ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามครับ อยู่คอนโด ควรเคลือบแก้ว หรือ เคลือบสี ดีครับ (เพิ่งจะมีรถคันแรก)  (อ่าน 5583 ครั้ง)

ออฟไลน์ u5314041

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ ผมรบกวนสอบถามหน่อยครับว่า

ปกติอาศัยอยู่คอนโด ข้อจำกัดคือ ผมไม่สามารถล้างรถเองได้อยู่แล้ว แต่ตั้งใจจะล้างรถที่คาร์แคร์ 2 อาทิตย์ครั้งนึง แล้วก็จะมาลงน้ำยาเงาๆถูๆก๊อกๆแก๊กๆเอาครับ

แต่เนื่องด้วยตอนรับรถมาจากโชว์รูม เค้าก็ขัดเคลือบสีที่เป็นโปรโมชั่นเดียวกับคูปองแถมตอนออกรถคือ เคลือบสี 20 ครั้ง ฟรีค่าแรง 2 ครั้ง ผลปรากฎว่ารถเป็นรอยที่ใช้เครื่องขัดเต็มเลย

ตอนแรกก็ตัดสินใจว่าจะเคลือบแก้วเพราะเค้าต้องมีการเตรียมพื้นผิวรถให้ดีที่สุดก่อนทำการเคลือบ แต่พอมาหาข้อมูลอ่านๆดูแล้ว บางท่านก็บอกว่าเอาตังไปเคลือบสีดีๆ ดีกว่าครับ

ผมจึงสับสนว่า เคลือบสีที่เค้าว่าคือ การที่เข้าคอร์สของคาร์แคร์ที่แบบแพงๆใช่ไหมครับหลายๆพัน แล้วเค้าทำอะไรกับรถเราบ้างครับจ่ายครั้งเดียวจบเลยหรือป่าว

ความคงทนอันไหนทนกว่ากันครับ เคลือบแก้วกับเคลือบสี

แล้วถ้าแบบนี้ผมควรจะเคลือบแก้วหรือเคลือบสี ครับ

ปล. รถผมสีดำครับ

ถามเพิ่มเติมครับ

ความถี่ของการ Service ของเคลือบแก้วสามารถบ่งบอกอะไรได้บ้างไหมครับ เช่น ความคงทน ความหนาของชั้นเคลือบ ความปรานีต

ตอนนี้ผมได้ข้อมูลมา 3 ที่ครับ ประมาณนี้

1.  ทิ้งรถไว้ทำ 10-12 ชม. Service ทุก 6 เดือน
2. ทิ้งรถไว้ทำ 1 วัน Service ทุก 3 เดือน
3. ทิ้งรถไว้ทำ 2 วัน Service ทุก 6 เดือน ครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 17:32:08 โดย u5314041 »

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
คอนโดเคลือบสีดีกว่าครับ ไงก็ต้องไป Car Care

ออฟไลน์ gamaga

คอนโดเคลือบสีดีกว่าครับ ไงก็ต้องไป Car Care

+1 ครับ

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
ความเห็นส่วนตัวผม  เคลือบแก้วที่ดีๆ ไปเลย แล้วหลังจากนั้นล้างรถเอา ไม่ต้องเอาแบบแพงมากก็ได้ จะล้างตามปั้มก็ประหยัด  หรือถ้าเงินเหลือก็ล้างคาร์แคร์ก็ได้ครับ

เคลือบแก้วออกมาแล้ว มันเงางามกว่าเคลือบสี  ต่อให้เคลือบสีบ่อยๆ  แต่มันก็เหมือนกับการไปเคลือบหลังจากรถมีรอยขนแมวหลังการใช้มาแล้วระยะนึงนั่นแหละ

• **
ขั้นตอนการเตรียมพื้นผิวรถก่อนเคลือบนี่ต่างกันมากไหมครับ

ผมพอรู้มาว่าเคลือบแก้วใช้เวลาทำประมาณ 10-12 ชั่วโมง ผมดูวีดีโอตามยูทูปเห็นว่างานละเอียดดีครับ

ส่วนเคลือบสีผมไม่มีความรู้เลยครับ

ออฟไลน์ Fat

ของผมเคลือบสีธรรมดา อยู่ทั้งบ้านและคอนโดสลับกัน อยู่บ้านก็ใช่ว่าจะล้างเอง นานๆครั้งที่ล้างเอง ล้างแค่น้ำเปล่า เคลือบสีไว้ธรรมดาให้สม่ำเสมอ ก็ล้างรถง่ายแล้วครับ

