ผู้เขียน หัวข้อ: TEIN FLEX Z รู้สึกว่านิ่มไป สามารถแก้ไขยังไงได้บ้างคับ  (อ่าน 10601 ครั้ง)

ออฟไลน์ bone4

• Jr. Member
  • **
TEIN FLEX Z รู้สึกว่านิ่มไป สามารถแก้ไขยังไงได้บ้างคับ รถ Jazz ge ยิ่งช่วงความเร็ว 120-140 ถ้ามีคอสะพานพรือ ถนนเป็นลอน จะยุบตัวมาก
ปรับความหนืด หน้า-หลัง แข็งสุด
ด้านหลังปรับสโตรคโช้คขึ้นสุดแล้ว (ท้ายมีถังโดนัทอยู่)
เหลือด้านหน้า ถ้าปรับสโครคโช้คขึ้นสุด จะแข็งขึ้นมั้ยคับ
หรือปรับโดยวิธีไหนได้บ้างครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: TEIN FLEX Z รู้สึกว่านิ่มไป สามารถแก้ไขยังไงได้บ้างคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 10:17:52 »
ตัวนี้เอาถังโดนัท ไม่ค่อยอยู่ เห็นคนที่ใส่ถังโดนัท จะไปอีกยี่ห้อ แต่ถ้าซื้อมาแล้ว ก็ต้องแก้ที่ตัวโช้คนี่ล่ะ

เรื่องย้วย หรือ นิ่ม ปรับความหนืดอาจจะไม่ตรงจุด ต้องเป็นที่สปริงรองรับน้ำหนักนะครับ ถ้ายังมีประกัน หรือ ร้านเข้าบริการหลังการขายอยู่ แนะนำให้ไปบีบสปริงเพิ่มนิดหน่อย(ไม่ต้องเยอะนะครับ) และต้องบีบเท่ากันด้วยนะ บางร้านที่ติดตั้งโช้ครถที่มีถังโดนัท เขาจะรู้ครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: TEIN FLEX Z รู้สึกว่านิ่มไป สามารถแก้ไขยังไงได้บ้างคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 10:37:32 »
ปรับสโครคโช้คขึ้นสุด แปลว่าปรับโช๊คไว้สูงสุดใช่มั้ยครับ ถ้าใช่คงต้องปรับให้เตี้ยลง แต่เข้าใจว่าจะขับลำบากขึ้น อีกวิธีนึงคือเปลี่ยนไปใช้ล้อใหญ่แก้มบาง ถ้ายังแก้ไม่ได้ก็ต้องเข้าไปศูนย์เทอินสั่งทำสปริงค่า k พิเศษให้ตรงใจเรา แต่ทางที่ดีที่สุด ถอดแก๊สทิ้งครับ

ความรู้สึกช่วงล่างแต่ละคนไม่เท่ากันจริงๆ ผมขับ ge เดิมๆยังรู้สึกแข็งกระเทือนทั้งคันเลย นี่คุณระดับใส่สตรัทแล้วบอกนิ่มไป

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 11:40:29 »
ปรับสโครคโช้คขึ้นสุด แปลว่าปรับโช๊คไว้สูงสุดใช่มั้ยครับ ถ้าใช่คงต้องปรับให้เตี้ยลง แต่เข้าใจว่าจะขับลำบากขึ้น อีกวิธีนึงคือเปลี่ยนไปใช้ล้อใหญ่แก้มบาง ถ้ายังแก้ไม่ได้ก็ต้องเข้าไปศูนย์เทอินสั่งทำสปริงค่า k พิเศษให้ตรงใจเรา แต่ทางที่ดีที่สุด ถอดแก๊สทิ้งครับ

ความรู้สึกช่วงล่างแต่ละคนไม่เท่ากันจริงๆ ผมขับ ge เดิมๆยังรู้สึกแข็งกระเทือนทั้งคันเลย นี่คุณระดับใส่สตรัทแล้วบอกนิ่มไป

สโตรคหลังสั้นสุด แล้วคับ
เหลือหน้า

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 12:02:59 »
บีบสปริงเข้าอีกดูครับ แต่โช้คมันอาจจะเอาไม่อยู่ ก็ต้องไปรีวาล์วใหม่ครับ  :)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 12:04:52 »
ผมพอนึกภาพอาการออกครับ น่าจะเหมือนรถบรรทุกหนัก

