ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนรถทุก 5 ปี ผ่อนบอลลูน แล้วคืนรถ คุ้มไหมครับ ?  (อ่าน 28289 ครั้ง)

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
ถ้าสมมุติเปลี่ยนรถใหม่ทุกๆ 5 ปี เลือกผ่อนแบบบอลลูน

แต่ไม่โปะก้อนสุดท้าย แล้วคืนรถให้ศูนย์ จะคุ้มมั้ยครับ ?

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
Re: เปลี่ยนรถทุก 5 ปี ผ่อนบอลลูน แล้วคืนรถ คุ้มไหมครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 22:25:33 »
ขึ้นกับรถนะครับ

ถ้าเป็นรถพวก ราคา 2 ล้านผมว่าคุ้ม เพราะค่าซ่อมหลังจากนั้นแพง

แต่ถ้ารถถูกๆ ไม่คุ้มเลยครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: เปลี่ยนรถทุก 5 ปี ผ่อนบอลลูน แล้วคืนรถ คุ้มไหมครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 23:02:11 »
ลองหารถเช่าระยะยาวแล้วเทียบดูไหมครับ  :o :o
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 23:07:31 »
ผ่อนแบบบอลลูนมองแล้วคุ้มทางเดียวคือ ผ่อนแบบนิติบุคคลที่เอาไปลดหย่อนภาษีได้

ถ้าเป็นบุคคลธรรมดาเท่ากับคุณจ่ายค่าเช่าแบบไม่มีส่วนลด ไม่มีกรรมสิทธิ์ใดๆ กับรถคันนั้นเลย คุณจะเข้าสู่วัฏจักรวนเวียนแห่งการเป็นหนี้ตลอดจนกว่าจะหลุดออกจากวงจร

แน่ใจหรือครับว่าค่าผ่อนบอลลูน คุ้มกว่าเช่ารถแบบเหมา ? ถ้าเป็นยี่ห้อที่ไม่มีเช็คระยะฟรี คุณก็ต้องจ่ายส่วนนี้เองด้วยนะ แถมส่วนใหญ่จำกัด กม. ในการคืนรถด้วย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 23:10:47 »
แนะนำ มือสอง ดีกว่าครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ cpesiit

• Jr. Member
  • **
  • New era of Audi !!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 23:19:20 »
ดอกเบี้ยแต่ละเจ้าตอนนี้ผมว่าไม่ใกล้เคียงคำว่าคุ้มเลยครับ
แต่ตอนนี้ BMW มีโปรโมชั่น 0% 4 ปี นะครับ
ผ่อนหมดแล้วขายมือสอง เอาเงินไปดาวน์คันใหม่ก็ได้

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 23:25:07 »
ตามราคาซากที่เค้าประเมิน มันจะไม่ได้เงินคืนเลยน่ะสิครับ แค่เอาไปลดดาวคันใหม่ได้

ถ้าไม่ทำหักภาษี ผมมองว่าไม่คุ้มซักเท่าไหร่ ราคามันถูกกว่าทำโปรแกรมเช่าแบบ financial lease ที่พวก fleet ทำกันไม่เท่าไหร่เองแบบมีประกันครบๆ

เพราะดอกมันแพงคิดเฉลี่ยออกมา 4.5-6 เลย ข้อดีหลักๆคือมันทำให้คนเป็นเจ้าของได้ง่ายขึ้น

แต่ถ้าไม่ซี เปลี่ยนรถทุกเจนอยู่แล้วก็ไม่เสียหายนะ เอาก้อนใหญ่ไปทำอย่างอื่นอาจจะได้ return มาดีกว่า ขึ้นอยู่กับโมเดลด้วย ถ้ารถไม่ใช่ maketable car บอลลูนน้อยไม่คุ้ม

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 23:46:48 »
คุ้มสิครับ หล่อ เท่ห์ ได้ขับรถใหม่ตลอด มีรถแพงๆขับตั้งแต่หนุ่มๆ ถือว่าเช่าขับ เคยได้ยินคนว่าไว้