ส่วนคาร์แคร์ จะล้างเคลือบสีเดือนละครั้ง ตกครั้งนึง 400-440 บาท แล้วแต่ร้าน บางร้านจะลูบดินน้ำมันให้ด้วย (รถไซส์L) เอาน้ำยาไปเอง ลงทุนซื้อน้ำยาดีๆไว้ขวดนึงประมาณพันกว่าบาท ใช้ได้เป็นปี  ระหว่างเดือนอาจมีล้างดูดฝุ่นธรรมดาอีกครั้งก็ตก 200-240บาท  รวมๆแล้วค่าใช้จ่ายตกประมาณปีละ 8,000นิดๆ จริงๆราคานี้ถ้าซื้อแพจเกจเคลือบแก้วรายปีก็พอได้ละ เห็นรายปีแบบ8,000-12,000เยอะมาก หรือแบบ3ปียิ่งถูกประมาณ 25,000-26,000

แต่ผมมองว่าเคลือบแก้วมา ผมก็เอาไปล้างคาร์แคร์อยู่ดี เพราะเครื่องไม้เครื่องมือเค้าครบกว่า ดูดฝุ่นให้ด้วย เลยคิดว่ามันจะมาเสียเงินซับซ้อนกันเปล่าๆ เคลือบแก้วทำให้ล้างง่ายขึ้น แต่ผมไม่ได้ล้างเองอีก คาร์แคร์ล้างให้เลยคิดว่าไม่จำเป็น ยกเว้นแต่ว่าล้างรถเองบ่อยๆ อันนี้น่าทำแค่น้ำเปล่าก็เงาแล้ว

ทุกวันนี้รถก็เงาเพียงพอแล้ว ยิ่งรถผมสีเงินดูแลง่าย เลือกร้านคาร์แคร์ที่มีมาตรฐานหน่อย อย่าไปล้างสุ่มสี่สุ่มห้า ผมล้างประจำอยู่2-3ร้าน มีขนแมวบ้างแต่น้อยมากจริงๆ มองไม่เห็นด้วยตาเปล่าต้องเอาไฟส่อง ไว้ค่อยขัดชุดใหญ่ทีเดียว

ผมว่าอยู่คอนโดล้างเคลือบสีธรรมดาก็พอแล้ว เพราะถึงเคลือบแก้วมา ในแต่ละเดือนก็ต้องเอาไปล้างคาร์แคร์อีกอยู่ดี สู้เวลาไปล้างคาร์แคร์แต่ละครั้งก็เคลือบสีไปด้วยเลยดีกว่า แต่ถ้าบอกว่าอยู่คอนโดแต่ไม่มีเวลาเอารถไปล้างเลย จะล้างนานๆที อันนี้ผมจะเชียร์เคลือบแก้วนะ ยังไงลองชั่งใจดูครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Civic_FD

• **
ถ้ามีเวลาเต็มๆ วัน สัก 1 วัน / 6 เดือน  เคลือบแก้วเองครับ  ผมซื้อมาเคลือบเอง ซื้อเครื่องขัด น้ำยาขัดสี  จากนั้นลงเคลือบแก้ว  งบประมาณครั้งแรกประมาณ 7-8 พัน  หลังจากนั้น สั่งแต่น้ำยาเคลือบแก้วมาทำเองครับ  เหนื่อยๆ แต่ทำแล้วคุ้มครับ
Wave Z

ออฟไลน์ sukhontha

เคลือบแก้ว ขีดข่วนง่ายมาก  ถ้ารักษาไม่ดี แย่ 

เคลือบสีธรรมดาก็ได้  ถ้าอยากกันขีดข่วน  ไป เซรามิคเลยกันดีกว่า  แต่แวววาวน้อยกว่าเคลือบแก้ว..

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
เคลือบแก้ว เคลือบสี อันนี้แล้วแต่ชอบครับ ถ้าจะเคลือบแก้ว อย่าเห็นแก่ของถูก จงเลือกแบบนี้ มี Service และร้านมีความมั่นคง ไม่ก็ถ้าไหว หาซื้อน้ำยายี่ห้อดีๆ มาเคลือบเองก็ได้ แต่ถ้าจะเอาเคลือบแก้วถูกๆ แบบ 2-3 พัน เพื่อประหยัดงบแล้วละก็ เคลือบสีก็พอครับ

ผมอยู่คอนโด ล้างรถ 2 สัปดาห์ครั้งที่ Car Care เหมือนกัน รถผมเคลือบแก้ว เพราะว่าเป็นคนชอบรถเงาๆ ครับ รอยมีเยอะมั้ย มีครับ แต่ทุก 6 เดือน ร้านเค้าขัดลบรอย แล้วลงน้ำยาใหม่ให้อยู่แล้ว ก็เลยไม่ซีเรียสเท่าไหร่ครับ อย่างน้อยให้มันเป็นรอยบนเคลือบแก้ว ก็ยังดีกว่าโดนชั้นสี

