ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิล์มติดรถ จำเป็นต้องเลือกดีมากมั้ยคะ? รบกวนเพื่อนสมาชิกแนะนำด้วยค่ะ  (อ่าน 8802 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bbbity

• Newbie
  • *
เรากำลังจะออกรถใหม่อะค่ะ
แฟนก็บอกว่าให้ไปติดฟิล์ม V-kool บอกว่ากันร้อนดีมาก
ส่วนตัวไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้เท่าไหร่ เลยมองว่าแพงไปมั้ย 30k (บอกก่อนว่างบถึงนะคะ)
ลองถามเพื่อนก็บอกว่าเราไม่ได้อยู่ในรถทั้งวัน 5555 ถูกๆก็ได้

เลยอยากสอบถามเพื่อนๆสมาชิกว่า คุ้มค่ามั้ยที่จะลงทุนติดฟิล์มแพง
มีข้อดีอะไรบ้าง

สอบถามเพิ่มเติมว่า 3m crystalline กับ V-kool นี่ ต่างกันมากมั้ยคะ

ออฟไลน์ palma

• Hero Member
ดูเหมือนเน้นความคุ้มค่าในการจ่ายเป็นหลักนะครับ ก็น่าจะพิจารณาตามการใช้งานล่ะครับ ว่าจะใช้คุณสมบัติของฟิล์มแพงได้คุ้มไหม

- ฟิล์มถูกๆ ก็กันร้อนได้ดีนะครับ บางตัวดีเกือบเท่าๆฟิล์มใสที่แพงๆ แต่จะต้องเป็นตัวที่มืดมาก หรือ มีเงาสะท้อนรบกวนสายตาเยอะกว่า (รุ่นผสมโลหะ)  สรุป คือ กันร้อนดี แต่มืด ขับกลางคืนยาก หรือ มีแสงสะท้อนเยอะ ตรงนี้ถ้าคนขับ คนนั่ง รับได้ ก็ไม่มีปัญหา

- ฟิล์มแพง ส่วนใหญ่ คือ ก้นร้อนได้ดี แม้จะยอมให้แสงเข้าได้มากกว่า คือ ใส ทัศนวิสัยดี แต่ยังเย็นอยู่ ถ้าต้องการแบบนี้ก็ต้องยอมจ่ายเพิ่ม

เงื่อนไขอื่น
- จอดตากแดดบ่อยแค่ไหน
- ใช้รถช่วงไหน ถ้าเช้ามาก กับเย็นๆมืดๆ ไม่ค่อยเจอแดด อาจจำเป็นน้อยลง

3M crystalline vs V-kool รุ่น Top นะครับ รุ่นอื่นอย่าไปเทียบ
- 3M ถูกกว่าราว 1 หมื่น ต่อ คัน กรณีติดรอบคัน
- กันร้อน ต่างกันไหม บางคนว่า 3M ไม่แพ้ v-kool บางคนว่า v-kool ดีกว่า  ตรงนี้ผมว่ายังไม่มีข้อสรุปตายตัว

สำหรับผม เลือก 3M Crystalline ครับ เพราะยังไม่มีข้อสรุปว่าใครเย็นกว่า อาจจะสูสี แต่ราคาคุ้มค่ากว่ามาก และ จากประสบการณ์ตรง ได้ลองก่อนเลือก ประทับใจ Crystalline ครับ (ปัจจุบันจัดไป 3 คัน)

ส่วนฟิล์ม เซรามิก ไม่ความเห็นครับ ผมว่าราคามันใกล้ crystalline ไปหน่อย ถ้าจะเอา เซรามิก ผมยอมไป Crystalline
ต้องรอถามประสบการณ์คนใช้จริง

อีกทางเลือก คือ ติดบานหน้า กับบ้านข้างตอนหน้า ดีๆ ส่วนบานอื่นเลือกรุ่นที่ย่อยเยากว่าได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 10:33:25 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ chaithawat

