ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยคิดโจทย์นี้ทีครับ ถ้าต้องเลือกเก็บรถไว้คันเดียว... เก๋งใหม่ VS PPV เก่า  (อ่าน 7544 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
มีโจทย์มาขอให้ช่วยคิดครับ

ถ้าที่บ้านคุณมีรถ 2 คัน อยู่กันแค่ 2 คน สามีภรรยา
คุณต้องขายรถคันใดคันนึงทิ้ง เนื่องจากไม่ค่อยได้ใช้รถ
ไปไหนก็ไปด้วยกันบ่อยๆและอยากตัดค่าใช้จ่าย (วางแผนมีลูก)

อยู่ดีๆก็มีรถไฟฟ้าตัดหน้าปากซอยบ้าน ใช้รถน้อยลงอย่างมีนัยยะ
สามีภรรยารายได้รวมกันราวๆ 150k ไม่มีภาระอื่นๆเลย

คุณจะเลือกเก็บคันไหน และขายคันไหน เพราะอะไรครับ?

...................

คันแรก Civic FB 2014 ตัวท๊อปของเครื่อง 1.8
วิ่งแค่ 3-4 หมื่นโล เดิมๆทั้งคัน

คันที่สอง Fortuner 2010 ดีเซลขับสี่ตัวท๊อป ตัวหน้ายักษ์
วิ่งแสนโลถ้วนๆ เดิมๆเหมือนกันยกเว้นโช๊คอัพ

คุณจะเลือกเก็บคันไหนไว้ครับ??

...........

ปล. อันนี้โจทย์เพื่อนนะครับ ส่วนตัวผม ผมคงเลือกเก็บ Fortuner ไว้ ถึงจะรถเก่ากว่าก็ตาม
มองว่ามันอเนกประสงค์กว่า แต่เจ้าเพื่อนผมมันก็ห่วงว่าถ้าเมียมันท้องแล้วปีนขึ้นๆลงๆ
เจ้าซีวิคก็ไม่แย่ นั่งสบายกว่า ลุกเข้าออกสะดวกกว่า และรถก็ใหม่กว่า

เพื่อนบางคนก็บอกให้ขายทั้งคู่แล้วออกรถใหม่อย่าง CRV ไปเลย
แต่ผัวเมียคู่นี้มันงก อยากเกษียรไวๆ เงินนี่แทบไม่รั่วไหล
Choice เลยหยุดอยู่แค่ 2 คันที่มีก่อนพวกมันแต่งงานกันก่อน (เก๋งของเมีย พีพีวีของผช)

ลองแชร์ความเห็นกันครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เก็บ FB และขายฟอจูนทิ้งครับ รถใหม่กว่ากัน ขับสบายกว่า เอาเก๋งให้ลูกนั่งสบายๆ ดีกว่าครับ
แต่ถ้าต้องขนของบ่อยๆ คนนั่งเยอะก็เก็บฟอจูนไว้ก็ได้ครับ

2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ QM.

• Jr. Member
  • **
ถ้ามีแค่ พ่อ แม่ ลูก ผมเลือกเก็บซิวิค

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เก็บ Fortuner ครับ
ถึงจะลูกคนเดียว แต่ accessories เยอะมากครับ รถเก๋งยัดไม่พอครับ
แค่รถเข็นเด็กก็เต็มละครับ Car Seat ในรถอีกครับ
ถ้าให้ปู่ย่า หรือตายายมาช่วยเลี้ยงนี่ยิ่งแล้วเลยครับ

ถ้าผ่อนเกือบหมดแล้ว ให้เก็บไว้ทั้งสองคันก่อนครับ
มีลูกแล้วจะได้ใช้ทั้งสองคันครับ ผมผ่านมาแล้วครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมเก็บFortunerครับ

มีลูกของต้องขนเยอะมาก ขึ้นลงไม่สะดวกก็ไปใส่สปริงโหลดลงหน่อยก็ได้
ช่วงล่างมันปรับแต่งได้ แต่ความเอนกประสงค์มันปรับแต่งไม่ได้

