ผู้เขียน หัวข้อ: ช่างเปลี่ยนผ้าเบรคที่เล็กกว่าจาน ถือว่าปกติไหมครับ? (ภาค 2)  (อ่าน 5673 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
จากกระทู้ก่อนหน้านี้ ที่ผมสงสัยว่าทำไมผ้าเบรคจับไม่เต็มจาน
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=63618.0

ตอนนี้ได้ข้อสรุปแล้วครับว่าขนาดผ้าเบรค Honda กับ Bendix มีขนาดที่เท่ากัน แต่ของ Honda จะออกแบบให้จับอยู่กลางจานโดยมีขอบสนิมวงนอกกับในวงในดูสมดุลที่สุด แต่ของ Bendix จะออกแบบให้ผ้าเบรคจับวงบนจนหมดแล้วเหลือแต่ขอบวงในให้เห็นเยอะ

ส่วนเรื่องรุ่น DB1163 กับ DB2289 เป็นรุ่นเดียวกัน แต่ DB2289 จะมีเดือยตรงด้านบนโผล่มาจิ๊ดนึง และมีปริ้นบอกระดับความบางของผ้าเบรคว่าถึงจุดไหนควรเปลี่ยน ผมคิดว่าทางเว็บ Bendix ยังอัพเดทไม่ครบรุ่นรถก็เลยสร้างความสับสนให้กับพนักงาน Call Center และลูกค้าไปด้วยว่า Jazz มันใส่ DB2289 ไม่ได้ แต่จริงๆ มันใส่ได้

ตอนนี้ผมก็ต้องขอโทษคุณ mr_jub ที่ผมไม่ได้เชื่อแต่แรกจนได้พิสูจน์ด้วยตัวเองจริงๆ
และขอโทษร้าน CG 0-400 สาขารามอินทรา ที่ผมเข้าไปโวยวายอยู่พักนึงเพราะเจ้าหน้าที่ที่ไม่ใช่หัวหน้าช่างสื่อสารกับผมไม่ค่อยรู้เรื่อง
(ล่าสุดได้คุยกับหัวหน้าช่างแล้ว เขาอธิบายข้อแตกต่างและเรื่องความปลอดภัยของการใช้งานจนครบถ้วน ตอนนี้รู้สึกดีแล้วครับ)

**ผมแนบภาพที่ถ่ายด้วยตัวเองกับ Jazz รุ่นเดียวกันกับของผมที่ใช้เบรคเดิมโรงงานเปรียบเทียบให้ดูด้วยนะครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ดีแล้วครับ อย่างน้อยก็ได้ความรู้เพิ่มครับ คนเราย่อมมีผิดพลาดบ้าง เรื่องปกติครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
เหตุผลที่ผมเข้ามาตอบเพราะ
อยากให้คนใช้รถทั่วๆไปได้รู้ทัน
ร้่านช่วงล่างต่างๆ และได้ไม่มีปัญหา
ระหว่างกัน  รวมทั้งได้เสนอ
แนวความรู้ เล็กๆน้อย  แทรกลงไป

เอาละ  มาต่ออีก 
ปัญหาผ้าเบรค ไม่กึ่งกลาง
เกิดได้อีก เพราะ เนื้อผ้าเบรคถูกหล่อ
ไม่ตรงต่ำแหน่งบนแผ่นเหล็ก  ก็เคยเจอ

ผ้าเบรคใส่ไม่เข้าในขาเบรค   
เนื่องจากแผ่นเหล็กหลังผ้าเบรค
มีขนาดไม่ได้มาตรฐาน  เคสนี้ก็เคยเจ
ต้องเจียร์เหล็กออก ถึงจะใส่ได้

ขอบคุณครับ
ที่ขึ้นกระทู้ใหม่มาแก้ข่าวให้
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ Tien.W

วันนี้ มองรถตัวเอง

Dixcel ก็เป็นนะ เหลือขอบแบบในรูปเลย ใส่ล้อหลัง pulsar dig ครับ แต่ของผม มั่นใจว่า ไม่ผิด เพราะ คนขายเอาเลขตัวถังไปเช็คเบอร์ผ้าเบรคเลยครับ

ออฟไลน์ toonze

มันก็เป็น กันแบบนั้นอยู่แล้วไม่ใช้หรอครับ  อยู่ที่ว่าเหลือมากเหลือน้อยแล้วแต่ที่เขาออกแบบมา

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
มันก็เป็น กันแบบนั้นอยู่แล้วไม่ใช้หรอครับ  อยู่ที่ว่าเหลือมากเหลือน้อยแล้วแต่ที่เขาออกแบบมา

ไม่เสมอไปนะครับ เพราะตอนผมเปลี่ยนจานหน้ามันดูปกติเท่ากับของเดิมเป๊ะเลย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก