ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2018 //  (อ่าน 4644 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY
FM 105.0 ประจำวันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2018

พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122
2. Webboard ที่กระทู้นี้
3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/1457966594312553

FM 105.0 MHz.
(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 12:46:04 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

สวัสดีครับพี่จิมมี่

ผมขอบคุณพี่จิมมี่และพี่แพนที่วันนั้นแนะนำให้ผม เปลี่ยนจาก Nissan March E CVT มาเป็น Toyota Yaris Ativ E CVT

รถใช้ได้สมบูรณ์ตามที่พี่แพนบอกครับ

ที่นี่ผมอยากจะขอคำแนะนำครับ ว่า ผมใช้ Honda Freed ปี 2012 อยู่ ตั้งใจว่าจะเปลี่ยนไปเป็นรถยกสูง สักรุ่นนึง

ผมอยากทราบว่า Toyota Rush or Avanza ใหม่ จะมาไทยประมาณเมื่อไหร่ครับ และจะได้ถุงลม 6 ใบหรือไม่ครับ

สนใจรุ่นนี้มากครับ เพราะอยากได้ถุงลม 6 ใบ และยกสูง แต่อยากทราบว่า นอกจากรุ่นนี้ ในงบประมาณ 6-9 แสน มีรุ่นไหนที่น่าสนใจอีกบ้างไหมครับ

ที่นั่งได้ 3-4 คน + สัมภาระ และใต้ท้องรถสูง ลุยน้ำท่วมรอการระบายได้ดีครับ

ออฟไลน์ ADAPTER

• Newbie
  • *
สอบถามเป็นความรู้ครับ

ดูเดอะคลิป กับ อ่านรีวิว สงสัยว่าทำไมเวลาทำ Top Speed รถแต่ละคัน ต้องใช้เกียร์ลดลง 1 เกียร์จากเกียร์สูงสุดครับ เช่น มี 6 เกียร์ต้องทำ Top Speed ที่เกียร์  5 ใช้เกียร์ 6 ทำไม่ได้หรอครับ?

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

• Full Member
รบกวนสอบถามครับ ตอนนี้มาสด้าสามสกาย เบรคกินจานเรียบร้อยแล้ว ผ้าก็ใกล้จะหมดแล้ว
เดิมทีเบรคของรุ่นนี้ก็หนึบดี แต่เวลาต้าบจาก 160-180 มาเหลือ 80 แล้วรู้สึกว่ายังดีไม่พอ
อยากสอบถามความเห็นพี่ๆครับว่าถ้าเราไปเปลี่ยนจานเป็นพวกเจาะรู เซาะร่อง จะดีกว่าจานเดิมมากไหม
แล้วถ้าจะเปลี่ยนผ้าเบรคแนะนำตัวไหนดีครับ ที่ต้าบหลายๆทีแล้วยังเอาอยู่ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ adases

• Newbie
  • *
พอดีมองหา suv แล้วสนใจ mg zs ตัว top ครับ เลยจะถามว่า
1. น่าเล่นไหมครับ performance รถโดยรวมเป็นยังไงบ้าง ? น่าเล่นรุ่นไหนระหว่าง D (ตัวกลาง) กับ X (ตัวทอป) ?
2. จะทำคลิป mg zs เร็วๆ นี้ไหมครับ ?
3. รถที่มี Sunroof maintenance ยากและแพงไหมครับ ?
4. ถ้าเทียบกับ toyota c-hr ตัวไหนกว้างกว่าครับ ?

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 13:59:43 โดย adases »

ออฟไลน์ Bucky

• Newbie
  • *
รอทาง MBTH ประกาศราคา C43 amgประกอบในอยู่ครับ
ไม่ทราบว่าตัวประกอบในของเบนซ์แตกต่างจากตัวนำเข้าขนาดไหนครับ นอกจาก option ที่ต่างครับ

ออฟไลน์ airwalkz

• Newbie
  • *
CX-5 ตัวปรับอุปกรณ์จะเข้าไทยไหมครับ แล้วราคาจะอัพไปอีกไหมครับ ขอบคุณครับ สนใจอยู่พอดีเลย

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Swift MY2019 น่าจะออกช่วงเดือนไหนครับ ตัวท็อปออกมาไม่มีกล้องถอยหลัง เลยคิดว่าไหนๆ รอส่วนลดแล้วอาจจะรอ MY2019 ไปเลยครับ

ออฟไลน์ XRS

• Newbie
  • *
รอ Camry 2018 ครับ อยากทราบข่าว จะมาช่วงไหนครับ

ออฟไลน์ TArMV

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมมี่ ตอนนี้ใช้ yaris ativ e อยากจะเปลี่ยนยาง เป็น195 50 r15 อยากได้ยางที่นุ่ม เงียบ จะใช้ยางยี่ห้อไหน รุ่นไหนดีครับงบไม่เกิน10000

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Hydro Pneumatic

• Newbie
  • *
สอบถามพี่จิมหน่อยครับ ตอนนี้ ถ้าจะเล่น CRV G4 มือสอง ควรจะตรวจสอบจุดไหนเป็นพิเศษบ้างครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

Ranger Raptor คิดภาษียังไงครับ เห็นราคาหลุดมาแล้วในสไลด์อบรมเซลล์ตรงนี้เชื่อถือได้มากแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ เมียคือพระเจ้า

• Newbie
  • *
-อยากทราบว่า toyota camry 2018 ที่จะเปิดตัวในบ้านเรา ตัว extremo จะเป็นหน้ากางเกงใน หรือ หน้าปลาวาฬใส่สเกิร์ตรอบคันครับ และตัวธรรมดารวมถึง Hybrid จะไปปลาวาฬใช่ไหมครับ พอดีคุณพอสนใจจะซื้อตัวหน้ากางเกงในให้ลูกชาย ที่จะไปฝึกงานปลายปีนี้ครับครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 13:42:38 โดย เมียคือพระเจ้า »

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
SLK200 R171 มีข้อดีข้อเสียหรืออะไรต้องระวังบ้างครับ อะไหล่แพงไหม พอดีผมเจอคันนึงอายุรถ 9 ปี เต๊นท์ขายประมาน 1.5 ล้าน

ออฟไลน์ Harem

Swiftใหม่ เบาะหน้า-นั่งสบายกว่ารุ่นเดิมไหมครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

สวัสดีครับพี่ J!MMY พี่เมธี รบกวนสอบถามครับ

"ทำไมรถยนต์ทั่วไปถึงไม่แสดงผลค่า Fault ให้ผู้ใช้เห็นได้เอง
แต่กลับต้องใช้เครื่องต่อ OBD ในการอ่านค่าให้ยุ่งยากด้วยครับ"

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Here_P

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมขับ vios2003 1.5 s เจ้าเก่า ทีนี้มีกลิ่นน้ำมันบริเวณฝาถังน้ำมันครับ มีกลิ่นตอนสตาร์ทรถจนดับเครื่อง อยากทราบว่ามีปัญหา​ที่ใด ขอบคุณ​ครับ​

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Excimo G
อยากทราบว่าสัญญาณถุงลมนิรภัย+สัญญาณคาดเข็มขัดขึ้นบนหน้าปัดควรทำอย่างไรครับ
คาดเข็มขัดแล้วยังขึ้นอยู่เลยครับ ใช้ BMW 520d E60 ครับ
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - NewJeans Bunnies - PiXXiE - BLIИK for BLɅϽKPIИK - FFK Village

2001 Nissan Cefiro 2.0 ExecutiveV6 (A33)
2004 Toyota Estima Hybrid (AHR30)
2014 Nissan Teana 2.0 XL (L33)
2017 Honda HR-V 1.8 E (RU3)

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
CLA มันจะต่างกับ A-Class Sedan ยังไงหรอครับ
ตอนแรกผมนึกว่า CLA ก็คือ A เวอร์ชั่นซีดาน
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ K0RN

• Newbie
  • *
รบกวนขอสอบถาม...กำลังจะจอง CX-5 ดีเซล ตอนนี้เห็นข่าวว่าที่ญี่ปุ่นมีการปรับเปลี่ยนเครื่องยนต์เป็นรุ่นใหม่ ที่เสียงเงียบลง ประหยัดมากขึ้น กำลังมากขึ่้น
ขอสอบถามว่า ในไทยจะมีรุ่นที่มีการปรับเปลี่ยนเครื่องยนต์เมื่อไร ควรชะลอการจองเพื่อรอซื้อรุ่นที่มีการเปลี่ยนเครื่องยนต์แล้วหรือไม่ครับ ผมใช้เกินสิบปี ขอบคุณครับ

http://www.headlightmag.com/news-mazda-cx-5-new-model-year-launched-jdm/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 14:49:47 โดย K0RN »

ออฟไลน์ nipon_in

• Jr. Member
  • **
FORD EVEREST 2.5L 5MT 4×2 XLT TDCi รุ่นเรือหางยาวติดล้อ ถ้าจะซื้อต้องตรวจดูตรงจุดไหนเป็นพิเศษบ้างครับ
ใช้งานต่างจังหวัด ขับ 100-120 วิ่งใช้งานเดือนละประมาณ 5,000-7,000 มีอู่และช่างประจำครับ

ออฟไลน์ 9666_KK

• **
สวัสดีครับ
ปัจจุบันมีเหตุต้องเข้าทำงานในใจกลางกรุงเลยอยากได้รถที่เหมาะ
เลยอยากขอความเห็นเกี่ยวกับรถต่อไปนี้ครับ
BRV sv (มือสอง600,000), MOBILIO rs (มือสอง600,000)& HRV e limited(มือสอง680,000)
เดิมใช้ Vios(gen2)&BT50Pro2.2ยกสูง ต้องการออกตัวดี ดูแลง่าย
(ขอโทษด้วยว่าเทียบรถต่างกลุ่ม แต่คิดไว้ตัดสินใจเพียงเท่านี้ครับ)
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
สวัสดีครับ ไม่ทราบว่า Ford ประเทศไทยจะเปิดตัว EcoSport MC ในเร็วๆ นี้ด้วยไหมครับ? เห็นว่ายอดขายเป็นอันดับสองรองจาก Ranger แต่ข่าวยังเงียบอยู่เลย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ hwack11

• Newbie
  • *
สวัสดีคร้าบ คุณเมธี คุณจิมมี่ คุณเติ้ง

ตัว HRV minor change จะมาเมื่อไหร่หรอครับ
92' Crown 2.8 Royal Saloon
08' Civic FD
09' Pajero Sport 3.2 GT 4x4
18' CH-R 1.8 MID

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
ศูนย์บริการของ kia ดีหรือป่าวครับ ผมกำลังจะซื้อ  kia grand carnival ครับ แต่ติดตรงที่ศูนย์บริการน้อยครับ

ออฟไลน์ Newb!e

• Newbie
  • *
เปรียบข้อดี-ข้อเสียระหว่าง Suzuki Swift กับ Mazda 1.3 ให้หน่อยครับ ตัว top ทั้งคู่

ออฟไลน์ eaksuchart

นอกเรื่องหน่อย

เมื่อวานชอบมาก หมวด Animal Song ช่วงหลัง
เพลงหลากหลายดีครับ