ส่วนเคลือบสีของศูนย์ละก็ ถ้าเป็นค่าย H นี่อย่าได้ไปลองเด็ดขาด แค่รถผมเคลือบสีวันรับรถ ชับไปร้านเคลือบแก้วหลังออกรถ เช็คสภาพเจอรอยขนแมวเพียบ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

• **
เคลือบแก้ว เคลือบสี อันนี้แล้วแต่ชอบครับ ถ้าจะเคลือบแก้ว อย่าเห็นแก่ของถูก จงเลือกแบบนี้ มี Service และร้านมีความมั่นคง ไม่ก็ถ้าไหว หาซื้อน้ำยายี่ห้อดีๆ มาเคลือบเองก็ได้ แต่ถ้าจะเอาเคลือบแก้วถูกๆ แบบ 2-3 พัน เพื่อประหยัดงบแล้วละก็ เคลือบสีก็พอครับ

ผมอยู่คอนโด ล้างรถ 2 สัปดาห์ครั้งที่ Car Care เหมือนกัน รถผมเคลือบแก้ว เพราะว่าเป็นคนชอบรถเงาๆ ครับ รอยมีเยอะมั้ย มีครับ แต่ทุก 6 เดือน ร้านเค้าขัดลบรอย แล้วลงน้ำยาใหม่ให้อยู่แล้ว ก็เลยไม่ซีเรียสเท่าไหร่ครับ อย่างน้อยให้มันเป็นรอยบนเคลือบแก้ว ก็ยังดีกว่าโดนชั้นสี

ส่วนเคลือบสีของศูนย์ละก็ ถ้าเป็นค่าย H นี่อย่าได้ไปลองเด็ดขาด แค่รถผมเคลือบสีวันรับรถ ชับไปร้านเคลือบแก้วหลังออกรถ เช็คสภาพเจอรอยขนแมวเพียบ

ค่ายเดียวกันเลยครับ แล้วก็เจอตั้งแต่วันรับรถเลย แถมยังมีหน้ามาแถมคูปองให้อีก (นอกรายการแถม) น้ำตาจะไหล 55

ออฟไลน์ chaithawat

เคลือบแว๊กซ์เงางามกว่าครับ เคลือบแก้วได้แค่ล้างง่ายกว่าเล็กน้อยเท่านั้นไม่ได้หมายความว่าเคลือบแล้วสีจะไม่ซีดจางหรือเกิดรอยยาก  ถ้าเจอคราบแมลงยางมะตอยนานๆก็หน้ามืดเหมือนกัน เก็บเงินสองสามหมื่นไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ ไม่ต้องเสียเวลาเมนทีแนนซ์ทุกหกเดือน จะขัดจะแว๊กซ์อะไรลงก็ได้ไม่ได้ ได้ลองแว๊กซ์ดีๆดีกว่าสนุกดี  ของผมขัดทิ้งหมดแล้วมันลอกเป็นหย่อมๆเหมือนขี้กากตอนส่องไฟลงไป
รถจอดตากแดดเป็นสิบปีนั่นหละสีถึงจะด้าน ใช้งานปกติล้างทำความสะอาดทั่วไปไม่เคลือบอะไรเลยห้าหกปีสียังไงก็เงาไม่มีหมองครับ เอาเงินไปทำสีใหม่ตอนเก่าแล้วยังดีซะกว่า

• **
เคลือบแว๊กซ์เงางามกว่าครับ เคลือบแก้วได้แค่ล้างง่ายกว่าเล็กน้อยเท่านั้นไม่ได้หมายความว่าเคลือบแล้วสีจะไม่ซีดจางหรือเกิดรอยยาก  ถ้าเจอคราบแมลงยางมะตอยนานๆก็หน้ามืดเหมือนกัน เก็บเงินสองสามหมื่นไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ ไม่ต้องเสียเวลาเมนทีแนนซ์ทุกหกเดือน จะขัดจะแว๊กซ์อะไรลงก็ได้ไม่ได้ ได้ลองแว๊กซ์ดีๆดีกว่าสนุกดี  ของผมขัดทิ้งหมดแล้วมันลอกเป็นหย่อมๆเหมือนขี้กากตอนส่องไฟลงไป
รถจอดตากแดดเป็นสิบปีนั่นหละสีถึงจะด้าน ใช้งานปกติล้างทำความสะอาดทั่วไปไม่เคลือบอะไรเลยห้าหกปีสียังไงก็เงาไม่มีหมองครับ เอาเงินไปทำสีใหม่ตอนเก่าแล้วยังดีซะกว่า