ออฟไลน์ Auto

1.5แสนบาท / เดือน         รายได้ขนาดนี้เก็บไว้ทั้ง 2 คันก็ไม่มีปัญหา   แต่ถ้าต้องปล่อยออกไป  เก็บ Fortuner  ไว้ดีกว่า   เพราะ Fortuner ต่อให้รถเก่ากว่าแต่ค่าซ่อมแซมและศูนย์บริการดีกว่าซีวิคแ่น่นอน ฟันธง 
อีกอย่างเอนกประสงค์เวลาใช้งาน  ดีกว่าซีวิคเห็น ๆ ครับ           

ออฟไลน์ bravo

เก็บฟอร์จูนเนอร์ครับ
เพราะความเอนกประสงค์ ไม่กลัวน้ำรอระบาย

การขึ้น/ลง สำหรับคนท้อง ไม่ได้ยากเย็นอะไร ผบ.ผมก็นั่งตั้งแต่ยังไม่ท้อง > ตั้งท้อง > คลอดลูกครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
ถ้ายังไม่แผนซื้อรถใหม่
เก็บ Fortuner ไว้ครับ ขายซีวิค

เหตุผล อเนกประสงค์กว่า ภาพลักษณ์ดีกว่า เวลาชนกันผมถือหาง Fortuner สุดครับ ยิ่งจะมีลูกเล็กด้วย เก็บ ppv ไว้ครับ ได้ขนของอีกเยอะ รถเข็นเอย คาร์ซีทเอย สัมภาระเยอะแยะ
ไหนจะเวลาไปช้อปปิ้งอีก

ออฟไลน์ TNP

ยังไม่ต้องรีบขาย

รอให้คลอดลูกคนแรกเสียก่อน อีกแค่ 9 เดือน

เดี๋ยวก็เห็นเองแหละว่า รถคันไหน เหมาะกว่ากัน  แล้วค่อยคิดขายตอนนั้น

หรือ ... ไม่แน่ สุดท้ายอาจไม่ขายเลยก็ได้

มันเป็นรถที่มีมาก่อนอยู่แล้ว ไม่ได้ไปขวนขวายไปหามาเพิ่ม แล้วจะรีบขาย เพื่อจะเปลี่ยนเป็นเงินก้อนทำไม ??
เพราะถึงจะอีกปีค่อยขาย ราคาก็จะถูกลงไปอีก ไม่กี่หมื่น - ไม่ถึงแสน  มันไม่ได้มากมาย

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
ถ้าเป้นเคสนี้ เก็บ Fortuner ครับ เพราะที่บ้านขาย Captiva ไป เก็บ Civic เหมือนกัน ตอนนี้เสียดายละครับ เวลาไปไหนที แค่รถเข็นเด็กก็เต็มที่ละครับ ไหนจะกระเป๋า ของสำคัญเด็กอ่อนอีกเป็นตะกร้า แน่นไปหมดเลยครับ

ออฟไลน์ BigCat

เก็บFTN ครับ อเนกประสงค์กว่า ถ้าจะมีลูกครับ

แต่ๆ ช่วงนี้ รถsuv ppv ตลาดร้อนแรงมาก ระบบใหม่ๆมากขึ้น

เผลอๆอาจมีขายสองคัน แล้วเอาใหม่อีกคันนะครับ อิอิ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Karn2002

• **
ถ้าไม่เดือดร้อนอะไรแบบนี้ ผมเก็บไว้หมดครับ ผมมองว่าคนเราอาจต้องแยกไปทำธุระกันบ้างได้ ยิ่งพอลูกโตนิด พ่อไปทำธุระ แม่พาลูกไปเรียน หรือพ่อไปรับส่งลูก แม่ไปดูคุณตาคุณยาย ถ้ามีคันเดียวมันลำบากวุ่นวายทีเดียว หรือแม้แต่บางทีมีคันนึงไปซ่อมเข้าศูนย์ก็ยังมีอีกคันไว้ใช้ คือจะว่าไปทั้งหมดนี่มาจากประสบการณ์ตัวเองเลยครับ ฮ่า ๆ ๆ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
จริงเก็บๆ ทั้งสองดูแล้วสบายๆ เลยนะครับ
แต่ให้เลือกจริงคง Fortuner ครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ ks75