แต่ส่วนตัวขอบายดีกว่าครับ เป็นหนี้ซ้ำซาก สุดท้ายไม่เหลืออะไร

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 00:02:35 »
ผมว่ามันเหมาะสำหรับคนที่อยากได้รถคันนั้นจริงๆมากว่า แบบคันเดียวจบ แต่ไม่อยากผ่อนต่อเดือนมากๆ

ถ้าผมอยากได้ BMW 520 d ราคา 3.8 m ( ขอไม่คิดส่วนลดละกัน )
1. ดาวน์ 25 % 950,000 บาท
2. Balloon 60 เดือน 40,800 2,448,000 บาท

ตอนนี้จ่ายไป 3.4 m แถมยังไม่ได้เป็นเจ้าของรถคันนี้ ถ้าไม่ปิดยอด Balloon อีก 30 % ประมาณ 1 m ราคารวมกฌจะ up ไปถึง 4.4                 
( แต่ก็เอาไปขายต่อได้ ) ก็เหมือนจ่ายค่าเช่ารถขับ 60 เดือน เฉลี่ยเดือนละ 57,000 ที่เสียไปต่อเดือน ถ้าไม่ปิดยอด Balloon

แต่ถ้าคุณ เอาเงิน 950,000 ไปลงทุนให้ได้ปีละ 5 % ( ผมคิดแบบอย่างแย่เลยถือว่าน้อยมากซื้อหุ้นปันผลสบายๆได้เลย )
ประกอบกับ เอาเงินบอลลูนต่อไปมาลงทุนไปกับเงินต้น เป็นดอกเบี้ยทบต้นไป อีก 60 เดือน คุณก็จะมีเงิน 4 m นิดๆ
ซึ่งสามารถซื้อ 520d สดได้เลย (หรือจะผ่อนแบบปกติก็ได้) แถมเหลือเงินอีก 2 แสน นี่ยังไม่นับราคาขายมือ 2 ถ้าเบื่อรถคันนี้อีก

แต่ก็แล้วแต่จะตัดสินใจว่าจะไปทางไหนนะครับ  ;)
ส่วนตัวเชื่อในพลังของเวลา และดอกเบี้ยทบต้นมาก ถ้าไม่ติดว่าเส้นทางที่ใช้ประจำนั้นเป็นตจว.สภาพไม่ดี คงซื้อ yaris ativ j มาใช้ละ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 00:05:49 โดย fishfinger »

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 01:08:48 »
ดอกเบี้ยคิดแล้วหลายแสนอยู่ครับ ไม่ได้เป็นทรัพย์สินด้วย เช่าใช้หรือทำเป็นเช่าซื้อก็ได้ อยู่ที่สัญญา

ถ้าทำหักบริษัทอาจคุ้ม ได้เป็นค่าใช้จ่ายสูงสุดสามหมื่นหกต่อเดือนต่อคัน แต่เราเสียดอกเบี้ยแพงอยู่ดี

ส่วนตัวผมเลือกซื้อไปเลยครับ ถ้าอยากเปลี่ยนก็ขายเอา ลองดูแล้วยังได้เงินกลับคืนมาเยอะกว่า ดอกถูกกว่า

ต่อให้ติดไฟแนซก็ขายได้ ถ้ามีความจำเป็น เอาไปรีไฟแนซได้อีก เอาเงินมาหมุนได้

ใครรีไฟแนซต้องมั่นใจว่าหาเงินได้นะครับ ไม่งั้นคือเราผ่อนสองทางเลยนะ ทั้งของเดิมของใหม่ จะตายเพราะรถ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 01:48:54 »
ถ้าบุคคลธรรมดายังไงก็ไม่คุ้มอย่างแรง มันเหมือนเช่าเค้าขับแถมยังต้องเสียเงินดาวน์อีก