แล้วแต่งบและความสบายใจดีกว่า
เท่าที่เคยใช้ฟิลม์แพงๆ 40% ไฮคูลตัวท๊อปรถคันเก่าติดมา35000 ประกันเจ็ดปี อยู่ได้ห้าปีลอกทิ้งติดยี่ห้อเดิมรุ่นใหม่R70hc จ่ายไปห้าพันแต่ดันร้อนน้อยกว่ากันเยอะเลยครับขับสบายกว่า ฟิลม์ดีแค่ไหนตากแดดสี่ห้าปีก็เรียบร้อยครับ แพงๆแต่ใสผมว่าสู้เข้มๆแต่ราคากลางๆไม่ได้ครับ  ใสแล้วดีไม่ร้อนไม่เคยเจอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 10:38:52 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ tvm

ส่วนตัวเอาที่ดีที่สุดที่งบถึง
ถ้าถึง VK จัดเลยครับ

คันปัจจุบัน เคยคิดประหยัดกับเลี่ยงปัญหา Easypass ไปติด Huperฯ ราคาราวครึ่งหนึ่งของ Vk
ถามว่าดีไหม ก็สมราคา แต่ไม่สุดและดีเหมือนคันก่อนที่ใช้ VK
ถามว่าเพิ่มอีกเกือบเท่าตัว จะเย็นขึ้นถึงเท่าตัวไหม ส่วนตัวว่าไม่น่าขนาดนั้น
แต่ ถามว่าถ้าตอนนี้เลือกได้จะติดอันไหน บอกเลยว่า VK ครับ

ออฟไลน์ 0%

ผมติด 3M Crystalline สามบานหน้า ไม่ร้อนเลย

ครึ่งคันหลังติด 60 3m ธรรมดา เพราะไม่ค่อยมีคนนั่งหลัง แต่สีเข้ากันหน้าหลังดีมาก เนียนๆ หน้าหลังเท่าๆกัน

ออฟไลน์ shikimaru

ฟิมล์มันมีอายุของมันนะครับ ที่บอกกกัน 7ปี 10 ปีไม่เป็นไรจริงๆ มันหมดสภาพแล้วครับ แค่ไม่ลอกเฉยๆ

อย่างพวก 3m ตัว fx fxr lamina ตัวล่างๆนี่ตอนติดปีแรกๆก็โอเคเลย พอครบปีที่ 2-3 แล้วเทียบกับอีกคันที่เพิ่งติดใหม่นี่รู้สึกได้เลยว่ามันร้อนกว่าชัดเจน เทียบจากรถรุ่นเดียวกัน แต่คันนึงติดฟิมล์ใหม่ อีกคันติดมาแล้ว 3 ปี สรุปผมก็ต้องไปลอกติดใหม่ครับ

พวกที่แพงขึ้นมาอีกอันนี้ไม่มั่นใจ แต่จากแดดบ้านเราผมให้ไม่เกิน 5 ปีทุกรุ่น ทุกยี่ห้อนะ ในความคิดส่วนตัวผม พวกแพงๆมันก็อยู่ทนจากเดิม และกันร้อนดีกว่ารุ่นล่างๆบางตัวแค่นั้น

ออฟไลน์ Stp

ส่วนตัวเทียบราคาแล้วก็มาลงที่ 3M Crystalline เช่นกัน ถูกใจใสดี ไม่ต้องกังวลปัญหา GPS และ Easy Pass ด้วย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ nayssine

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวชอบ 3M crystalline มากกว่า V kool  นะครับ รูเสึกคุ้มค่ามากกว่าเทียบกับคุณภาพ+ราคา

ออฟไลน์ Tien.W

อาทิตย์นึง ผมใช้รถครั้งนึง วิ่งทั้งกลางวันและกลางคืน

บทจะใช้ยาว ก็รวดเดียว 3 พันกม. ภายใน 5 วัน ก็ทำมาแล้ว

สำหรับผม พอได้ลองฟิล์มดีๆแล้ว ผมไม่คิดจะกลับมาแตะฟิล์มเกรดธรรมดาเลยครับ ความใส ความเคลียร์ และ การกันร้อนต่างกันเยอะมาก ขับกลางวัน ปัญหาเรื่องเพลียแดดก็ไม่มี

ไม่นับรวมเรื่องการยึดกระจก ตอนเกิดอุบัติเหตุหนักๆ ที่ฟิล์มราคาแพง แทบไม่มีเศษกระจกร่วงเลยครับ

ออฟไลน์ BigCat

ผมจัดv koolครับ แน่นอน ใช้ชีวิตเยอะในรถมาก เดินทางบ่อย กลัววัสดุภายในเสีย

กะว่า5 ปีคุ้ม
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ apinui

V-kool ก็กันร้อนได้ดีล่ะครับ ..

