ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเป็นเจ้าของรถBMW MINI ที่ไม่รู้ว่าBMWเลิกใช้CastrolกับรถBMWแล้วบ้าง?  (อ่าน 7249 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมยังได้ยินอู่ คนใช้รถ หรือแม้แต่ ลงในเฟสบุ๊คอยู่ว่า BMW MINI ต้องใช้Castrol

ยังเหลืออีกเยอะไหมครับ สารภาพมาซะดีๆ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ผมได้ยินครั้งแรกจากคุณ Jæ นี่แหละครับ มีโอกาสไปศูนย์ก็หยิบขวดน้ำมันที่โชว์ขึ้นมาดู เท่านั้นแหละ Shell Singapore มาเลย

ขออภัย ผมเป็นพวกใครบอกอะไรก็ไม่เชื่อจนกว่าจะได้ลองเอง

jaesz

ผมได้ยินครั้งแรกจากคุณ Jæ นี่แหละครับ มีโอกาสไปศูนย์ก็หยิบขวดน้ำมันที่โชว์ขึ้นมาดู เท่านั้นแหละ Shell Singapore มาเลย

ขออภัย ผมเป็นพวกใครบอกอะไรก็ไม่เชื่อจนกว่าจะได้ลองเอง

หมายถึงตอนแรกๆรึเปล่าครับ? นี่จะสามปีแล้ว

ออฟไลน์ mongolias

รู้แต่ว่า ตอนที่มีเรื่องน้ำมันเครื่องเสื่อมสภาพเป็นโคลนนี่ ทำให้หลายคนแนะให้เปลี่ยนยี่ห้อน้ำมันเครื่องกันเลยครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

หมายถึงตอนแรกๆรึเปล่าครับ? นี่จะสามปีแล้ว

ไม่ครับ เร็วๆนี้เลย เหมือนจะเป็นกระทู้ที่ถามว่าศูนย์แต่ละยี่ห้อใช้น้ำมันยี่ห้ออะไร

นี่ bmw ใช้เซลล์มาจะ 3 ปีแล้วหรอครับเนี่ย !!!

jaesz

....

ไม่ครับ เร็วๆนี้เลย เหมือนจะเป็นกระทู้ที่ถามว่าศูนย์แต่ละยี่ห้อใช้น้ำมันยี่ห้ออะไร

นี่ bmw ใช้เซลล์มาจะ 3 ปีแล้วหรอครับเนี่ย !!!

นับได้1 คนแล้ว อิอิ

ออฟไลน์ laempiab

• Sr. Member
เพิ่มเติมให้นะครับ Royal Dutch Shell ทำน้ำมันเครื่อง Pennzoil ให้กับ BMW ในโซนอเมริกาเหนือครับ

Pennzoil is the recommended supplier of genuine BMW Engine Oil in North America.

http://www.pennzoil.com/en_us/performance/automakers/BMW.html#iframe=L3NvcHVzL3Blbm56b2lsLzIwMTZuZXdzbGV0dGVyLz9sb2NhbGU9ZW5fdXM=

ออฟไลน์ dt9

ที่ผมเห็นคือ พวก BSI ศูนย์ใช้ mobile จากถัง 200 ลิตร
พวกไม่มี BSI แล้ว จะใช้แบบแกลลอน

ออฟไลน์ Barracuda

ตามไม่ทันจริงๆ กำลังจะสื่ออะไรครับ

jaesz

เพิ่มเติมให้นะครับ Royal Dutch Shell ทำน้ำมันเครื่อง Pennzoil ให้กับ BMW ในโซนอเมริกาเหนือครับ

Pennzoil is the recommended supplier of genuine BMW Engine Oil in North America.

http://www.pennzoil.com/en_us/performance/automakers/BMW.html#iframe=L3NvcHVzL3Blbm56b2lsLzIwMTZuZXdzbGV0dGVyLz9sb2NhbGU9ZW5fdXM=

ต้องลำดับคำใหม่ว่า Penzoil เป็นของShellจะถูกต้องกว่าครับ Shellซื้อPenzoilไปนานแล้ว