• **
ขายทั้งสองคันแล้วไปออกเซียนต้าแทน ;D

ถ้าจะเลือกเอาแค่ 1 คันผมว่าเก็บ Foutuner ไว้ดีกว่า
อย่างแรกตามที่ท่านอื่นบอกมันเอนกประสงค์
อย่างที่สอง รถเก๋งปีใหม่ๆราคามันลดลงเร็ว กรณีนี้ซีวิคยังน่าจะได้ราคาเพราะวิ่งน้อยรีบปล่อยออกดีกว่า

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ผมเลือกซีวิคคครับ  ลูกคนเดียว รถเก๋งก้พอครับ  เก็บเงินไว้เยอะๆครับ
แต่ผมว่าถ้าคุ้มสุดคือ  ไม่ต้องขายครับ  เก็บไว้ใช้  ในเมื่อไม่ได้ผ่อน
อย่างมากก็ค่าบำรุง เข้า 0  ประกัน ภาษี ปีล่ะสัก 40,000  สำหรับคันที่ไม่ได้ใช้นะครับ
ถ้าใช้ก็แค่เติมน้ำมัน  เผื่อมีเหตุฉุกเฉิน รถเสีย  อะไรก็ว่ากันไป
เพราะเงินเดือน150,000 ไม่น้อยนะครับ ปีล่ะ 40,000 ไม่น่าเป้นภาระ  เว้นแต่ไม่ชอบรถที่มีอยู่และอยากเปลี่ยน

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
เป็นผม ผมเลือกเก็บ Fortuner ครับ เอนกประสงค์กว่าจริงๆ ถ้าต่องมีรถคันเดียว
ในปีนี้บ้านผมก็ต้องเลือกขายรถออก1คันเหมือนกัน ระหว่า spacewagon กะ e46
สุดท้ายคงต้องตัดใจขาย e46 ออกครับ เลือก เก็บ spacewagon ไว้เพื่อใช้งานเอนกประสงค์ดีกว่า
แม้ e46 เครื่อง 6 สูบจะขับดีกว่ามากก็ตาม รอเวลารวยๆแล้วค่อยซื้อรถขับสนุกกว่านี้ไว้ขับเล่น ตอนนี้เลือกรถใช้งานไว้ก่อน
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ starlight

เป็นผม คันเดียวในบ้านก็ต้อง fortunerครับ

ใช้งานได้น้องๆรถปิคอัพ ทุกหิน ปูน ทราย ทีวีใหญ่ๆ ของเยอะก็ยังเอาขึ้นหลังคาได้อีก 

เป็นรถที่ไม่จุกจิก ทนทาน และอะไหล่ไม่แพง หาง่าย   สูงไปก็ทำให้เตี้ยลงได้ 2 นิ้ว เติมเงินนิดหน่อย

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ส่วนตัวไป Civic ครับ แต่ถ้าแถวบ้านน้ำท่วมไป FTN ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ rega

ขับรถข้ามจังหวัดบ่อย ถนนข้างหน้า ยากคาดเดา

เลือก Toyota ครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Nioka

มีลูกเลือก จูนครับ

เชื่อเหอะอุปกรณ์คุณจะงอกมาเยอะกว่าที่คิดนี่ยังไม่นับงอกลูกคนที่2 อีก จะไม่อยากใช้รถ เก๋งอีกเลย

แล้วรถใช้แค่ 100,000 ถือว่าน้อยมากๆ ใช้ได้อีกยาวๆ

ออฟไลน์ decptt

ใช้ Teana J32 ครับ (ซื้อตอนแต่งงาน)
ตอนนี้ ลูก 3 คน ขอแนะนำ ขาย FTN ขาย Civic ซื้อ H1 ครับ 555+
ถ้าจะมีลูก แนะนำ คันใหญ่สุดครับ ไม่ต้องคิดมาก ของเต็มรถเลย แถม รถผม โดนลูกเอานิ้วแกะคอนโซล (J32 เป็นแบบนุ่มๆ บุ ฟองน้ำ) กลายเป็นหลุมพระจันทร์
ไป FTN ครับ ค่าซ่อม แก้ไข ถูกกว่า Civic แน่ๆครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ถ้าที่บ้านผมมีรถ 2 คัน อยู่กันแค่ 2 คน มีรถไฟฟ้าตัดผ่านใกล้บ้าน
โดยต้องขายรถคันใดคันนึงทิ้งโดยเลือกเก็บคันนึงไว้ และห้ามขายทั้งสองคันเพื่อไปซื้อคันใหม่