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 02:16:24 »
ไม่คุ้มครับ งวดสุดท้ายคืนรถให้ศูนย์ มันไม่ได้ง่ายขนาดนั้นนครับถึงได้แล้วคันต่อไปละ

อย่างผมบอลลูนงวดสุดท้ายขอผ่อนต่อก็ไม่ได้สุดท้ายต้องโปะอย่างเดียว

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 04:08:27 »
รถบริษัท ใส่เป็นค่าใช้จ่ายหักภาษีเท่านั้นที่จะคุ้ม

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 06:53:51 »
ผมขอตอบส่วนที่สอง  ความจำเป็นมากไหมที่ต้องเปลี่ยนรถทุก5ปี ในเมื่อรถอายุใช้งานนานมาก หลายรุ่น5ปียังไม่เปลี่ยนโฉมเลยเช่นถ้ารถตลาดทั่วไป มาร์ช  อัลมีร่า จู๊ค  สวิฟ  รวมถึงรถปิกอัพทุกยี่ห้อ  ถ้าเราเป็นลูกค้าให้คำนึงถึงเศรษฐศาสตร์ให้มากกว่าการตลาด แต่สำหรับผมคนตังส์ไม่มากก็ตั้งไว้ที่10ปีขึ้น แต่ก็จะไม่ให้เกิน15ปี

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 07:43:36 »
มองในเรื่องเงิน ไม่คุ้มแน่นอนครับ

ถ้ามองเรื่องจิตใจ วัดกันไม่ได้ครับ

รถยุโรปยังไงก็ต้องทำใจเรื่องค่าเสื่อมปีละ 3-600000 บาท ไว้อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 07:49:32 »
ส่วนตัวไม่เอาอ่ะ เป็นหนี้ซ้ำซาก เก็บเงินไว้เก็บงานให้เนี้ยบดีกว่า
แค่คันเดียวก็จะตายแล้ว ตอนไหนหมุนเงินไม่ทันแทบอ้วก ต้องมาพะวงเรื่อยๆ ว่าจะมีปัญหาหรือ จะตกงานไหม
สู้ผ่อนให้หมด แล้วซ่อมตอนอายุเยอะให้จบ เก็บเอาเงินที่ไม่ต้องผ่อน เล่นมือสอง เงินสดไปเรื่อยๆ ดีกว่า

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 09:30:38 »
สำหรับผม พอกันทีบอลลูน

ลอยไปแล้วไม่ต้องลอยกลับมานะ อิอิ

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 09:39:57 »
เช่าขับดีกว่าคับ ค่าเช่ากับค่าผ่อน ไม่ต่างกันมาก ไม่ต้องใช้เงินก้อนเยอะตอนแรก แถมเช่าขับเรื่องประกันกับซ่อมไม่ต้องรับผิดชอบ เรื่องรถทอแทนเวลารถใช้ไม่ได้ก็มีให้

ออฟไลน์ chat_eg3d

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 10:05:47 »
มันขึ้นอยู่กับสถานะของ เจ้าของกระทู้น่ะครับ

ค่าเสื่อมราคารถมันสูง ถ้าลงทุนกับมันเยอะเงินมันก็หายเยอะ
ถ้าลงทุนกับมันน้อย แล้วเอาส่วนที่เหลือไปทำอย่างอื่นที่มีผลตอบแทนมากกว่ามันก็น่าสนใจ
ส่วนที่เหลือไปทำอย่างอื่นเพื่อให้ได้ผลตอบแทนมากขึ้น อันนี้มันขึ้นอยู่แต่ละท่านซึ่งสถานะไม่เหมือนกันมันตอบยาก

