ผู้เขียน หัวข้อ: Balance Arm Fortuner ลองเพราะคาใจ  (อ่าน 19007 ครั้ง)

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
Balance Arm Fortuner ลองเพราะคาใจ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 16:47:39 »
เจ้า balance arm นี่หาข้อมูลใน social ยากเย็นเหลือเกิน...มีความเห็นหลากหลายมาก มีทั้งบอกว่าดี มีทั้งบอกว่าไปถอดทิ้ง (แต่ไม่ใช่ตัวนี้นะคับ เป็นข้อมูลจากหลากหลาย brand) ...ส่วนร้านที่ไปเปลี่ยนยางบอกว่า..."ผมไม่มีข้อมูลแบบเชิงวิเคราะห์หรอกพี่ แต่ถามๆ เอาจากลูกค้าที่ติดๆ กันไป เวลาที่กลับเข้ามา service เรื่องยาง... บอกว่าดีทุกคน...ถ้าไม่ดีเค้าก็มาด่าผมไปแล้ว"...เออ! ตอบดี

ด้วยความคาใจในคำตอบนี้ ผมเลยต้องควักเงิน 5800 บาท ลองดูมั่ง...ผลที่ขับเทสมาร่วมร้อยกว่าโล แฟนนั่งไปด้วย ลงความเห็นกันว่าดีอย่างที่ช่างที่ร้านบอก...เอกลักษณ์ของ Fortuner ตัวนี้คือโคลง โงนเงน พวกมาลัยสั่นดุ๊กดิ๊ก เวลาเจอถนนขรุขระ...เจ้าตัวนี้ช่วยได้มาก (กว่าที่คาดไว้ในตอนแรก) ...และยังคงความนุ่มเหมือนเดิม

ส่วนข้อด้อย ก็คือการโยนตัวขึ้นลงของโช้คที่มันเคยยาวๆ จะสั้นและถี่ๆ ขึ้น ...อันนี้จะว่าไปจริงๆ แล้วก็ไม่ใช่ข้อด้อย แต่ขึ้นอยู่กับความชอบมากกว่า ...สำหรับผม feeling แบบนี้ OK แต่บางคนอาจจะรำคาญ

แต่บอกไว้ก่อนว่าอ้นนี้เป็นข้อมูลแชร์เล็กๆ น้อยๆ ส่วนตัวนะครับ...สิ่งที่ผมชอบ คนอื่นๆ อาจไม่ชอบ อันนี้ไม่ว่ากัน...แต่ของแบบนี้ถ้าฟังเค้าเล่าอย่างเดียว...ไม่ลอง ไม่มีทางรู้... เหมือนผมในตอนแรก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 16:54:31 โดย Smart »

ออฟไลน์ หมีขับสี่

Re: Balance Arm Fortuner ลองเพราะคาใจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 17:05:34 »
ท้ายออกง่ายขึ้นไหมครับ

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
Re: Balance Arm Fortuner ลองเพราะคาใจ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 17:28:43 »
เคจคิดจะใส่ใน Dmax 1.9 เหมือนกันคือรถก็ยังใหม่ไม่ค่อยอยากจะเปลี่ยนโช็ค
โช้คเดิมโรงงานทนที่สุดแล้วแต่ ทำมานิ่มเกินไปหน่อย

ออฟไลน์ northu

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 18:55:52 »
ส่วนตัวที่เคยลองใช้มา เอาตังส์ค่า Arm ไปเพิ่มตังส์ใส่โช๊คดีๆ ข้างหลังดีก่าครับ

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 19:41:40 »
ใส่โช้คราคา 3-4 หมื่นอยู่แล้วผมว่าไม่จำเป็น

ออฟไลน์ jmzjamez

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 20:00:48 »
ตอนแรกจะเอา colorado storm ไปใส่เหมือนกันครับ
แต่กลัวคาใจเลยกัดฟันลง fox2.0 หน้าหลัง จบเลย