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ใช่ครั้งแรกครั้งเดียวตอนเปลี่ยนหมื่นโลแรกปี13 ใช้แปดพันกว่าโลรถมันเตือนเอง เลยเปลี่ยนทันที

เห็นว่าศูนย์บางที่ตอนนั้นยังใช้ต่อไปอีกนานพอควร ตอนนี้น่าจะmobilเป็นส่วนมาก แต่ไม่รู้เบอร์30หรือ40
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2018, 01:48:58 โดย ChiLun »

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member

เพิ่งรู้จากกระทู้นี้อะคับ

ออฟไลน์ tom46

คาสตรอล ยังไม่ค่อยเท่าไรครับ คิดแล้วรู้สึกเจ็บใจที่ให้ คนใช้รถ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ 25000 กิโลมากกว่าครับ

แถมพอรถตกรุ่น พวกบอกไม่ได้เปลี่ยน 25000 กิโลแล้ว เดี๋ยวนี้เขาหันมาเปลี่ยนที่ 15 - 18000 กิโลกันแล้ว อ้าว แล้วที่ผ่านมา 25000 กิโล มันคืออะไร............
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

jaesz

คาสตรอล ยังไม่ค่อยเท่าไรครับ คิดแล้วรู้สึกเจ็บใจที่ให้ คนใช้รถ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ 25000 กิโลมากกว่าครับ

แถมพอรถตกรุ่น พวกบอกไม่ได้เปลี่ยน 25000 กิโลแล้ว เดี๋ยวนี้เขาหันมาเปลี่ยนที่ 15 - 18000 กิโลกันแล้ว อ้าว แล้วที่ผ่านมา 25000 กิโล มันคืออะไร............

ตอนนี้เปลี่ยนที่1หมื่นโลแล้วครับสำหรับบางรุ่น

ที่ผ่านมาต้องบอกเลยว่าคำนวณผิดพลาด ลืมคิดแฟคเตอร์ความร้อน BPCastrol อยู่ในยุโรป ทดสอบในยุโรป ไปทำทดสอบกันแถวๆGreenlandก็มี ไม่ได้มาลองทำในไทย มันก็เหมือนน้ำมันเครื่องเบอร์ 20นี่ล่ะครับ เอามาใช้กับเครื่องร้อนๆ เดี๋ยวก็รู้เอง พวกเด็กรุ่นใหม่ดูแค่อุณหภูมิน้ำกับน้ำมันจากเซนเซอร์ตำแหน่งเดียว ลืมคิดถึงบนฝาวาวล์กับผนังสูบ

ออฟไลน์ kenny523

bmw ที่บ้านใช้น้ำมันเครื่องของ ptt

ออฟไลน์ bravo

ตอนนี้เปลี่ยนที่1หมื่นโลแล้วครับสำหรับบางรุ่น

ที่ผ่านมาต้องบอกเลยว่าคำนวณผิดพลาด ลืมคิดแฟคเตอร์ความร้อน BPCastrol อยู่ในยุโรป ทดสอบในยุโรป ไปทำทดสอบกันแถวๆGreenlandก็มี ไม่ได้มาลองทำในไทย มันก็เหมือนน้ำมันเครื่องเบอร์ 20นี่ล่ะครับ เอามาใช้กับเครื่องร้อนๆ เดี๋ยวก็รู้เอง พวกเด็กรุ่นใหม่ดูแค่อุณหภูมิน้ำกับน้ำมันจากเซนเซอร์ตำแหน่งเดียว ลืมคิดถึงบนฝาวาวล์กับผนังสูบ

ขอคำแนะนำครับ รถมาสด้า 2 เบนซิน 1.3 ชอบลากรอบเกิน 5000 รอบบ่อยๆ
ศูนย์ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ 20
ผใควรเปลี่ยนมาใช้เบอร์ 30 หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ PAN

แล้วอย่างvolvo ที่ใช้Castrol นี่ควรเปลี่ยนไหมครับ อย่างรถผมV40T5 เครื่องร้อนพอสมควรใช้ 5W-30 A5B5 ประมาณเกือบๆปีก็อืดลงอย่างเห็นได้ชัด ถ้าครั้งต่อไปศูนย์เปลี่ยนให้แล้วใช้แค่ครึ่งปีเปลี่ยนข้างนอกเป็นตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมไม่ใช้bmยังรู้เลย อยู่ในนี้มากไป 55+

