ผู้เขียน หัวข้อ: [รถมือสอง] mazda 2 ดีเซล กับ เบนซิล เลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 6906 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lockjung

• Newbie
  • *
[รถมือสอง] mazda 2 ดีเซล กับ เบนซิล เลือกอะไรดีครับซื้อเงินสด ระหว่าง

1. m2 เบนซิล 2015 ตัวสแตนดาร์ต ไมล์ 5x,xxx  (รวมชุดแต่งรอบคัน) ราคาประมาณ ไม่เกิน 4 แสน
2. m2 ดีเซล 2016 ตัวท็อป ไมล์ 2x,xxx (รวมชุดแต่งรอบคัน) ราคาตัดสด 4.5 แสน

ตัวดีเซลก็มีห่วงเรื่องเครื่องสั่น
ตัวเบนซิลก็มีห่วงเรื่องอัตราเร่ง

ผมใช้งานประจำวันไป-กลับที่ทำงาน กัลปพฤกษ์-วิทยุ (วิ่งสาธรทั้งเส้น) และมีออก ตจว บ้าง เดือนละ ครั้ง 2 ครั้ง

ขอบคุณครับ   :D

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
Re: [รถมือสอง] mazda 2 ดีเซล กับ เบนซิล เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 13:48:00 »
ขับ 1.3 เบนซินอยู่ครับ ผมวาอัตราเร่งก็ไม่ได้แย่มากครับ เสียงเครื่องตอนเร่ง(เค้น) ก็มันส์อยู่ครับ

ว่าแต่ตัวดีเซล ปีใหม่กว่า เป็นตัว TOP อีกต่างหาก ราคาแพงกว่า 5หมื่นเองหรือครับนี่
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

• Newbie
  • *
Re: [รถมือสอง] mazda 2 ดีเซล กับ เบนซิล เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 13:53:27 »
ขับ 1.3 เบนซินอยู่ครับ ผมวาอัตราเร่งก็ไม่ได้แย่มากครับ เสียงเครื่องตอนเร่ง(เค้น) ก็มันส์อยู่ครับ

ว่าแต่ตัวดีเซล ปีใหม่กว่า เป็นตัว TOP อีกต่างหาก ราคาแพงกว่า 5หมื่นเองหรือครับนี่

ครับ เจ้าของขายเปลี่ยนสัญญา ผ่อนต่อ แต่ถ้าตัดสด ก็ยอดตามที่แจ้งไว้นะครับ
1.3 อัตราเร่งพอไหวไมครับ
ใช้ในเมือง แบบผม จะกินประมาณไหร่หรอครับพี่

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 13:55:20 »
ห่วงอัตราเร่งไป 1.5 เลยครับ ต่าง 5หมื่นเอง

ออฟไลน์ BOBBY_7

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 14:00:44 »
 กัลปพฤกษ์-วิทยุ (วิ่งสาธรทั้งเส้น) และมีออก ตจว บ้าง เดือนละ ครั้ง 2 ครั้ง

--ส่วนมากจะอยู่บนถนนรถติด เบนซิล ก็น่าจะเมาะสม
ดีเซลขับรถติดๆ ผมว่ามันอึดอัด และรถมันอยากจะไป (ผมใช้ดีเซลอยู่ 1คัน)

ปล.ปัญหาดีเซล ในการขับในเมืองมีข้อมูลเก่าๆลองหาดูผมจำมิได้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 14:22:29 »
ห่วงอัตราเร่งไป 1.5 เลยครับ ต่าง 5หมื่นเอง

นิดนึงครับ เพราะเดิมขับ มิตซู ท้ายเบนซ์ เก่าๆ เครื่องมัน 1.8 นะครับ
และเคยขับมิราจ ของน้อง ก็อึดอัดตอนจอดแล้วออกตัว และพอลอยตัวก็ออกจะไม่มั่นใจอะครับ
และก็เคยเช่าสวิฟท์ขับ ก็ออกตัวอึดๆหน่อย เลยไม่มั่นใจกับ 1.3 นะครับ

กัลปพฤกษ์-วิทยุ (วิ่งสาธรทั้งเส้น) และมีออก ตจว บ้าง เดือนละ ครั้ง 2 ครั้ง

--ส่วนมากจะอยู่บนถนนรถติด เบนซิล ก็น่าจะเมาะสม
ดีเซลขับรถติดๆ ผมว่ามันอึดอัด และรถมันอยากจะไป (ผมใช้ดีเซลอยู่ 1คัน)

ปล.ปัญหาดีเซล ในการขับในเมืองมีข้อมูลเก่าๆลองหาดูผมจำมิได้

ครับ ส่วนใหญ่ 5 วันทำงาน ก็ไป-กลับ 10 กว่าโล ขาละ ชม. ครึ่ง เป็นอย่างน้อย
ปัญหาดีเซลในเมืองมีอะไรหรอครับ มีิลิงค์ให้ผมตามไปดูไมครับ

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 15:00:48 »
ดีเซล ราคาดีมาก น่าสนใจนะครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 16:01:20 »
ลองเข้าคลับดูครับ แล้วจะไม่อยากซื้อดีเซล Defect มันโหดมาก แก้ไม่หายด้วย

ต่อให้ราคาเท่ากันจริงๆ ผมก็ไม่เอาดีเซล

ออฟไลน์ Boogboeg

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 16:15:38 »
ลองเข้าไปดูปัญหาในคลับก่อนตัดสินใจนะครับ มันเกิดจากการออกแบบระบบเครื่องยนต์เลย โอกาสเจอเยอะมากครับ ผมสนใจ CX5 ยังไม่กล้าซื้อเลยครับ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 16:19:37 »
ส่วนตัวคิดว่า รถรุ่นนี้ไม่น่าสนใจ ถ้าไม่ซื้อเครื่องดีเซลค่ะ

ถ้าจากสองตัวเลือกนี้ เราคงเลือก Diesel และจูนปิด EGR + อุด EGR ค่ะ ส่วนตัวตอนแรกก็ไม่คิดจะทำเหมือนกัน แต่สุดท้ายความกลัวสั่นมันมากกว่า ตัดสินใจจูนปิดไปตอน 8,000 กิโลเมตร และเพิ่งมาอุดตอน 15,000 กิโลเมตรค่ะ

เราเองก็วิ่งในเมืองเหมือนกัน เติม Shell V-Power มาตั้งแต่ถังแรก ตอนที่จูนเนอร์อุด EGR ให้ คราบเขม่าข้างนอกยังดูไม่แย่มาก (จูนเนอเร์บอกว่าสะอาด ถ้าเทียบกันคันอื่นๆ) แต่ข้างในก็ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะ

แต่ถ้าให้เลือกจริงๆ ส่วนตัวคงไปตัวเลือกอื่นค่ะ เบนซินเองก็ไม่ใช่ว่าไม่มีปัญหาเลย  :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 16:55:37 »
ถ้าไม่กลัวรถสั่น ซึ่งส่วนใหญ่เป็น  และต้องหมั่นเผาเขม่า ก็จัดดีเซลไปครับ ดีกว่าแน่นอน
แต่ถ้าเน้นขับแบบประหยัด อัตราเร่งไม่ได้ขี้เหร่อะไรมาก ใช้ยาวๆ ก็เบนซินครับ 

ผมใช้เบนซินอยู่  ขับออกต่างจังหวัดก็สบายๆครับ บางครั้งวิ่ง 150-160  ก็ไม่รอดครับ โดน ฮ่าฮ่า
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 17:09:39 »
ไม่ได้ตามปัญหาดีเซลของ2ว่าเป็นแบบไหน

ถ้าไม่ร้ายแรงไปดีเซลเลย ซัดมันบ้างถ้ามีจังหวะหรือช่วงรถไม่ติด

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 17:11:35 »

ราคาดี แต่กลัวผลตามมาอะครับ

ลองเข้าคลับดูครับ แล้วจะไม่อยากซื้อดีเซล Defect มันโหดมาก แก้ไม่หายด้วย

ต่อให้ราคาเท่ากันจริงๆ ผมก็ไม่เอาดีเซล

เห็นเยอะเหมือนกันครับ แต่ถ้าเอามา จูน - อุด egr พอหมดประกัน ไปทำท่อแทน และจูนปิด DPF อะครับ ที่คิดๆไว้

ส่วนตัวคิดว่า รถรุ่นนี้ไม่น่าสนใจ ถ้าไม่ซื้อเครื่องดีเซลค่ะ

ถ้าจากสองตัวเลือกนี้ เราคงเลือก Diesel และจูนปิด EGR + อุด EGR ค่ะ ส่วนตัวตอนแรกก็ไม่คิดจะทำเหมือนกัน แต่สุดท้ายความกลัวสั่นมันมากกว่า ตัดสินใจจูนปิดไปตอน 8,000 กิโลเมตร และเพิ่งมาอุดตอน 15,000 กิโลเมตรค่ะ

เราเองก็วิ่งในเมืองเหมือนกัน เติม Shell V-Power มาตั้งแต่ถังแรก ตอนที่จูนเนอร์อุด EGR ให้ คราบเขม่าข้างนอกยังดูไม่แย่มาก (จูนเนอเร์บอกว่าสะอาด ถ้าเทียบกันคันอื่นๆ) แต่ข้างในก็ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะ

แต่ถ้าให้เลือกจริงๆ ส่วนตัวคงไปตัวเลือกอื่นค่ะ เบนซินเองก็ไม่ใช่ว่าไม่มีปัญหาเลย  :)

ครับ กะได้มาก็เอาไปอุด และจูนปิดเลย

ถ้าไม่กลัวรถสั่น ซึ่งส่วนใหญ่เป็น  และต้องหมั่นเผาเขม่า ก็จัดดีเซลไปครับ ดีกว่าแน่นอน
แต่ถ้าเน้นขับแบบประหยัด อัตราเร่งไม่ได้ขี้เหร่อะไรมาก ใช้ยาวๆ ก็เบนซินครับ 

ผมใช้เบนซินอยู่  ขับออกต่างจังหวัดก็สบายๆครับ บางครั้งวิ่ง 150-160  ก็ไม่รอดครับ โดน ฮ่าฮ่า

เบนซิน ไม่รอด นี้ อะไรไม่รอดหรอครับ 5555

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 18:14:43 »

ราคาดี แต่กลัวผลตามมาอะครับ

เห็นเยอะเหมือนกันครับ แต่ถ้าเอามา จูน - อุด egr พอหมดประกัน ไปทำท่อแทน และจูนปิด DPF อะครับ ที่คิดๆไว้

ครับ กะได้มาก็เอาไปอุด และจูนปิดเลย

เบนซิน ไม่รอด นี้ อะไรไม่รอดหรอครับ 5555
ไม่รอดครับ คือ โดนใบสั่งครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 19:20:54 »
ตามโจทย์และตัวเลือกที่ให้มา

ผมเชียร์ดีเซล แนะนำเติมน้ำมันเกรดพรีเมี่ยมเท่านั้น ถ้าเลือกยี่ห้อที่ได้ euro5 ได้ ก็น่าจะดีครับ

ซื้อมือ 2 เงินสด ราคา 4.5 แสน ถ้าใช้ไปแล้วเกิดปัญหา จนไม่อยากใช้ต่อ ก็ขายทิ้ง คิดว่าคงเจ็บตัวไม่หนักจนเกินจะรับได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 19:30:13 โดย bravo »

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 20:56:08 »

ครับ เจ้าของขายเปลี่ยนสัญญา ผ่อนต่อ แต่ถ้าตัดสด ก็ยอดตามที่แจ้งไว้นะครับ
1.3 อัตราเร่งพอไหวไมครับ
ใช้ในเมือง แบบผม จะกินประมาณไหร่หรอครับพี่

ผมใช้ ตจว ครับ แต่ก็มีแยกเยอะ ติดไฟแดงบ่อย (แต่ไม่นานมาก) เหยียบตามใจ ก็ได้ประมาณ 15km/l ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 07:03:14 »
ชม นี้ เบนซิลสบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 07:36:31 »
กลัวดีเซล ก้ไปเบนซินสิครับ

ใช้รถ เน้นสบายใจไว้ก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ sootman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 08:32:12 »
กำลังเลือก 2 ตัวนี้อยู่เลยครับ แต่กะจะซื้อมือหนึ่ง ไปลองขับมาแล้วก็ไม่รู้สึกว่าเบนซินจะอืดมากนักนะครับ แต่ช่วงล่างผมคิดว่าตัวดีเซลเฟิรม์กว่าเยอะเลยและอัตราเร่งก็ดีกว่า แต่ผมขับรถไม่เร็วก็เลยไม่รู้สึกต่างกันมากเท่าไหร่ ดูค่าตัวของตัวท้อปต่างกันเกือบ 120,000 อยากได้ดีเซลนะ แต่หวั่นกับปัญหาที่มีข่าวออกมา มีเพื่อนที่ทำงานใช้ดีเซลอยู่ 2 คัน เขาก็ยังไม่เจอปัญหาเครื่องสั่นอะไรกันนะ ยังช่างใจอยู่เหมือนกันเลย

ออฟไลน์ Kontyz444

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 12:05:34 »
ดีเซลเลยครับ ผมใช้อยู่ไม่พบเจอปัญหาใดๆเลย ไม่ได้อุด egr ด้วย แต่ผมว่างเป็นอัดนะครับขับรถไว ตอนนี้ก้อจะ 4 หมื่นโลละ
Bmw e90 320d lci 2010
Mazda 2 diesel 2016
Accord g9 mc 2016
Honda civic fb 2013
Vigo champ cng 2013

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 10:35:39 »
ถ้าเป็นผม คงดีเซลลล