แต่ผมไม่ไหวอะ .... คือมันใส เวลาเจอแดดแรงๆนี่แสบตามากครับ ... มันไม่ได้กรองแสงช่วยเลย กลัวตาจะเป็นต้อเสียเหลือเกิน ...

ขับกลางคือมันก็ดีอะครับ แต่เวลาเจอ แดดตอนเที่ยงๆ-บ่าย ในเมือง ที่แสงแดดมันสะท้อนจากรถรอบๆพุ่งมาที่รถเรา นี่แทบบ้าครับ

สิ่งสำคัญของฟิมล์รถยนต์นอกจากกันร้อนแล้ว ต้องช่วยกรองแสงด้วยครับ ไม่งั้นสายตาจะล้ามาก ....

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าคุณไม่ขับรถตอนกลางวัน หรือจอดในร่ม 100% ใช้ฟิมล์อะไรก็ได้ครับ

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
วีคูล ดี แพงมาก อายุสั้น ถ้าเงินถึงจัดไป สามปีห้าปีลอกทิ้งได้

ลามิน่า fx และctx ดี ราคากลางๆ แต่ขึ้นราคามาเท่าตัว
ด้อยกว่าวีคูลไม่มาก อายุสั้นลง เพราะลดต้นทุน 7-10ปี
ต้องติดกับร้านตัวแทนเท่านั้น จะได้เครมสะดวก
รุ่นถูกไม่แนะนำ ติดไปไม่คุ้ม แต่คนมักคิดว่าซื้อรถต้องแถมฟิล์ม
ไม่ต่างจากยางติดรถ ยังไงก็สู้ไปซื้อรุ่นใหม่จากร้านยางไม่ได้

3m รุ่นแพงดี แต่ลดต้นทุน รุ่นถูกอย่าดีกว่า

ชอบใส20-30% กลางคืนเห็นชัด กลางวันไม่ร้อนมาก สามยี่ห้อนี้ดี คนแก่ขับกลางคืนได้
40-50% ขับกลางวัน คนแก่มองเห็นสบาย มีฟิล์มนิรภัยกันหินขว้างได้ด้วย
สารพัดกันยูวี ไม่แพ้ครีมกันแดด กว่าจะรู้ว่าต่างกัน ก็ตอนเมษา หรือขับรถตากแดดทั้งวัน
เปิดแอร์เย็นเร็วต่างกันมาก ความร้อนเข้ามาช้าเร็วต่างกัน ทั้งที่สว่างเท่าๆกัน

ถูกๆทุกยี่ห้อ หลอกตา ไม่คมชัด มองไกลๆไม่ค่อยเห็น ยิ่งในร่มมองลำบากมาก
กันร้อนไม่ดี สู้สองอันข้างบนไม่ได้เลย ลอกออกยาก กาวไม่ดี
ยิ่งอยู่นาน ลวดละลายฝ้ามีสิทธิ์ขาดคาฟิล์มถูกได้

ส่วนที่ติดมืดๆ เก่าๆมองยิ่งลำบาก ถอยไปชนมาเยอะแล้ว
ฉาบปรอทผิดกม. หัวปิงปองไม่เล่นรอดตัว รบกวนชาวบ้าน

รถป้ายแดง ติดฟิล์มนิรภัยได้ครั้งเดียว ถ้าผ่านฟิล์มมาแล้วติดไม่ได้ ผิวกระจกไม่เรียบพอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 13:09:54 โดย bahamu »

ออฟไลน์ bravo

ผมติด V KOOL คุ้มกับเงินที่จ่ายไปครับ

ฟิล์มถูกๆ ถ้าอยากให้กันร้อนดี ต้องติดฟิล์มเข้มๆ แลกกับทัศนะวิสัยที่แย่ ในตอนกลางคืน ยิ่งคืนที่ฝนตกยิ่งแย่
ฟิล์มถูกๆ ถ้าใสๆ ก็ทัศนะวิสัยดี แต่เจอแดดแรงๆ ร้อนมาก

ฟิล์มดีๆ จ่ายแพงหน่อย แต่ได้ทั้งทัศนะวิสัยที่ดีและกันร้อนดีครับ

ต่อให้รถดี ช่วงล่างเทพ เบรกแจ่มๆ ถ้าทัศนะวิสัยแย่ ก็ไม่ปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ติดดีๆไปเลยทีเดียวจบครับ รถผมติด 3M FX ที่แถมมาจากศูนย์ ทนๆใช้ไปได้ 8 เดือน ร้อนมือมาก ยอมจ่ายแพงติดฟิล์ม Midas Photochormic ไป ชีวิตดีขึ้นเยอะครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ถ้าต้องขับรถตากแดดช่วงกลางวัน นานพอสมควร >2 ชม
สมควรติดดีๆเลยครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Barracuda

จำเป็น สำหรับผมจำเป็นมากๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จำเป็นครับ ติดทีเดียวไม่ได้ติดบ่อยๆ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผม จำเป็นมากๆครับ และเลือกฟิล์มความเข้มที่เหมาะกับเราก็สำคัญมากๆด้วยครับ ดูจากค่าแสงส่องผ่านและค่าลดความร้อนรวม  ต้องขับกลางคืนได้ไม่มืดไม่ลำบาก กลางวันแดดจัดๆต้องไม่ร้อนไม่แสบผิวแอร์ไม่ทำงานหนัก

เหตุผลหลักๆคือมันส่งผลต่อการใช้ชีวิตด้วยครับ อย่าให้แดดร้อนในตอนกลางวัน หรือการมองเห็นที่ลำบากในกลางคืนมาทำให้ไม่อยากเดินทางไปไหนมาไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 17:46:54 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ Newhang

วีคูล ดี แพงมาก อายุสั้น ถ้าเงินถึงจัดไป สามปีห้าปีลอกทิ้งได้

ลามิน่า fx และctx ดี ราคากลางๆ แต่ขึ้นราคามาเท่าตัว
ด้อยกว่าวีคูลไม่มาก อายุสั้นลง เพราะลดต้นทุน 7-10ปี
ต้องติดกับร้านตัวแทนเท่านั้น จะได้เครมสะดวก
รุ่นถูกไม่แนะนำ ติดไปไม่คุ้ม แต่คนมักคิดว่าซื้อรถต้องแถมฟิล์ม
ไม่ต่างจากยางติดรถ ยังไงก็สู้ไปซื้อรุ่นใหม่จากร้านยางไม่ได้

3m รุ่นแพงดี แต่ลดต้นทุน รุ่นถูกอย่าดีกว่า

ชอบใส20-30% กลางคืนเห็นชัด กลางวันไม่ร้อนมาก สามยี่ห้อนี้ดี คนแก่ขับกลางคืนได้
40-50% ขับกลางวัน คนแก่มองเห็นสบาย มีฟิล์มนิรภัยกันหินขว้างได้ด้วย
สารพัดกันยูวี ไม่แพ้ครีมกันแดด กว่าจะรู้ว่าต่างกัน ก็ตอนเมษา หรือขับรถตากแดดทั้งวัน
เปิดแอร์เย็นเร็วต่างกันมาก ความร้อนเข้ามาช้าเร็วต่างกัน ทั้งที่สว่างเท่าๆกัน

ถูกๆทุกยี่ห้อ หลอกตา ไม่คมชัด มองไกลๆไม่ค่อยเห็น ยิ่งในร่มมองลำบากมาก
กันร้อนไม่ดี สู้สองอันข้างบนไม่ได้เลย ลอกออกยาก กาวไม่ดี
ยิ่งอยู่นาน ลวดละลายฝ้ามีสิทธิ์ขาดคาฟิล์มถูกได้

ส่วนที่ติดมืดๆ เก่าๆมองยิ่งลำบาก ถอยไปชนมาเยอะแล้ว
ฉาบปรอทผิดกม. หัวปิงปองไม่เล่นรอดตัว รบกวนชาวบ้าน

รถป้ายแดง ติดฟิล์มนิรภัยได้ครั้งเดียว ถ้าผ่านฟิล์มมาแล้วติดไม่ได้ ผิวกระจกไม่เรียบพอ
ผมก็คืดแบบนั้นเหมือนกัน vkool ผมติดมาหลายคัน กากมากเป็นยี่ห้อที่ผมไม่มีวันติดอีกเลยหลังจากลองมาหลายคันแล้วจนแน่ใจ
อายุสั้น เสื่อมไว และกันร้อนได้ไม่ดีเท่าไหร่ ราคาแพง ดีตรงที่ใส แต่ผมไม่เน้นใสมาก เลยไม่เหลือข้อดีแม้แต่น้อยในการจะติดยี่ห้อนี้ครับ

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
เลยอยากสอบถามเพื่อนๆสมาชิกว่า คุ้มค่ามั้ยที่จะลงทุนติดฟิล์มแพง
มีข้อดีอะไรบ้าง

คุ้มค่ามั้ย..ส่วนตัวผม คุ้มครับ ... เคยใช้ฟิล์มถูกๆกับฟิล์มดี มันต่างกัันมากจริงๆ ฟิล์มดีๆช่วยให้ขับรถสบายตา สบายกาย ไม่แสบผิว

สอบถามเพิ่มเติมว่า 3m crystalline กับ V-kool นี่ ต่างกันมากมั้ยคะ

เคยนั่งรถเพื่อนที่ใช้ vkool รู้สึกว่ารุ่นดีๆจะเป็นฟิล์มใส ซึ่งผมไม่ชอบใส ต้องการความเป็นส่วนตัวบ้าง สรุปเลยเลือก Crystalline 40 และที่เลือกเพราะ
1) คุ้มกว่า ไม่ใสเกินและไม่มืดเกินไป ขับกลางคืนสบายมาก อีกอย่าง ฟิล์มดียังไงเจออากาศร้อนบ้านเรา 5-7 ปีก็เริ่มเสื่อมแล้ว จะเอาแพงกว่านี้ไปทำไม
2) ไม่มีปัญหากับ GPS และบัตรทางด่วน

ออฟไลน์ SM.

ถ้ากลัวจ่ายแพง อย่าไปติดยี่ห้อหลักสิครับ พวกนี้ค่าการตลาดสูง ทำให้ราคาสูงตามไปด้วย ปัจจุบันฟิล์มมีหลายยี่ห้อมาก

ออฟไลน์ seeker

ฟิล์มใสกันร้อนดีราคาแพงสุด คือพวก vk, crystaline
ข้อดีคือกลางคืนขับสบาย กลางวันไม่ร้อน crystaline จะไม่มีปัญหา gps, easy pass ใช้อยู่ คอนเฟิร์ม
ข้อเสียคือความเป็นส่วนตัวน้อย วางของในรถแล้วข้างนอกมองเห็น เสี่ยงโดนทุบ

แต่ถ้าชอบฟิล์มดำ อยากให้ลองเซรามิค เข้ม กันร้อนดี แต่อาจมีปัญหากับคนที่ตามีปัญหาตอนกลางคืน นี่ก็อยากลองอยู่

ออฟไลน์ Starplatinum35

• Sr. Member
  • R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
เพิ่งลอกบานหน้า vk40 ทิ้ง ติด ceramic 60% ไปครับ กันร้อนดีแต่เวลาขับกลางวันมันแสบตาจริงๆ ยิ่งขับทางไกลตาล้ามาก ใสเกินไป
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ tampz

• Newbie
  • *
ถ้ามีงบถึงผมว่าเลือกฟิล์มดีๆไปเลยก็ดีกว่าอยู่แล้วครับ ต่อให้ไม่ได้อยู่ในรถทั้งวัน อย่างน้อยๆเวลาใช้งานจริงมันก็ป้องกันทั้งแดด uv อะไรต่ออะไรได้ ติดทั้งทีเอาของดีเลยดีกว่าครับ ส่วนตัวก็ชอบคริสตันไลน์เหมือนกันในราคาที่ถูกกว่าแต่คุณภาพใกล้เคียงกัน

ออฟไลน์ force_5147

• **
ลามิน่าดีสุดแล้วครับ ลองมาหมดแล้ว บริการหลังการขายไม่เคยทำให้ผิดหวัง

ออฟไลน์ Natural_Bank

• **
จำเป็นที่สุดครับ เพราะทุกอย่างคือการลงทุน ถ้าทุนน้อยก็จะได้ฟิล์มคุณภาพดีตามลำดับครับ แนะนำให้ใช้ฟิล์มแถมไปก่อนถ้างบไม่ถึง แล้วเก็บเงินเปลี่ยนมาติดเซรามิคดีๆไปเลยครับ