ออฟไลน์ dt9

แล้วอย่างvolvo ที่ใช้Castrol นี่ควรเปลี่ยนไหมครับ อย่างรถผมV40T5 เครื่องร้อนพอสมควรใช้ 5W-30 A5B5 ประมาณเกือบๆปีก็อืดลงอย่างเห็นได้ชัด ถ้าครั้งต่อไปศูนย์เปลี่ยนให้แล้วใช้แค่ครึ่งปีเปลี่ยนข้างนอกเป็นตัวไหนดีครับ

จะใช้ Castrol ต่อก็ได้นะครับ ไม่ได้มีปัญหาอะไรถ้าเปลี่ยนทุก 10,000 โล
แต่น่าจะใช้ เกรด C3 ดีกว่า A5
เกรด C3 ของ Castrol ที่ผมเห็นจะมี 2 แบบคือ แบบ 4 ลิตร หน้าแกลลอนจะมีคำว่า C3
และแบบ 5.1 ลิตร ด้านหน้าจะมีคำว่า OE (ด้านหลังจะมีระบุว่า C3)
ทั้ง 2 แบบเท่าที่ดูสเปกผมว่าเป็นตัวเดียวกัน แต่แบบ OE ถูกกว่า
หรือถ้าอยากลองยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ เช่น liqui moly 4605 แบบ 5ลิตร เป็น C3 ราคาเท่าๆ กับ castrol ครับ

ออฟไลน์ PAN

จะใช้ Castrol ต่อก็ได้นะครับ ไม่ได้มีปัญหาอะไรถ้าเปลี่ยนทุก 10,000 โล
แต่น่าจะใช้ เกรด C3 ดีกว่า A5
เกรด C3 ของ Castrol ที่ผมเห็นจะมี 2 แบบคือ แบบ 4 ลิตร หน้าแกลลอนจะมีคำว่า C3
และแบบ 5.1 ลิตร ด้านหน้าจะมีคำว่า OE (ด้านหลังจะมีระบุว่า C3)
ทั้ง 2 แบบเท่าที่ดูสเปกผมว่าเป็นตัวเดียวกัน แต่แบบ OE ถูกกว่า
หรือถ้าอยากลองยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ เช่น liqui moly 4605 แบบ 5ลิตร เป็น C3 ราคาเท่าๆ กับ castrol ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับ liqui moly ผมว่าน่าสนมากครับ 

ออฟไลน์ amsa

• Jr. Member
  • **
  • เอาใจเขา ใส่ใจเรา
ลองค้นดู LL04 Shell Helix Ultra ผ่าน มาตรฐาน
นะครับ ทดสอบโดยเทน้ำมันลงขวดกลั่นแล้วให้ความร้อน ต้มไปเรื่อยๆ ครับแล้วมาดูผล ราคา shellนี่ก็ไม่ถูกนะครับ กลัวอย่างเดียว เจอของปลอมไหม ส่วนศูนย์นี่ รอนานเกิน แค่ถ่ายน้ำมันกับเช็คระยะเล่นเป็นวัน ส่ง 9 โมงได้ 5 โมง รับรถ 0 bm ตอนนี้ไม่พอรับรถจริงๆ ขายดีจริงๆ ขออนุญาติบ่นหน่อยครับ

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club

ต้องลำดับคำใหม่ว่า Penzoil เป็นของShellจะถูกต้องกว่าครับ Shellซื้อPenzoilไปนานแล้ว
ใช่ครับ เลยยึดแบน Penzoil จากตัวแทนในไทยมาหลายสิบปีคืนกลับ เพราะวางตำแหน่งแบนด์เขาในตลาดล่าง กับเครื่องจักรการเกษตรเป็นส่วนใหญ่ ตลาดพรีเมี่ยมก็ตีขึ้นมาทำไม่ได้ สำหรับในไทย
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand