ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการ เคลมประกันหน่อยครับ  (อ่าน 4095 ครั้ง)

ออฟไลน์ kompakorn

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องการ เคลมประกันหน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 14:57:37 »
สอบถามเรื่องการ เคลมประกันกับ ธนชาติ หน่อยครับพอดีรถจะหมดกรรมธรรมม์เดือนนี้แล้วครับ และจะมีการเปลี่ยน บริษัทประกันใหม่ครับมีผลเดือนนี้เหมือนกันครับ มีคำถามนะครับ

1.ผมจะเคลม รอยบางจุดกับ ประกันธนชาติไว้ก่อนจะหมดประกันครับ และจะเก็บใบเคลมไว้ยังไม่ไปทำครับ
คำถามก็คือถ้าผมเก็บใบเคลมไว้และไปเคลมรอยหลังจากที่เราหมดสัญญากับธนชาติแล้ว ทาง ศูนย์จะยินยอมให้ ซ่อมหรือป่าวครับ แล้วธนชาติจะเบิกจ่ายให้ได้ไหมเพราะผมไม่ใช้บริษัทเดิมแล้วครับ

2.ผมจะเสียประวัติการเคลม กับบริษัทใหม่ ที่ผม ใช้อยู่หรือป่าวครับ

ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ BlueJays

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่องการ เคลมประกันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 16:25:29 »
1. ใบเครมปกติมีอายุ 2 ปี แต่ผมแนะนำแบบนี้ ให้ไปคุยกับอู่ที่จะทำเพื่อเจอนัดทำสีรถไว้ล่วงหน้า พร้อมเมื่อไหร่ก็ตกลงกับอู่กันไป

2. ไม่เสียประวัติกับบริษัทใหม่ 100%

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการ เคลมประกันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 16:34:29 »
- ถ้าลูกค้ามีเคลมเป็นฝ่ายถูก ใบเคลมมีอายุ 2 ปี
- ถ้าลูกค้ามีเคลมเป็นฝ่ายผิด ใบเคลมมีอายุ 1 ปี
- ถ้าไม่มีคู่กรณี ถือว่าลูกค้าเป็นฝ่ายผิด ใบเคลมจะมีอายุ 1 ปี

แต่มีการคุมราคาไว้แล้ว หากยืดไป ได้แผลใหม่มา ก็ต้องจ่ายส่วนต่างเอง
อู่ หรือศูนย์ มีสิทธิ์ที่จะไม่รับใบเคลม คุณต้องออกเงินเอง แล้วเอาใบเคลมไปเบิก เงินกับประกันเองทีหลัง ยุ้งยากหลายต่อ

เปลี่ยนประกันประวัติก็เริ่มใหม่ ไม่ได้ส่วนลด จ่ายเบี้ยเต็มจำนวน
แต่บางบริษัท จะมีการเช็คย้อนหลัง ถ้าที่ประกันเก่าประวัติเคลมถี่มาก เคลมไว้เยอะมาก เขาก็ไม่ให้ทำคับ ประวัติเสียเกินจะเยียวยา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 16:36:25 โดย เต๋า AV »

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 16:36:21 »
สอบถามนึดนึงครับ ประกันภัยของธนชาต บริการเป็นไงบ้าบครับ กำลังจะต่อประกันรถอยู่ มีของธนชาตเป็นตัวเลือก แต่ยังไม่เคยใช้บริการเลย
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 16:51:59 »
1.ได้ครับ แต่อย่าให้มีรอยใหม่เกิดขึ้น ถึงมีก็ขอให้ใกล้เคียงหรืออยู่บริเวณนั้นจะดีที่สุด
2.มีเคลมทุกปียังไม่เสียเลยครับ นอกจากเคลมผิดบ่อยมากๆๆๆหรือเสียหายหนักบ่อยๆ ก็โดนแน่นอน ประกันส่วนใหญ่จะแทบไม่รับเลย

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 00:33:53 »
สอบถามนึดนึงครับ ประกันภัยของธนชาต บริการเป็นไงบ้าบครับ กำลังจะต่อประกันรถอยู่ มีของธนชาตเป็นตัวเลือก แต่ยังไม่เคยใช้บริการเลย

ผมใช้ธนชาตอยู่ พนักงานเคลม ใช้เวลาไม่นานในการเดินทางมาหาเรา ตามจุดที่ต้องการ

เท่าที่พบ ไม่ค่อยงี่เง่า .. ความเสียหายเท่าไร ก็อนุมัติจริงตามนั้น

ถ้าฝ่าย Body Repair ของศูนย์ ตรวจพบความเสียหายเพิ่มเติม ก็แจ้งไป แล้วก็ได้อนุมัติตามปกติ

สรุป .. ผมว่าเมื่อเทียบกับเบี้ยต่อปี ที่ไม่แพงนัก ผมก็โอครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 06:59:35 »

ผมใช้ธนชาตอยู่ พนักงานเคลม ใช้เวลาไม่นานในการเดินทางมาหาเรา ตามจุดที่ต้องการ

เท่าที่พบ ไม่ค่อยงี่เง่า .. ความเสียหายเท่าไร ก็อนุมัติจริงตามนั้น

ถ้าฝ่าย Body Repair ของศูนย์ ตรวจพบความเสียหายเพิ่มเติม ก็แจ้งไป แล้วก็ได้อนุมัติตามปกติ

สรุป .. ผมว่าเมื่อเทียบกับเบี้ยต่อปี ที่ไม่แพงนัก ผมก็โอครับ
เรื่องพนักงาน แล้วแต่ดวง ว่าแถวนั้นเจอคนแบบไหนครับ ทุกยี่ห้อเหมือนกันหมดแล้วแต่ดวงเลยตรงนี้
ส่วนเรื่องการเคลม ถ้าไม่อยากมากความไปวิริยะ นอกนนั้นแล้วแต่กรณี บางทีก็ยาก บางทีก็ง่าย แล้วแต่กรณี เพราะเห็นมันมีปัญหาหมดแทบทุกเจ้า อันนี้ไปหาอ่าน หาข้อมูลได้เลยเจอมากมาย ธนชาตินี่แหละ ดีหน่อยวิริยะปัญหาน้อย แต่ก็แพง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 07:37:43 »
1. ใบเครมปกติมีอายุ 2 ปี แต่ผมแนะนำแบบนี้ ให้ไปคุยกับอู่ที่จะทำเพื่อเจอนัดทำสีรถไว้ล่วงหน้า พร้อมเมื่อไหร่ก็ตกลงกับอู่กันไป

2. ไม่เสียประวัติกับบริษัทใหม่ 100%

+1 ตามนี้เลยครับ ผมก็ทำประจำ เคลมเก็บไว้ก่อน

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 08:47:37 »
จะต่อประกันใหม่ ต้องมาถ่ายรูป และถ้ารถไม่สมบูรณ์ ก็จะเว้นตรงนั้นจนกว่าจะซ่อม

ทำไมถึงไม่ซ่อมละครับ