ออฟไลน์ Shiro

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 20:11:32 »
ตอนแรกจะเอา colorado storm ไปใส่เหมือนกันครับ
แต่กลัวคาใจเลยกัดฟันลง fox2.0 หน้าหลัง จบเลย
คนจริงถ้าแค่คู่หลังอย่างเดียวเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 23:39:06 »
โช๊คดีๆจบกว่าครับ
ผมใส่ Ironman Foamcell pro คู่กับสปริงเดิม
จบแบบไม่คิดจะเปลี่ยนอะไรเพิ่มอีกเลย อาการโคลงไปมาชวนให้เมารถหายไปหมด
(แต่แข็งไปหน่อยที่ความเร็วต่ำ)

เคยเห็นพวกใส่กันโคลงพวกบาลานซ์อาร์มแล้วรู้สึกมันเฟริม์ขึ้น แต่ได้เฉพาะด้านหลัง
ถ้าจะแต่งชิ้นแรกๆ เล่นโช๊คอัพเห็นผลกว่า
ยกเว้นว่าใส่ไปหมดแล้ว อยากเพิ่มฟิลลิ่งให้ดีขึ้น เติมของให้เต็ม ก็ดีครับ

ออฟไลน์ jmzjamez

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 07:27:52 »
คนจริงถ้าแค่คู่หลังอย่างเดียวเท่าไหร่ครับ

ประมาณ 14000 ครับ

ออฟไลน์ shanon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 07:51:40 »
ของแบบนี้นานาจิตตัง วิศวกรคิดระบบช่วงล่างให้เคลื่อนไหวได้อิสระ เราไปใส่กันโคลงบังคับไว้

ดีหรือเปล่าแล้วแต่เจ้าของรถ เป็นผมหาสปริงกับ โช้ค ดีๆสักชุด พอแล้วครับ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 10:51:53 »
เคยขับ และลองนั่งรถที่ใส่ ตัวที่ว่า ในรถรุ่นเดียวกันทั้งสองคัน (New PJS)
เข้าโค้งไม่แรงมาก เหมือนจะตึงขึ้น มันจะต้านๆ ฝืนๆ หน่อย
แต่ถ้าเข้าแรงรู้สึกว่า หน้ามันไปได้ดี หลังมันจะต้านมากไป ไม่ใส่ดีกว่า หน้ากับหลังมันต่อเนื่องกว่า

ถ้าจะเปลี่ยนเลือก ช็อคอัพ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 11:35:52 »
ถ้าว่ากันตามหลักวิศวะกรรม จัดว่า ไม่มีประโยชน์เลย แบบค้ำล่างที่ใส่กันในรถที่เป็นคานแข้งนั่นล่ะครับ .....

แต่ถ้าใส่แล้ว Happy ก็ถือว่าผ่านครับ คนใส่มีความสุขก็ถือว่าโอเค ...

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 12:22:08 »
ใช่ครับ...ตอนแรกก็คิดว่าใส่แล้วข้างหลังมันจะต้องตึงๆ ฝืนๆ ตามหลักวิศวกรรมเหมือนที่หลายท่านบอกมา (ผมคงได้กลับเข้าไปด่าร้านยางเป็นคนแรก 55)

ลืมบอกไปอย่างคันของผมและลูกค้าท่านอื่นที่ไปติด balance arm ที่ร้านนี้ เปลี่ยนโช้ค กับสปริงแบบจัดเต็มกันมาก่อนแล้วนะครับ ไม่ได้ไปติด balance arm เป็นตัวแรก

และก่อนที่จะติดตัวนี้ผมก็ happy กับช่วงล่าง Ozy full set ของผมมากอยู่แล้ว ขับขึ้นดอยมาหลายรอบตอบสนองดีสุดๆ ...แต่ก็อย่างที่บอกไป ที่ไปติด balance arm เพิ่มก็เพราะแค่คาใจเท่านั้นเอง (ผมไม่ได้คาดหวังอะไรกับเจ้าตัว balance arm นี้ตั้งแต่แรก)... กะว่าถ้าไม่ work ก็จะไปของ turn กับยางชุดใหม่ที่กำลังครบกำหนดเปลี่ยนพอดี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2018, 03:00:50 »
ราคามันก็น่าลองอยู่ครับ ถ้าแพงมากก็คงไม่ลอง

