ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม BMW บางนาเสนอราคาตั้ง listed price สงกว่าที่อื่น และสูงกว่าในเวปของ BMW Thailand ครับ?  (อ่าน 7535 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kaomao

• Jr. Member
  • **
ไปดูรถที่ BMW บางนา ได้ใบเสนอราคา 530e รวม BSI ultimate มา 4,129,000 ครับ

ที่มิลเลนเนียม เสนอราคาก่อนส่วนลดรวม bsi ultimate มาแค่ 4,029,000 บาทครับ ซึ่งสอดคล้องกับในเวป bmw thailand ที่ราคารวม bsi standard อยู่ที่ 3,939,000 บาท

ของ BMW บางนา เค้าเป็น ราคาปรับใหม่ หรือ ตั้งราคาไม่เท่ากับที่อื่น หรือ มี service พิเศษอะไรครับ ?

^_^ ใบราคา มันตกลงไปที่พื้นรถครับ เลยมีรอยประทับ อยู่บ้าง ขออภัยครับ

• **
อันนี้จากในเวป bmwth ครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ราคาที่ถูกต้อง bsi 5 ปี
คือ 4,029,000 ตาม millennium ครับ

ส่วนมี่บางนาเสนอมาแพงกว่า
เพราะอะไรผมก็ไม่รู้เหมือนกัน

แต่ที่แน่ๆการตลาด BMW มั่วมาก
ศูนย์ไหนจะทำราคายังไงก็ได้
อย่างที่ Per ตั้งราคา 520d ไว้ 2.99 บาท
เท่านั้นเอง หลอกให้คนเข้าใจผิดว่าราคาถูก
แต่พอไปคุย มันคือราคาที่ยังไม่รวม bsi
และเป็นราคาที่หักส่วนลดออกแล้ว อะไรทำนองนี้ครับ

ซึ่งส่วนตัวไม่ชอบเลย ลูกเล่นแต่ละศูนย์มัน มั่วไปหมด
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
น่าจะแล้วแต่สาขา แล้วแต่ดีลเลอร์ จะตั้งราคาด้วยครับ ขึ้นอยู่กับนโยบายแบรนด์ซึ่งส่วนนี้ผมไม่แน่ใจว่า bmw Thailand จะว่าไง เพราะถ้าเป็น Honda เหมือนเค้าจะบังคับให้เป็นราคาเดียวกันหมด

ถ้า bmw thailand ใช้นโยบายเดียวกัน ผมว่าควรจะแจ้งให้ส่วนกลางเค้ารับทราบครับ เพราะมันผิดกฏ

เรื่องราคานี้ ผมอยากจะเล่า ตอน Subaru XV ลดเหลือ9แสนกว่า ดีลเลอร์บนเชียงใหม่ยังทำมึนขายราคา 1.2-1.3 อยู่เลย ถามก็ไม่รู้เรื่อง มั่วดีจริงๆ
 ;D

ออฟไลน์ Stp

เพิ่งทราบนะเนี่ย ปกติราคารถทุกยี่ห้อเขาไม่ประกาศราคาเดียวกันเหรอครับ งงด้วย แบบนี้ถ้าเกิดศูนย์ใกล้บ้านผมคิดแพงกว่าศูนย์อื่นมิทำให้ผมไปเลือกยี่ห้ออื่นแทนเหรอ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

• **
ลองถามเซลแล้วครับ เซลบอกก็มีส่วนลด ลดแล้วก็ 3,979,000 (ซึ่ง imply ว่าถูกกว่าราคา bmwth)

และอ้างว่าขายตาม price list ( ซึ่งเป็น price list ของ German Auto ไม่ใช่ของ bmwth)

ทั้งยังบอกเป็นราคา bsi 5 ปี ( ราคารวม bsi 5 ปี ของ german auto แพงกว่า ราคารวม bsi 3 ปีของ bmwth และ millennium 188,000 บาท !)

จะซื้อรถคันนึง ซับซ้อนซ่อนเงื่อนมากมาย...

