ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเช็คระยะรถเบนซ์(มือใหม่พึ่งใช้เบนซ์ครับ)  (อ่าน 12137 ครั้ง)

ออฟไลน์ gknakop

• Jr. Member
  • **
สอบถามหน่อยครับ พอดีเพื่อนผมพึ่งจะใช้เบนซ์เป็นคันแรก(มือสอง W204 C230 V6 ) อยากถามว่าการเช็คระยะเปลี่ยนถ่ายของเหลวสามารถนำเข้าเปลี่ยนถ่ายหรือเช็คระยะกับบีควิกได้ไหมครับ หรือต้องหาอู่ที่ซ่อมรถยุโรปโดยเฉพาะครับ ขอบคุณครับ แล้วรถรุ่นนี้มีอะไรน่าเป็นห่วงไหมครับ ตอนนี้ก็มีบานสวิงแอร์ผู้โดยสารตอนหน้าหัก2ช่อง กับม่านปิดช่องวางแก้วน้ำคอนโซลกลางขาด หาซ่อมที่ไหนดีรถใช้อยู่แถวลาดพร้าวกับลำปางครับราคาแรงไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
Re: สอบถามเช็คระยะรถเบนซ์(มือใหม่พึ่งใช้เบนซ์ครับ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2018, 13:01:39 »
ผมไม่ทราบนะครับว่า Bquik จะเชี่ยวชาญหรือถอดใส่เปลี่ยนของเหลวได้ดีแค่ไหน

แต่ถ้าช่างสามารถทำได้ ตัวรถเอง เราสามารถ reset ระบบระยะและระยะทางของการเปลีย่นถ่ายของเหลวได้   หมายความว่า hardware กับ software มันไม่ลิ้งค์อัตโนมัติกัน

อย่าง BMW ที่ผมใช้อยู่  ผมก็ reset ของเหลว ผ้าเบรค เองได้ด้วยตัวผมเองเลย  ฉะนั้นของ Benz ก็น่าจะทำได้เหมือนกันครับ

ถ้า Bquik ผมไม่ชัวร์ว่าช่างและร้านจะทำได้ไหม  แต่ที่น่าจะได้ชัวร์คือ MMS Bosch Service ครับ สำหรับรถยุโรป

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
Re: สอบถามเช็คระยะรถเบนซ์(มือใหม่พึ่งใช้เบนซ์ครับ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2018, 13:20:41 »
ไปmmsชัวร์กว่าครับ bquickผมว่าไม่น่าจะรับทำนะ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2018, 13:59:17 »
ลองไปดูกระทู้เก่าผมดูนะครับ
เปลี่ยนนำ้มันเครื่องผิด ไว้ใจช่างไม่ชำนาญยุโรป ผมเจ็บมาแล้ว

ตอนนี้ลอยตัวครับ เจออู่ เจอช่าง serviceเฉพาะยุโรป สบาย

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2018, 14:52:05 »
BQuick ส่วนใหญ่ทำไม่ได้ครับ
เพราะไม่มีกรองและรีเซ็ตค่าไม่เป็น
แนะนำไปอู่นอกหรือโชว์รูม Bnez มือ2 แบบที่มีศูนย์บริการ เช่น เบนซ์วงค์สว่าง
ที่อู่แบบนี้มีอะไหล่หรือจะซื้อน้ำมันเครื่อง กรอง ไปเองก็ได้ คิดแต่ค่าแรงครับ

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2018, 14:58:16 »
หาอู่เบนซ์ดีกว่าครับ
รถยุโรป บีควิกส่วนใหญ่จะทำแค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง แต่เค้าจะรีเซตค่าแจ้งเตือนไม่ได้
รถผมก็เปลี่ยนถ่ายที่บีควิก ซื้อน้ำมันที่เค้า เอากรองไปเอง แล้วมาเสียบคอมแล้วเซ็ตแจ้งเตือนเองครับ พอดีซื้อโปรแกรมมาใส่คอมทำเอง

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2018, 16:24:44 »
ถ้าอยู่ฝั่งธนแนะนำอู่เบนซ์ ใช้อะไหล่ bosch เป็นหลัก อยู่ตรงข้ามร้านอาหารเฮือนลำพูน ทุ่งมังกร สวนผัก ครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2018, 20:22:37 »
อู่นอกเพียบเลยครับสำหรับ Benz ลองดูในหลายๆเวปก็ได้ เช่น Benzowner.net mercedesmania sklasseclub 
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Dr.Jones

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2018, 21:28:54 »
 :-X

ที่ B quik บริการใหเได้แน่ๆ สำหรับ W204 ก้อคือ เปลี่ยนแบตลูกใหญ่ในแบบ MF 75DIN

ที่สำคัญใช้ดีกว่า Varta 70DIN ที่ติดรถด้วยซำ้ไป

ของเหลวไปศูนย์ชัวร์สุดฮะ
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ gknakop

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2018, 23:28:26 »
ขอบคุณทุกตอบนะครับ ผมจะบอกเพื่อนผมให้ลองหาอู่ใกล้บ้านดูครับ

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 04:10:23 »
ม่านปิดช่องวางแก้ว ไปตามร้านตกแต่งรถนุโรปโดยเฉพาะได้เลยครับ เอาเลขตัวถังไปให้ เค้าจะสั่งของมาให้ครับ ถ้าจำไม่ผิดค่าเสียหายประมาน 3 พันบาท รวมค่าแรงแล้ว

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 09:07:42 »
ลองดู MMS อีกที่นึงครับ เจ้าของศูนย์รถยุโรปรายนึงเค้าเปิดเองราคาย่อมเยากว่าศูนย์ แต่อาจจะแพงกว่าบางอู่ครับ