ส่วนตัว เคยซื้อสด W204  แล้วขาย ขาดทุน ไป 1,500,000  แล้วไปซื้อสด w205 3.1ล้าน แม่บ้านบอกให้จ่ายสดเลยเค้าคิดแค่ไม่มีภาระ
เวลาจะช้อปกินเที่ยวอะไร จะได้ไม่ต้องคิดเยอะ  ซึ่งตอนนี้ ถ้าขาย W205 เงินจะหายไปทันที่ 1.5 ล้าน
ต่อมา 520d g30 ออกมา   ก็เลยขายแคมรี(ซื้อสด)รถเกือบ 5 ปี เงินหาย 9แสน  ให้แม่บ้านขับ w205 แทน
เลยวางแผนว่าซื้อ G30 จะขอลองไม่ซื้อเงินสด  จะลงทุนให้น้อยที่สุดก็เลยซื้อแบบ บอลลูนครับ  จะเอาเงินที่เหลือที่หักจากเงินดาวน์ไปลงทุนต่อครับ
สิ่งที่ได้ตอนนี้ครับ รู้สึกตัวว่ามีภาระ ทำให้ช้อปกินเที่ยวลดลง(ส่วนต่างเอามาผ่อนได้เลย) ส่วนที่เหลืออีก 2ล้าน เอาไปลงทุนครับ ตอนนี้ผลตอบแทนค่อนข้างดีครับ

เอาข้อมูลมาเพิ่มครับ
ราคารถ 3,490,000
ผ่อนเดือนละ 31000 *60 เดือน + 1,000,000(งวดสุดท้าย) + 700,000 เงินดาวน์ ที่จะต้องจ่ายรวม 3,560,000 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 10:47:21 โดย chat_eg3d »

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 10:25:46 »
ไม่คุ้มครับ

ถึงจะผ่อนถูกก็จริง แต่ก็ต้องเสียดาวน์ เสียดอกเบี้ยมหาโหด ผ่อน 4 ปีแรก เงินต้นลงไปน้อยมาก
หมดครึ่งแรก ไฟแนนซ์จะว่าสนใจจะปิดไหม

- ถ้าปิดก็จบ ลดดอกเบี้ยให้

- ถ้าไม่ปิด ก็เรียกไปทำสัญญาใหม่อีก 4 ปีหลัง เกลี่ยเงินที่เหลือ แล้วคิดดอกเบี้ยซ้ำอีกรอบ

ส่งครบ 8 ปีตามเวลา ราคาจะพอๆกับซี้อรถสองคัน

บอลลูนเหมาะกับพวกรถเช่า ถึงเวลาขายที้งแล้วเอาคันใหม่

ถ้าคืนรถ ไฟแนนซ์ก็หักค่าเสื่อม ค่า #$%^&* สุดท้ายลูกค้าต้องจ่ายเพิ่มอยู่ดี
และขายคืนก็ไม่ง่าย ถ้าสภาพรถไม่ดีเค้าก็ตีไว้ต่ำ นอกจากเอาไปเทิรน์คันใหม่ ก็ต้องผ่อนอีก ไม่จบไม่สี้น

แค่คิดก็เหนื่อยแล้วครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 11:14:49 »
ฟังดูคุ้มนะ แต่กดบวกลบคุณหารแล้วไม่คุ้มอะ ดอกเบื้ย 7%ห้าปีเท่ากับ 35% รถสองล้านดอกเกือบล้านแล้ว

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 13:14:57 »
ต้องคำนวณดอกเบี้ยที่แท้จริงของแต่ละ package. กันไปครับ ตอบแบบเหมาไม่ได้
ประกอบกับเงินบอลลูนนั้นใกล้เคียงกับราคาขายต่อในอนาคตหือไม่ ในเหมือนการประกันราคาขายต่อให้แล้วคิดเสียว่าเราขายต่อเขาไปในราคาบอลลูน

ออฟไลน์ plu

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 14:29:06 »
เช่าคุ้มกว่า ราคาพอกัน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 21:30:47 »
ถ้าจะมาแนวนี้ ทำเป็น leasing ดีกว่าครับ แต่บ้านเรา leasing ทำได้แต่ นิติบุคคล เท่านั้น