกใส่จริงๆ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 08:02:11 »
ตจว จะซื้อกระบะแค็บ กระบะตอนเดียว ซะมากกว่ากระบะ 4 ประตู

เหตุผลง่ายๆๆๆคือ ภาษีประจำปี และ ประกันภัยภาคสมัครใจ ที่สำคัญ ราคาขายต่อรถกระบะ 4 ประตู จะตกเร็วกว่ารถกระบะแค็บ,กระบะตอนเดียว

ออฟไลน์ coolcarrera

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 08:54:59 »
จริงๆ tacoma มันก็ขนาดพอๆกับ revo ครับ ไม่แน่นะพวกนี้คนในอยากออกคนนอกอยากเข้า  จับมาขายซะเลยอยากรู้เหมือนกันจะเป็นไง

แต่ถ้าเป็น tundra ล่ะผมว่าใหญ่เกินไปอันนี้คงขายไม่ออก
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 08:58:31 »
ไม่น่าครับ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 09:14:02 »
เอา Tacoma มาขายคู่กับ Revo แต่ปรับเสป็คให้เหมาะกับไทย วางดีเซล 2.4-2.8 และเบนซิน 2.7 ขายราคาเท่าๆ หรือแพงกว่า Revo เล็กน้อย

คิดว่าจะขายดีกว่า Revo ไหมครับ

เป็นไปไม่ได้เลย
REVO ประกอบในไทย
Tacoma ต้องนำเข้า
ราคาจะเท่าหรือแพงกว่านิดหน่อย คือ 2-3แสน ก็เป็นไปไม่ได้ เพราะ
-ภาษี
-ทับไลน์
-ต้นทุน

และไม่มีการประกอบในไทย ขายในไทยแน่นอน มันใกล้เคียงเกินไป

ถ้าผู้มีเงินมาก อยากขับกระบะ แต่ไม่อยากซ้ำใครเยอะ  รถนำเข้าเป็นทางออกของคนพวกนี้

ลองดูแค่ใกล้ๆ นี้พอ Ford RAPTOR ที่กำลังจะเปิดตัว
คอยดู option รวมถึงสมรรถนะการขับขี่ ว่าจะดีกว่าเดิมมากน้อย

คือมันขายได้แน่ เพียงแต่มากน้อย แค่ไหน ที่สำคัญสุด คือ ราคา!!

ถ้าราคาแรงไปขี่ EVE ตัว top ก็น่ากลัว แต่ก็เป็น กระบะ Hi-End และถ้าไปได้สวย REVO TRD ราคาแพงกว่า ต้องออกมาแน่นอน
ต้องติดตามชม
"Make It Count"

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 12:15:41 »
ผมว่ามันไม่ใช่แพงกว่า Revo เล็กน้อยแล้วครับ

เพราะถ้าจะให้ถูก ต้องประกอบ ASEAN

ซึ่งก็คงจะราคาปาไป 1.5 ล้านอย่างต่ำ

แล้วใครจะไปซื้อครับ    ไป Wildtrak คุ้มกว่า เล็กกว่านิดเดียว และ Tacoma มันไม่ใช่รถจ่ายตลาดแบบ Revo แล้วหละ มันรถเพื่อ lifestyle

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 12:20:13 »
ถ้าถามว่า Tacoma มาขายในไทยไหม? -> ไม่

ถ้า Tacoma มีขายในไทยจริง ขายดีกว่า Revo ไหม? -> ไม่ เพราะราคาสูงกว่าเยอะ นำเข้าทั้งคัน

งั้นถ้า Tacoma ประกอบในไทยละ ราคาก็ถูกลง จะขายสู้ Revo ไหม? -> ไม่ เครื่องยนต์ใหญ่ รวมภาษี โน่น นี่ นั้น เข้าก็ยังแพงอยู่ดี

งั้นถ้า Tacoma ประกอบในไทยละ ราคาก็ถูกลง พร้อมยัดเครื่อง 2.4/2.8 ละ จะขายสู้ Revo ไหม? -> ไม่ ราคาอาจจะลดลงมาจริง แต่ก็ยังคงสูงกว่าพอสมควร

งั้นถ้า Tacoma ประกอบในไทยละ ราคาก็ถูกลง พร้อมยัดเครื่อง 2.4/2.8 พร้อมถอดออฟชั่นต่างๆ ออก เหลือแค่พอจำเป็นต้องใช้และผ่านมาตรฐานละ จะขายสู้ Revo ไหม? -> อันนี้อาจจะพอขายได้นะ(ผมกล้าซื้อ ถ้าราคา 1.5 ล้าน) เพราะเราเคยเห็น รถที่ seq เล็กกว่า แต่เป็นตัว top ออฟชั่นล้นๆ vs รถที่ seq ใหญ่กว่า ตัว base ออฟชั่น แทบไม่มี แต่คงก็เลือกรถ seq ใหญ่กว่าตัว base นี่ละ แต่เอาเข้าใจจริง toyota คงไม่ทำ เพราะอาจจะขายได้เฉพาะในไทย ไม่คุ้มทำ เพราะตลาดเมืองนอก เขาก็คงอยากได้ Tacoma เครื่องใหญ่ๆ เหมือนปัจจุบันอยู่

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 12:49:45 »
ผมว่าไม่น่าจะ ด้วยอะไรหลายๆอย่าง อีกอย่างถนนบ้านเรา
หรือในซอยแคบๆ ในเมืองนี่เลิกคิดเลย มันใหญ่กว่า Revo นะ
เก็บมันไว้ให้ฝรั่งเอาไปลาก RV ดีกว่าครับ 
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 16:39:18 »
ต้องเอาบอดี้ของตัว TUNDRA มาวางเครื่องรีโว่2.8ขาย น่าจะขายดีสุดเพราะคนไทยส่วนใหญ่นิยมของใหญ่ๆทึกๆทน  ;D ;D
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ masuoka

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 21:15:30 »
หล่อกว่ารีโว่เยอะแยะ ขายดีแน่นอน  ยิ่งตัวล่าสุดออปชั่นดีมาก 8)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 21:58:53 »
ใหญ่ไปจะขับลำบากนะครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 18:19:02 »
ไม่น่ารอด ทั้งราคา ที่จอดรถตามสถานที่ต่างๆ และ บนท้องถนนครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์