อันนี้คือหมายถึงขัดแว๊กซ์เองเลยใช่ไหมครับ พอดีผมมีข้อจำกัดคือถ้าขัดก็ต้องใช้แรงมืออะครับ อาจจะทำได้แบบก๊อกๆแก๊กๆไปเรื่อย อีกอย่างไม่ค่อยมีเวลาด้วยครับ

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
เคลือบสีก็พอ รถไม่ค่อยได้โดนแดดเลย ของผม 5 ปี สียังเงาเลย

ออฟไลน์ final

ผมสงสัยว่าตกลงสรรพคุณของเคลือบแก้ว (บางที่เรียกเคลือบเซรามิก ไม่รู้อย่างเดียวกันมั้ย) มันจริงมั้ยครับ ที่ว่ากันรอยขีดข่วน รอยสะเก็ดหิน มีความหนากี่ไมครอน บลาๆ
มันจะจริงหรอครับ ขนาดสีกับแลคเกอร์ที่อยู่ได้เป็นสิบปียังมีรอยเลย แล้วการเคลือบที่ต้องไปเติมทุก 6 เดือน 1 ปี จะกันอะไรได้ครับ
หรือมันเป็นแค่การเคลือบสีที่ทนกว่าแว๊กซ์เคลือบทั่วไปครับ

ออฟไลน์ Smith686

Re: รบกวนสอบถามครับ อยู่คอนโด ควรเค
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 21:45:18 »
ผมสงสัยว่าตกลงสรรพคุณของเคลือบแก้ว (บางที่เรียกเคลือบเซรามิก ไม่รู้อย่างเดียวกันมั้ย) มันจริงมั้ยครับ ที่ว่ากันรอยขีดข่วน รอยสะเก็ดหิน มีความหนากี่ไมครอน บลาๆ
มันจะจริงหรอครับ ขนาดสีกับแลคเกอร์ที่อยู่ได้เป็นสิบปียังมีรอยเลย แล้วการเคลือบที่ต้องไปเติมทุก 6 เดือน 1 ปี จะกันอะไรได้ครับ
หรือมันเป็นแค่การเคลือบสีที่ทนกว่าแว๊กซ์เคลือบทั่วไปครับ

เคลือบแก้วโดนสะเก็ดหินก็เป็นรอย  เห็นชัดกว่าไม่เคลือบแก้วด้วย  ถ้าอยากกันรอยสะเก็ดหินต้องติดฟิล์มกันรอยครับ  ตอนนี้ฟิล์มกันรอยก็ราคาถูกลงมาเยอะแล้ว  เคยอ่านเจอบางคนติดฟิล์มรอบคันไม่ถึงสามหมื่นก็มี

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
รถผมเคลือบแก้ว  เพื่อปกป้องมูลนก ยางไม้ ล้างรถง่าย
ล้างเสร็จลง  wax เอง ทับอีก ปกป้อง 2 ชั้น แต่ล้างเดือนละครั้งนะ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ chaithawat

ืมือนี่หละครับออกกำลังกายไปในตัวได้เหงื่อดี เอาง่ายสะดวกก็สเปรย์แว๊กซ์ หรือพวกไฮโดรโปรบิค รึนาโน ทั้้งหลายแหล่ ที่น้ำไม่เกาะฝุ่นไม่เกาะเลือกตามสะดวกเลยครับ ฉีดๆเช็ดๆไม่ถึงสิบนาทีก็เงาแล้ว มีเวลาหน่อยอยากอยู่นานๆหลายเดือนล้างได้หลายรอบก็ครีมแว๊กซ์ครับ ลองศึกษาดูเอา
ถ้าเซลเสนอให้ฟรีเอามาเลยครับ แต่ถ้าต้องเสียตังค์เพิ่มหรือแคมเปญลดพิเศษแบบที่ผมโดนมาเจ็ดหมื่นเหลือห้าหมื่น แลกกับไม่เอาประกันชั้น1แบบนี้ขอไม่เอาดีกว่า ถ้าย้อนได้คงเลือกกลับกัน
9h ที่โม้กันไปมโนกันมาไม่จริงหรอกครับ4-5H ยังไม่รู้จะได้รึป่าว เจอแค่ผ้าเก่าหยาบๆแข็งๆเผลอเช็ดเข้าไปก็ขนแมวมาบานแล้ว 9hนี่กระดาษทรายยังทำอะไรไม่ได้เลย ไม่เชื่อลองเอากระดาษทรายถูเพชรดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 11:44:03 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ focus2012

เคยทำ New Fortuner เอง ออกมาใหม่ๆ ล้างปกติ ลูบดินน้ำมัน ปรับสภาพสีผิวรถ แล้วก็ลงเคลือบแก้ว ทั้งหมด 6 ชั่วโมงครับ บอกเลยว่าโคตรเหนื่อย แต่คุ้มครับ ภูมิใจ