ส่วนตัวผมว่า มันทำให้ลูกค้าตัดสินใจบนความเข้าใจผิด ส่วนใหญ่ลูกค้าเปรียบเทียบแต่ส่วนลด ทำให้ลูกคารู้สึกว่าได้ส่วนลดมาก ทั้งที่จริงๆลดจากราคา bmwth มานิดเดียว

ออฟไลน์ burst

• Full Member
แบบนี้ไม่โอเค สมควรระวัง เคยเจอมุขนี้กับร้านแว่นตา (เรย์แบนด์) ผมย้ายร้านเลย ดูมีความไม่จริงใจในการทำธุรกิจ
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ Wayfarer-R

กลิ่นไม่ค่อยดี

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เคสนี้ไม่เคยเจอ เข้ามางงครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
จริงๆ ก็ไม่ผิดหลักนะ ก็ BMW ประกาศ MSRP มา คือ Manufacturer's suggested retail price แค่ราคาขายปลีกที่แนะนำให้ขาย จะขายแพงหรือถูกกว่าได้

ถ้าเป็นผม มันดูไม่จริงใจตั้งแต่ตอนซื้อแล้ว ผมคงไปซื้อเจ้าอื่นครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
แนะนำให้สืบราคาจากหลายๆที่ครับ จะได้เอามาเปรียบเทียบกันได้

ถ้าราคาไม่เท่าก็แสดงว่าการต่อรองก็ต่างกัน จะได้ต่อรองได้เต็มที่

ออฟไลน์ bobsan

คนไทยคงไม่คุ้นกับราคาที่ต่างกันแบบนี้
แต่ในต่างประเทศเป็นเรื่องปกติครับ

Msrp ราคาที่ผู้ผลิตตั้ง
แต่ทีนี้ dealer จะตั้งราคาเท่าไหร่ก็ได้อันนี้คือ sticker price

ดูราคา ส่วนลด ต่อรอง หลายๆที่ครับเอาที่พอใจที่สุด

• **
ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมเข้าใจแนวคิด msrp แต่บ้านเราไม่เคยมี market practice แบบนี้

ลูกค้าคาดไม่ถึงว่าอาจการตั้งราคาไม่เท่ากัน เลยเทียบแต่ส่วนลด เหมือนกับลักไก่ เอา practice การไม่ทิปของญี่ปุ่นไปใช้ ที่อเมริกา (คงโดนเด็กเสริฟด่าไล่หลัง)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ทำยังกะรถมอไซด์ ราคาแต่ละร้านไม่เท่ากัน
บางรุ่นขายดี และเป็นที่สนใจมาก ไม่ยอมขายสด ต้องผ่อนเท่านั้น 55+
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Stp

Suggested Retail Price แต่ห่างกันหลักแสนเชียว แถมทำให้ดูเหมือนส่วนลดเยอะมาก ทั้งที่ของแถมธรรมดาสุดๆ แบบนี้ส่วนตัวไม่ค่อยโอเค
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ wolfpack

• Full Member
ราคาตั้งจะเท่าไหร่ผมว่าอย่าไปสนเลย เอาราคาลดแล้วมาเปรียบเทียบกันดีที่สุด เพราะนั่นคือสิ่งที่จะจ่ายจริงๆ แต่ถ้าตั้งราคามาแบบนี้ ไม่ค่อยน่าสนใจครับ มันพิกลๆ

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
ถ้าเราไม่สบายใจก็อย่าไปซื้อครับ ดูเจ้าอื่นแทน เงินเราอยู่กับเราอำนาจตัดสินใจต้องเป็นของเรา พอใจแล้วค่อยจ่าย

ออฟไลน์ MasterMan

• Newbie
  • *
ศูนย์นี้เลี่ยงได้เลี่ยงครับ บริการของพนักงานแย่ที่สุดเทียบกับที่เคยเข้าศุนย์รถยนต์มา

ยิ่งไปเช็คระยะอย่าได้ทำเลยนะ พนักงานมีเป็นสิบๆคน ไม่สนใจไม่ถามลูกค้าที่รอรับรถเป็นชั่วโมงๆ

ผ่านมาก็ยืนมองแล้วก็ผ่านไป ถามว่ารถได้ยังครับ ก็ครับๆแล้วก็หายไป นั่งรอจนทนไม่ไหว

ลุกขึ้นไปถามเลย ผมมารอรับรถที่บอกว่าได้แล้วทำไมนานจังครับ สรุปได้นานนนนแล้ว แต่ไม่มีเรียกไม่ตามให้ซักคน

เหมือนเดินเล่นกันไม่ทำงานอ่ะ อยากให้เจ้าของศูนย์รู้ปัญหาจริงๆ ไม่รู้เค้าจะรู้มั้ยว่าศูนย์ตัวเอง

พนักงานบริการแย่ขนาดนี้

ออฟไลน์ SM.

แสดงว่า บ.แม่ ไม่มีนโยบายควบคุมราคา หรือ one price สินะครับ

แบบนี้คงต้องดูจากหลายๆดีลเลอร์ด้วย จะได้นำมาเปรียบเทียบกัน แล้วค่อยไปขอต่อรองอีกที

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มีแบบนี้ด้วย...