ผมเลือกเก็บซีวิคครับ แต่ถ้าให้แนะนำคนอื่นจะเอนเอียงไปทาง For ครับ

ออฟไลน์ Sit: )

เก็บคันที่คุณชอบขับ
เพราะช่วงตั้งครรภ์และลูกเล็กเธอคงไม่ขับเลย

แต่ถ้าเก็บftn  การขึ้นลงรถไม่สะดวกสำหรับสตรีมีครรภ์และเด็ก ยิ่งถ้าต้องอุ้มขึ้นลงยิ่งลำบาก

ออฟไลน์ mongolias

เก็บไว้ 2 คัน จนกว่าจะคลอดครับ
ฟอร์จูนเนอร์สูงไป เวลาคนท้องก้าวขึ้นรถ จะค่อนข้างลำบากครับ
แต่หลังคลอดแล้ว จะเห็นประโยชน์ของฟอร์จูนเนอร์มากขึ้นครับ ได้ขนของสะใจกันล่ะครับ
แต่ถ้าผมเป็นเจ้าของรถ ผมขายทั้งคู่แล้วออก CRV ใหม่ อิอิ

ออฟไลน์ SM.

ตอนผมเมียตั้งท้อง จนมีลูกเล็กๆ ผมก็ใช้ civic ครับ ขนของได้พอ เพราะเราไม่ค่อยได้ไปไหนอยู่แล้ว ถึงจะไป ก็ไปไม่ไกล ฉะนั้นเรื่องขนของ ไม่ต้องห่วงมากมายครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ

ราคาขายน่าจะได้ไล่ๆ กันนั่นแหละ แต่ระยะยาวการใช้ประโยชน์เผื่อขาดเผื่อเหลือดีกว่า

ยกเว้นกรณีเดียวคือมีผู้สูงอายุที่ขึ้นรถสูงลำบาก (และตามจริงถ้าแบบนั้นลำบาก ย่อตัวลงนั่งซีวิคก็ไม่ได้ดีกว่ากัน) แค่นั้นเลย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ pee1818

ฟอจูนวิ่งแสนเดียวถือว่าน้อยครับ เครื่องดีเซลอึด ยิ่งเดิมๆ ยิ่งทนระยะยาวจุกจิกน้อยกว่าที่สำคัญ
ก็รู้ๆ กันเดี๋ยวนี้ฝนตกหน่อยน้ำก็ท่วมรถเก๋งมีโอกาศไม่รอดมากว่าครับ

ปล.จูนวิ่งมาแสนรถเดิมๆ ไม่ได้อุด EGR แนะนำให้ไปอู่ล้างท่อร่วมไอดีครับเพราะจาก ปสก.คิดว่าน่าจะตันแล้ว

ออฟไลน์ Trafalgar

- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เก็บ ppv ไว้ครับ 3 ปีแรกของโคตรเยอะเวลามีลูก แถมดีเซล เติมน้ำมันกับขับอย่างเดียว ไม่จุกจิก
ถ้าไปเที่ยวทีนี่แทบใส่rack หลังคาเก็บของพ่อกับแม่ แล้วเอาของลูกไว้ในรถเลยละครับ
PPV เรื่องเวลาขึ้นรถก็ไม่น่าห่วง มีที่เหยียบก่อนขึ้นประตู แต่มันจะกระเทือนเยอะกว่าแค่นั้นเอง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

PKS8

• บุคคลทั่วไป
จากประสบการณ์เก็บไว้ทั้งสองคันครับ

ตอนท้องนั่ง Civic สบายกว่า ขึ้นลงสะดวกครับ

หลังคลอด Fortuner จะเป็นรถที่ใช้บ่อยที่สุด เป็นไฟท์บังคับเลยครับ เพราะไม่มีคันไหนจะใส่ของได้พอเลยครับ ถ้าไม่โดดไปใช้รถตู้

แต่การซื้อรถตู้ก็จำกัดอีกครับ เพราะผู้หญิงเค้าไม่ขับหรอกครับ แค่ Fortuner ก็ใหญ่มากแล้วครับ

สรุปคือ ไม่ขายเลยครับ เก็บไว้ทั้งสองคัน ประหยัดตัง ได้ใช้แน่ๆครับ