ผู้เขียน หัวข้อ: โช๊คใหม่ซื้อมายังไม่ได้ใช้เก็บได้นานมั้ยครับ ทั่วไปวิ่งกี่กิโลถึงเปลี่ยนโช๊คกัน  (อ่าน 4946 ครั้ง)

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
พอดีได้โช็คใหม่มาชุดนึงครับ KYB Excel G สภาพแบบนี้เลยครับ(รูปแทน) ยังมีสายรัดอยู่และอยู่ในกล่อง แต่กล่องมีสภาพขาดบ้างจากการขนส่ง พอดีช่วยเพื่อนซิ้อ เค้าซื้อมาแล้วเปลี่ยนใจไปใส่สตรัทแทน ผมก็รู้สึกรถตัวเองวิ่งแล้วแข็งๆกระด้างๆ เลยรับซื้อมา แต่พอไปเช็คที่ร้านช่างบอกโช็คใช้ได้อีกนาน ที่แข็งเพราะยางเก่า เลยยังไม่ได้เปลี่ยนครับ กะว่าจะเก็บไว้ รอของเดิมพังก่อนค่อยเปลี่ยน เลยอยากรู้ว่า

1. จะเก็บได้นานกี่ปีครับ แล้วต้องวางนอนหรือตั้งหรือแบบไหนก็ได้ครับ
2. ทั่วๆไปขับกันกี่กิโลครับ ถึงจะเปลี่ยนโช็คครับ (อาการของโช็คเสีย มีอะไรบ้างครับ)

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Shiro

เทียบกับคันเก่าก็ตอนที่ เริ่มโยนตัว ยวบยาบ ยิ่งเก่าความหนืด จะยิ่งน้อยลงไปเรื่อย

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ผมไม่ใช่สายซิ่ง จะเปลี่ยนเมื่อโช็คแตกครับ
ตอนนี้ใช้มา 170,000 กว่าๆแล้วครับ

ออฟไลน์ vitavas

เก็บแบบมีสายรัด เก็บได้นานครับ  ส่วนวางนอน หรือ ตั้ง ให้ดูที่กล่องครับ โดยทั่วไป น่าจะมีบอกว่าให้วางด้านไหนขึ้น และวางซ้อนได้กี่ชั้น

ออฟไลน์ 2k

ปกติทั่วไปเลยอยู่ที่แสนกิโลครับ อาจจะเกินไปบ้างแล้วค่อยออกอาการเสีย อากาเสียของโช๊คเดิมส่วนใหญ่คือซีลยางข้างในรั่วหรือตกหลุมมาอย่างแรงจนแกนคดแล้วมันไปเสียดสีซีลยางข้างในจนมันขาด ดูง่ายๆว่าซีลยางขาดไหมก็ก้มลงไปดูครับ ถ้ามีคราบเปียกแถวๆโช๊คนั่นแหละมันรั่วแล้ว อาจจะมีการเตือนด้วยเสียงกุกกักเวลาขึ้นลงเนินครับ  :) แต่โช๊คที่เสียอาจจะน้ำมันไม่รั่วไม่มีเสียงกุกกักแต่มันแข็งมากขึ้นซับแรงกระแทกน้อยลง นั่นก็แสดงว่าถึงเวลาเปลี่ยนแล้วเหมือนกัน ถ้าถึงเวลาเปลี่ยนแล้วแม้ว่าจะยังไม่อสดงอาการอะไรก็อย่ารอจนพังเห็นๆครับ มันอันตราย เวลาเปลี่ยนต้อเปลี่ยนเป็นคู่นะ คู่หน้าคู่หลัง ไม่อย่างนั้นมันจะยืดหดไม่สัมพันธ์กันอันตราย  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ชักขึ่นชักลงบ่อย กระแทกบ่อยกว่าก็เสียเร็วกว่าครับ ขับถนนเรียบๆ ใช้ได้เป็นยี่สิบปี(เคยใช้มาแล้ว)

ออฟไลน์ madboy

ถ้าเป็นผม คงเปลี่ยนเลย ชุดเก่าก็ลงขายเผื่อท่านอื่นมีความจำเป็นมากกว่าที่ต้องใช้  ;D

ออฟไลน์ shikimaru

ผมตีให้แสนโลครับ เพราะผมมีอาการตอน 9 หมื่นโลใส่ขอบ 18 ด้วย เดิม 17 ถ้าเปลี่ยนอย่าลืมยางกันกระแทกกับสปริงด้วยเลยครับย