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2018, 14:30:36 »
ดูจากรูป จขพ. เปลี่ยนโช๊คเป็นเวสโคสแล้ว สปริงสีดำ น่าจะเป็นสปริงเดิม

ดังนั้น อาการโยน ก็น่าจะเป็นเพราะค่า K ของสปริงมันต่ำไป

พอใส่กันโคลง มันก็เลยช่วยลดการถ่ายน้ำหนักซ้าย/ขวา ได้ในระดับนึง

แต่มันจะไม่ช่วยลดการโยนตัวของรถ ในแนวดิ่ง และการโยนตัวแบบหน้า/หลัง

แต่ถ้าเราเปลี่ยนสปริงที่แข็งขึ้น มันจะช่วยลดการโยนตัวในทุกด้านครับ

ผมเคยใช้ฟอร์จูนเนอร์รุ่นเก่า และก็เคยลองใส่กันโคลง หลังจากที่ผมใส่โช็คฮอตบิท+สปริงคิงส์ เพราะความอยากรู้ อยากลอง
สุดท้าย ก็ต้องถอดกันโคลงออกครับ ขับแล้วไม่ชอบ (แต่มันอธิบายเป็นคำพูดยาก)

ปล.แต่ของแบบนี้ ก็แล้วแต่คนล่ะครับ ใส่แล้วชอบ ก็ถือเป็นเรื่องดีครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2018, 18:30:05 »
อ๋อ...สปริงผมก็เปลี่ยนของ Ozy แล้วนะครับ ไปทำที่ สนง. ใหญ่ตรงถนนสายไหมเลย เข้าๆ ออกไปจูนอยู่ 3 รอบถึงได้ระดับที่พอใจ ตอนนี้ใช้ไปเกือบห้าหมื่นโลแล้ว ปีใหม่ที่ผ่านมาผมขับขึ้นภูชี้ฟ้ามากับช่วงล่าง Ozy ตัวนี้ (ยังไม่ได้ติดเจ้า balance arm) ผมพอใจกับมันแบบสุดๆ แล้ว
...ถึงบอกว่าตอนแรกผมก็ไม่ได้กะจะใส่อะไรเพิ่มเข้าไปแล้วล่ะ  8)

ออฟไลน์ Max_Nut

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2018, 07:44:36 »
ของผมเคยใส่ รถกระบะเหมือนกันด้วยความยากลอง แต่ของผมใส่เป็นอีกแบรนด์ (สีขาวๆ)
พอใส่แล้วมันจะกันไม่ให้เพลาสะบัดมากกว่ากันโคลง

พอถอดกันโคลงที่ว่านี้ออกจะพ่นสีกันสนิม  แล้วมาลองสังเกตุรถดีๆ อ้าวว  แทบไม่ต่างกันเลยครับ
เลยขายทิ้งไป ขับเดิมๆ มาถึงทุกวันนี้

อันนี้ทิ้งไว้เป็นข้อมูล เผื่อคนกำลังหาข้อมูลครับ
ขึ้นอยู่กับความรู้สึกส่วนบุคคลล้วนๆเลยครับ ลองพิจารณากันดูครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2018, 07:56:30 »
ใข่ครับ...ก่อนไปติดผมเคย search ดูก็เห็นมีหลายคนที่ไปถอดทิ้ง (ส่วนมากเป็น club ของรถกระบะ) ถึงบอกถ้าใครอยากลองต้องเตรียมใจที่จะถอดมันทิ้งตั้งแต่เนิ่นๆ (เหมือนผม) อย่าไปคาดหวังอะไรมาก

แต่บังเอิญว่าของผม feeling มันดีแบบผิดคาดขึ้นมา (ในด้านความชอบส่วนตัว) ก็เลยมาแชร์กัน...