ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเป็นเหมือนผมบ้างครับกับการไปดูรถ  (อ่าน 7065 ครั้ง)

ออฟไลน์ puritkitt01

• Newbie
  • *
มีใครเป็นเหมือนผมบ้างครับกับการไปดูรถ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 09:36:10 »
มีใครเป็นเหมือนผมมั้งครับกับการ อยากไปดูรถ ยุโรบสักคัน กลัวที่จะไม่กล้าไป เพราะว่าเรานั้นเงินอาจไม่ถึง แต่เราก็อยากจะไปดูไปลองว่าเป็นยังไง กลัวเซลล์เสียคิวที่รับต้อนรับเรา เพราะเรานั้นแค่อยากไปดูเฉยๆ

ออฟไลน์ okashi

• Sr. Member
Re: มีใครเป็นเหมือนผมบ้างครับกับการไปดูรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 09:53:09 »
เซลล์รถยุโรปส่วนมากที่เจอทาบริการค่อนข้างดีนะครับ ขนาดแค่ผมไปดูเฉยๆยังไม่มีแพลนจะซื้อ
ยังคะยั้นคะยอ ให้ทดลองขับก่อน หากไม่สะดวกจะมารับถึงบ้าน ถือว่าดีเลยแหละ
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: มีใครเป็นเหมือนผมบ้างครับกับการไปดูรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 09:54:49 »
ต่างคนต่างคิด ต่างจิตต่างใจ แบรนด์เป็นส่วนหนึ่งที่เขากรองลูกค้าอยู่แล้ว เซลล์เองก็คิดแล้วว่าถ้ามีลูกค้ากล้าเข้ามาทดลองขับก็มีโอกาสขายได้ ที่เหลือก็แล้วแต่ละฝ่ายแล้วละ

วันนี้มาลองอย่างเดียว แต่ใครจะรู้ว่าเกิดลูกค้าคนนั้นถูกหวยรางวัลที่ 1 ในอีก 2 สัปดาห์ก็กลับมาซื้อแบบงงๆ เซลล์ก็ได้เงินไป ^^
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Civic_FD

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 10:29:17 »
ผมเคยไปถามครั้งนึง โดนเซลล์บอกว่ารอวันที่ 1 กะวันที่ 15 นะ   เงิบไปเลย  ฮ่าๆ  กะไปดูว่าครั้งหน้าอาจเปลี่ยนรถไปใช้ดู เปลี่ยนใจไม่ใกล้เลย
Wave Z

ออฟไลน์ iamitman

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 10:45:09 »
ผมเคยไปถามครั้งนึง โดนเซลล์บอกว่ารอวันที่ 1 กะวันที่ 15 นะ   เงิบไปเลย  ฮ่าๆ  กะไปดูว่าครั้งหน้าอาจเปลี่ยนรถไปใช้ดู เปลี่ยนใจไม่ใกล้เลย

ถ้าเจอแบบนี้ เป็นผมผมคง feedback ให้สำนักงานใหญ่ครับ ผมเคยเจอแต่เข้าไปดู รับรองเราอย่างดีมีขนมฝากให้พร้อมนัดวันให้ลองขับ หรือเอามาให้ลองถึงบ้าน

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 11:02:35 »
ไม่ต้องเกรงใจเซลส์หรอกครับ
คิดเสียว่า เซลส์จะได้เพิ่มประสบการณ์ในการพบปะลูกค้าที่หลากหลายมากขึ้น

ออฟไลน์ XaNaX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 11:12:17 »
ถ้าผมไม่ยังไม่มั่นใจว่าจะซื้อผมไม่ดูนะ จนมั่นใจว่าจะซือค่อยไปดู ไปลอง

แต่ถ้ามาโชว์ในห้าง อาจจะไปเยี่ยมๆมองๆ มั่ง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 11:29:05 »
ถ้าแค่อยากไปดูแต่ไม่ซื้อแน่ๆ รอดูงานใหญ่ๆก็ได้นะครับ มีปีละ 2 ครั้งที่เมืองทอง รถยุโรปพนักงานจะให้เวลาและข้อมูลลูกค้าดีถึงดีมาก(ที่เจอๆมานะครับ) และจะใช้เวลากับลูกค้าเต็มที่ (ถ้ามีแนวโน้มว่าน่าจะขายได้) เคยเจอเอารถมาให้ดูถึงที่ทำงาน มาให้ลองขับกันเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 11:36:40 »
เคยครับ ผมไปดูเบ็นซ์ SLK เพราะชอบ อยากได้ แต่เงินอ่ะไม่มีหรอก 555
แต่น้องเซลก็บริการดีมากครับ ให้ดูตามสบาย มีรถให้ลองขับด้วย แต่ผมก็ไม่ได้ลองหรอกครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 13:19:11 »
ลองดูนี่นะครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 13:52:24 »
ดูรถก้อไปเลยครับ. ส่วนอยากจะทดลองขับควรมีความอยากมากจริงๆ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 14:03:25 »
ไปดู น่าจะโอเค

