ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ Waze เป็นตัวนำทางบ้างไหมครับ  (อ่าน 9994 ครั้ง)

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
มีใครใช้ Waze เป็นตัวนำทางบ้างไหมครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2018, 21:52:03 »
พอดีอยากสอบถามเพื่อนๆครับ ว่ามีใครใช้โปรแกรม Waze เป็นตัวนำทาง แทนที่ Google map ซึ่งเป็นตัวยอดนิยมไหมครับ ผมเองเพิ่งเปลี่ยนฟร้อนท์เครื่องเสียง แล้วมันรับ Android Auto พอดี แล้วเห็นโปรแกรมนี้ใช้ได้ด้วย เลยลองใช้ดู จริงๆมันก็ดีมากๆนะครับ มี Report อะไรแบบ Real-time ให้ด้วย จากผู้ใช้ถนน แต่ผมสังเกตุดูว่าคนใช้ยังค่อนข้างน้อยอยู่ครับ

Feature ที่ผมชอบที่สุดคงเป็น Report ด่านตำรวจ กับ กล้องจับความเร็วนี้แหละครับ 5555+ คือถ้าคนใช้เยอะๆ แล้วอัพข้อมูลกันแบบ Realtime อาจจะช่วยคนใช้รถใช้ถนนได้เยอะไม่น้อยนะครับ

https://www.waze.com/livemap

เวปไซต์ก็ตามลิงค์ด้านบนครับ ส่วน Application สามารถ Download ได้ทั้ง Android และ iOS ครับผม

ใครจะ Feedback อะไรหรือแนะนำอะไรก็ตามสะดวกเลยครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
Re: มีใครใช้ Waze เป็นตัวนำทางบ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2018, 22:16:08 »
เห็น Spotify จะขึ้นมาแนะนำให้ใช้ตอนฟังเพลงจาก Spotify ตอนขับรถเหมือนกันครับ

8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: มีใครใช้ Waze เป็นตัวนำทางบ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2018, 22:24:11 »
ผมใช้บ้างบางครั้ง รู้สึกว่าเวลาบอกทางจังหวะเลี้ยวหรือเบี่ยงมันเหมือนจะดูแม่นกว่า(ผมไม่ชอบเปิดเสียงตอนบอกทาง)

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2018, 22:33:25 »
ผมใช้ไว้รีพอทเล่นๆ ครับ ส่วนมากถ้าดูสภาพการจราจร google map จะแม่นกว่า
แต่ถ้าใช้ในประเทศ สิงคโปร์ กับ ฮ่องกงนะ เยี่ยมเลยครับ มีบอกหมดตรงไหนมีกล้องจับความเร็ว

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2018, 22:35:31 »
เคยใช้แล้วพิกัดบางจุดไม่ตรงครับยังสู้ google ไม่ได้

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2018, 09:12:04 »
ผมใช้อยู่ครับ ชอบตรงที่มีรายงานอุบัติเหตุแบบ Real-Time ด้วย
ถ้าเห็น Waze รูปหมาวิ่งแถวๆ วิภาวดี-รังสิต ก็นั่นผมล่ะ :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Nui

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2018, 10:00:32 »
เมื่อก่อนต้องอาศัย user สร้างแผนที่กันเอง นี่โดน Google ซื้อไปแล้ว ทำไมไม่เอาแผนที่ของ google มาใช้แทนเลยหว่า
ผมชอบตรง report สถานการณ์ต่างๆ ได้นี่แหละ
มีเก็บคะแนนด้วยนะครับ อัพเกรดสถานะ
เคยใช้อยู่พักหนึ่ง หลังๆ มานี้ไม่ได้ใช้เลย
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2018, 10:25:56 »
ใช้แต่ sygic ครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2018, 11:11:28 »
เคยลองใช้แล้วมันบอกพิกัดไม่แม่นยำเลยครับ  เช่นบอกว่าอีก 20 เมตรให้เลี้ยว  แต่พอวิ่งไป 20 เมตร  มันบอกว่าเลยมาแล้ว 100 เมตร  เจอแบบนี้หลายครั้ง  เลยเลิกใช้และลบทิ้งไปเลย

กลับมาใช้ Google Map ไม่เคนเจอปัญหาเรื่องความแม่นยำเลย   searchไปไหน ก็ไปแทบไม่มีพลาด 

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2018, 13:11:03 »
เมื่อก่อนชอบต่อขึ้นหน้าจอเครื่องเสียง Pioneer พักนึงครับ สรุปผมชอบกูเกิ้ลแมพมากกว่าครับ ในแง่การใช้งานกูเกิ้ลแมพใช้ง่าย ไม่ค้างแบบตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2018, 13:18:19 »
เคยใช้กับ civic fc (แต่ตัง andriod auto ลง apk นอก) แล้วค้างอ่ะครับ ตัวอักษรที่บอกทางขึ้นจอคนขับ กะระยะทางก่อนเลี้ยวไม่ขยับ