คือลงเยอะ แต่ลงไม่แรง และมีจังหวะเด้งนุ่ม ๆ เล็ก ๆ ตามมา

จากประสบการณ์อันน้อยนิดของผม ผมคิดว่าควรเปลี่ยนสปริงให้แข็งขึ้นอีกนิดนึงครับ

ดูค่า K นะครับ ถ้าแค่ 3 หรือน้อยกว่า (ถ้าน้อยกว่า 3 ก็ถือว่านุ่มมาก ๆ เลย) ก็ควรเพิ่มเป็น 3.X จนถึง 4.0 ไปเลยครับ

ลองโทรถามเทอินไทยดูนะครับ ว่าเขาจะแนะนำเหมือนผมหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Nott1959

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 12:44:40 »
ไปที่ศูนย์บริการของTeinครับ บอกอาการทางร้าน ให้ทางร้านเซตวาวล์ของโช๊คใหม่ให้หนึบขึ้นกว่าเดิมครับ
เหมือนเป็นการเซตระบบของโช๊คใหม่
V8 V10 V12 ONLY!!!!

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 13:03:26 »
ผมพอนึกภาพอาการออกครับ น่าจะเหมือนรถบรรทุกหนัก

คือลงเยอะ แต่ลงไม่แรง และมีจังหวะเด้งนุ่ม ๆ เล็ก ๆ ตามมา

จากประสบการณ์อันน้อยนิดของผม ผมคิดว่าควรเปลี่ยนสปริงให้แข็งขึ้นอีกนิดนึงครับ

ดูค่า K นะครับ ถ้าแค่ 3 หรือน้อยกว่า (ถ้าน้อยกว่า 3 ก็ถือว่านุ่มมาก ๆ เลย) ก็ควรเพิ่มเป็น 3.X จนถึง 4.0 ไปเลยครับ

ลองโทรถามเทอินไทยดูนะครับ ว่าเขาจะแนะนำเหมือนผมหรือเปล่าครับ

คิดเหมือนผมเลย หน้า 4 หลัง 2 เอง
ผมพึ่งเปลี่ยนจาก h drive มา คนละเรื่องเลย
สปริง tein ผมว่าน่าจะแพงอยู่แน่ๆ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 13:13:53 »
หลังแค่ 2.0 เองเหรอครับ?

ผมตกใจมาก นี่มันนิ่มเกินไปแล้วครับ

ถ้า 3.0 เป็นมาร์ชเมลโล่ 2.0 ก็ต้องเป็นโมจิแม่กุหลาบแน่ ๆ ครับ  ;D

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 13:14:30 »
ตัวความหนืดส่วนตัวผมคิดว่ามันเหลือๆในความเร็วระดับนี้แล้วนะครับ เป็นที่สปริงมากกว่า อีกอย่างคือ โช็คใช้งานมานานรึยัง

วิธีแก้แบบง่ายๆก่อน ลองให้เขาขันบีบสปริงเพิ่มขึ้นอีกนิดหน่อย ตัวรถน่าจะเตี้ยลง จะโอเครึเปล่า

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 13:20:48 »
บีบสปริงเข้า เป็นการแก้ปัญหารถลงแรง ๆ แต่แข็ง ๆ ไม่เต้นเด้งดึ๋งครับ

ประมาณว่าถ้ามีคนนั่งหลัง จะกลายเป็นนุ่มหนึบพอดี ๆ

แต่ถ้าท้ายหนักอยู่แล้ว การบีบสปริงคงจะส่งผลให้มีอาการเต้นมากขึ้นไปอีกครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 13:39:24 »

คิดเหมือนผมเลย หน้า 4 หลัง 2 เอง
ผมพึ่งเปลี่ยนจาก h drive มา คนละเรื่องเลย
สปริง tein ผมว่าน่าจะแพงอยู่แน่ๆ

เป็นไงบ้างครับ เทอินตัวนี้ กับ เอช-ไดรฟ ที่เคยใช้มา

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 16:47:21 »
เคยนั่ง freed ที่ใส่ตัวนี้ผมว่านิ่มไปจริงๆครับไม่มั่นใจเลย

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 19:07:48 »
ผมเคยใส่ได้วันเดียวถอดเลยครับ แต่เป็นมือ 2 นะครับ รถผมติดถังโดนัทกับตู้ซับ 10" ท้ายรถ ขับในเมืองสบายเลย แต่ทางไกลไม่ไหวครับ นิ่มเกิน