ส่วนลองขับ ผมว่าต้องมีแผนจะซื้อในใจบ้างหน่อยๆครับ

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 14:09:46 »
ถ้ายังไม่มีเงินก้อน หรืองบที่แน่นอน เป็นผมจะไปดูตามงานมอเตอร์โขว์ครับ เพราะเค้าตั้งใจมาแสดงรถอยู่แล้ว เรามีสิทธิ์ดูได้เต็มที่ หรือจะเข้าไปนั่งก็ได้
แต่ถ้าลองรถผมจะมาลองตอนมีงบสักก้อนนึงละ หรือรอ event ที่ค่ายรถจัดให้ลองขับโดยเฉพาะครับ

จริงๆก็มีเซลล์จะเอารถมาให้ลองถึงที่ทำงานเลยครับ เจอมา 2 ค่าย คือ BMW กับ Volvo แต่ผมเกรงใจน้องเค้า (เพราะดูยี่ห้ออื่นไว้) เลยปฏิเสธไป

ออฟไลน์ TONYP

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 14:45:03 »
ถ้าไปดูแบบไม่เขิลมาก ก็คอยตามดูบูธออกงานตามห้างก็ได้ครับ
เด่วนี้ BMW, Benz ออกกันทุกเดือน แทบทุกห้าง วนๆ กันไป

ถ้าเดินเข้าศูนย์ไปดูเล่นๆ บางทีอาจจะเขินๆ นิดหน่อย

อย่างผมพอจะซื้อคันแรกนี่ เดินห้าง ถูกใจ บวกกำลังหารถใหม่
ก็ขอรายละเอียด ขอเอารถมา Test Drive กันวันต่อมา แล้วค่อยจอง

คันที่สอง นี่ไปเดิน MotorShow เห็นถูกใจ
คราวนี้เน้นโปรฯ ก็ถามตาม Sales ในเฟส เจ้าไหนโปรดี ค่อยนัดเข้าไปดู เทสไดรฟ์

ถ้าจัดตามห้าง ไม่ต้องไปกลัวครับ ดูๆ ไป เขาขอรายละเอียดก็ให้ไว้เซลส์ เขาต้องการแค่ Data ลูกค้าว่า จัดงานแล้วมีคนสนใจเท่านั้นแหล่ะครับ
โทรมาตามผลก็แจ้งเขาไปว่ายังไม่ถูกใจ อะไรก็ว่ากัน

ออฟไลน์ yumenowinds

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 14:54:41 »
เคยไปดู BMW ที่เซนลาด น้องติดต่อกลับมาให้ไปลองรถ ไปรับข้อเสนอเป็นเกือบปี

ผมก็ปฏิเสธจนเกรงใจ สุดท้ายน้องเค้าคงฆ่ารายชื่อออกจากลิสต์ไปล่ะ 555+

ออฟไลน์ pim_cute

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 16:00:27 »
อย่าไปคิดอะไรมาก จะดูก็ดู จะลองก็ลอง เขาไม่ได้บังคับเราซื้อนี่ครับ ยกเว้นว่าเขาจะสกรีนลูกค้า อันนั้นก็เรื่องของเขา ผมไม่ดูก็ได้

คือตอนยังเรียนอยู่ผมก็กล้าๆ กลัวๆ ที่จะไปดูรถแพงๆ แบบนี้แหละ แต่ตอนนี้มีเงินในมือซื้อสดได้หลายๆ คัน และมีวุฒิภาวะเพียงพอแล้ว ผมว่ามันไร้สาระ เพราะเราก็ไปดู ไปลองแล้วไม่

ซื้ออยู่ดี ไม่เห็นต้องกลัวอะไร ความเกรงใจผมไม่มีครับ เวลาซื้อของ ผมว่ามันเป็นภาพลวงตานะ พอไม่มีเงินเลยไม่กล้า แต่ถ้ามีเงินเราก็ดูไปทั่ว ไปเรื่อย ไม่ได้หมายความว่าจะซื้ออยู่ดี

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 20:40:39 »
หลักๆเซลคงดู potential คนซื้อมั้ง

หน้าเด็กๆแต่งตัวชิวๆไป เค้าก็บริการนะ แต่แค่ไม่ติดตาม เหมือนลุงๆแต่งตัวดี

ก็ว่าไม่ได้นะ เค้าก็กลัวเสียโอกาสรับลูกค้าที่มีแนวโน้มจะซื้ออ่ะ แต่ถ้าบริการไม่ดีไม่มีมารยาทก็ว่าไปอย่างครับ

เคยเกิดกับตัว ตอนนั้นจะขอลอง 2 series โทรไปบอกว่าไม่มีรถให้ลองให้ติดต่อที่อื่น ผมก็อ่ะไม่เป็นไรพอขับ lexus ไปที่ศูนย์เดียวกันกะว่ามาดูแบบไม่ลองขับก็ได้ เซลมาต้อนรับอย่างดี ถามถึง 2series บอกว่ารถยังไม่มาเค้าวนให้ลองกันแต่ละสาขามีแค่ 2 คัน เดี๋ยวนัดคิวให้

เซลอาจจะคนละคนก็ได้ไม่อยากกล่าวหา แต่คำพูดคำจาแต่งต่างจากในโทรศัพท์สิ้นเชิงจริงๆ

ออฟไลน์ gobank01

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 20:56:28 »

ผม อายุ 20 กว่าๆไปกับแฟน อายุพอๆกัน

ใส่ขาสั้น รองเท้าแตะ เสื้อโปโลไปดูนะครับ

ยอมรับว่า เซลมีมองบ้าง แต่เป็นเรื่องปกติครับ ก็ไม่ได้แต่งตัวดีจริงๆแหละครับ

ภาพลักษณ์ ผมว่าเซลก็ต้องวัดใจ กับผมพอควร 5555

รถที่ขับเข้าไปก็คือ Jazz

ผมไปขอทดลองขับ ก็ได้ลองนะครับ 3 คันเลย

s3 s5 x1

บริการก็ดีนะครับ

แต่สรุปผมก็ซื้อนะครับ ไม่ได้สนใจเซลหรืออะไรเลย ผมสนใจแค่รถครับ

ออฟไลน์ Nott1959

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 23:01:19 »
ไปได้เลยครับผมใส่เสื้อคอกลมกางเกงขาสั้นโชวรูมบีเอมดับเบิ้ลยูเขายังต้อนรับเป็นยางดีเลยครับ
เซลนี้เดินมาประกบเลย5555
เราบอกเขาได้ว่าขอเดินดูก่อนครับ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2018, 02:55:18 »
ไม่ต้องยุโรปหรอก ถ้าไม่ได้สนใจจริงผมก็คงไม่ไปดูเหมือนกัน

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2018, 11:36:12 »
เคยไปดู BMW ยังไม่มีแพลนจะซื้อเร็วๆนี้ ก็บอกเซลก่อนแล้ว ยังตามมาบริการตลอดพูดจาดีมากเอาโบรชัวมาให้อีก ผมก็ไม่อยากรบกวนมากอยากดูตัวรถอย่างเดียวมามันเป็นยังไง เซลก็ยังให้ข้อมูลตลอด
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2018, 13:17:24 »
สำหรับผม ขี้เกรงใจ ไม่เฉพาะรถยนต์ครับ

รวมไปถึง สมาร์ทโฟน เครื่องเสียงรถยนต์ ถ้าไม่คิดจะซื้อ ก็จะไม่เข้าไปถาม ไปลองเล่น ไปลองฟังเสียง

แต่ถ้าเป็นงานมอเตอร์โชว์ ผมก็จะเข้าไปดู ไปฟังเสียงเครื่องเสียง แต่จะไม่ซักถามรายละเอียดครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2018, 16:57:35 »
อยากดูก็ไปดูเถอะครับ เซลเค้าก็พอดูออกครับ ว่าใครจะซื้อ หรือแค่มาดูเฉยๆ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 11:17:52 »
ไม่เหมือนครับ ถ้าไปคือสนใจจะซื้อจริงๆ ถ้าจะซื้อ c seg ก็ดูมันแต่ c seg ครับ ไม่ดูรุ่นอื่น

มันไม่ใช้แค้เค้าที่เสียเวลา เราก็ด้วย ดูตอนนี้ก็แค่รู้ตอนนี้ พอจะซื้อจริงซึ่งไม่รู้เมื่อไหร่ อาจไม่ใช่รุ่นที่ลองก็เป้นได้

เอาปัจจุบันเป้นที่ตั้งครับ ซื้อตอนนี้ ดูตอนนี้ ซื้อตอนหน้าดูตอนหน้าครับ

ยกเว้นเดินงานโชว์ เค้าก็บอกว่าโชว์ อยากจะดูอะไรก็ดูครับ แต่รถยุโรป ผมไม่เดินให้เสียเวลา เพราะคิดว่ายังงัยชาตินี้ ยากที่จะได้คอบครอง