พึ่งทราบว่ามีบอกกล้องจับความเร็ว ไปลองใหม่ดีกว่า

ปล. นอกว่า google music กับ spotify มีวิธีทำให้ apple music ลง android auto ไหมครับ? คือสมัคร apple music family ใช้ทั้งบ้านไปแล้ว แต่มันไม่รองรับ android auto TT ใช้ android อยู่คนเดียว
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2018, 16:26:02 »
เคยใช้กับ civic fc (แต่ตัง andriod auto ลง apk นอก) แล้วค้างอ่ะครับ ตัวอักษรที่บอกทางขึ้นจอคนขับ กะระยะทางก่อนเลี้ยวไม่ขยับ

พึ่งทราบว่ามีบอกกล้องจับความเร็ว ไปลองใหม่ดีกว่า

ปล. นอกว่า google music กับ spotify มีวิธีทำให้ apple music ลง android auto ไหมครับ? คือสมัคร apple music family ใช้ทั้งบ้านไปแล้ว แต่มันไม่รองรับ android auto TT ใช้ android อยู่คนเดียว

เมืองไทยไม่ครอบคลุมเท่าที่ต่างประเทศครับ ด้วยว่าคน report น้อยด้วย ว่างๆ ผมว่าจะขับกดรีพอทเส้นบูรพา

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2018, 22:18:48 »

เอ...  ผมไม่ใช่สาย Apple ด้วยสิ แต่ถ้าดูจาก Front ผมจะเห็นมันมี iPod mode อยู่นะครับ ไม่แน่ใจว่าใช้ด้วยกันได้ไหม ส่วน Apple car play บ้านเรายังไม่รองรับครับเท่าที่ทราบ

ส่วน function กล้องจับความเร็วนั่นคือ เราต้อง  report กันเองนะครับ ไม่มีใครมา Mark เอาไว้ และเมืองไทยเท่าที่ดู live  map ยังเห็นคนใช้น้อยมากๆครับ  :)
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 06:55:51 »
เคยใช้ครับ แต่คิดว่ามันหน่วงๆ เลยทำให้ตำแหน่งไม่ค่อยตรง

จริงๆ ผมว่า Google ซื้อ Waze ไปเมื่อปี 2013 เพราะอยากได้ระบบนำทางของ Waze นี่แหละครับ เอามาพัฒนา google map ของตัวเองตอนนั้น

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 11:57:36 »
รู้สึกว่าคุณ    zapdos191 จะไม่ค่อยชอบ Google Maps นะครับ

ผมจำได้จากกระทู้ก่อนว่ามีปัญหาค้างหรืออะไรซักอย่างนี่แหละ

ไม่ทราบว่าตอนนี้มีปัญหาอะไรบ้างครับ

ผมที่เป็นแฟนคลับ Android Auto อาจจะช่วยคุณได้นะครับ

ออฟไลน์ Busyman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 16:56:50 »
เมื่อก่อนใช้อยู่ประจำครับ เดี๋ยวนี้ไม่ได้ใช้แล้ว  8)

ผมเอาไว้แก้แผนที่ ในจุดที่ถนนมันไม่มี หรือมันผิดครับ
พอเราแก้ใน Waze เสร็จแล้ว  มันจะไปแก้ใน Google Map ให้ด้วยนะครับ แต่ใช้เวลาหลายอาทิตย์หน่อย  ;)
เห็นโค้งไม่ได้ เหยียบคันเร่งทุกที..

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 21:27:41 »
รู้สึกว่าคุณ    zapdos191 จะไม่ค่อยชอบ Google Maps นะครับ

ผมจำได้จากกระทู้ก่อนว่ามีปัญหาค้างหรืออะไรซักอย่างนี่แหละ

ไม่ทราบว่าตอนนี้มีปัญหาอะไรบ้างครับ

ผมที่เป็นแฟนคลับ Android Auto อาจจะช่วยคุณได้นะครับ

คือเอาจริงๆผมชอบ Google Map  นะครับ หลังๆพัฒนาถึงระดับที่แยกบอกเลนเราด้วยว่า แยกหน้าต้องอยู่เลนไหน 5555+ แต่ที่ผมรู้สึกว่าอยากให้มีคือ การ Report จุดต่างๆครับ เช่น มีอุบัติเหตุ ตั้งด่าน กล้องจับความเร็ว เพราะผมขับในอุดรฯก็เจอด่าน กด Report แล้วมันขึ้นเลย ก็เลยรู้สึกว่า Waze จะดูมีประโยชน์กว่าก็ตรงนี้ครับผม

ส่วน Android Auto ที่มันค้างๆ ผมจัดการเรียบร้อยแล้วครับ เป็นที่สาย USB มันหลายต่อเกิน ส่งข้อมูลกันไม่ทัน เลยต่อตรงกับฟร้อนท์ซึ่งก็ลำบากเพิ่มขึ้นนิดหน่อย แลกกับเสถียรภาพของโปรแกรมที่ดีกว่ากันโขครับผม  :) :)

ออฟไลน์ kjirathun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 15:01:33 »
ใช้ waze อยู่ครับ เพราะทาง Waze ใช้เสียงผม "กฤษฎา" ในเสียงนำทางภาษาไทย ขอบคุณครับ