ผู้เขียน หัวข้อ: Alphard เครืองธรรมดา vs hybrid  (อ่าน 30550 ครั้ง)

ออฟไลน์ oudj77

• Jr. Member
  • **
Alphard เครืองธรรมดา vs hybrid
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2018, 22:17:41 »
ปรึกษาพี่ๆน้องๆ หน่อยครับพอดีมีแพลนจะออก Alphard และมีเรื่องปรึกษาครับ

1 ระหว่างเครื่องยนต์ธรรมดา 2.5 กับ hybrid มีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างครับ ควรเลือกตัวไหน
2 มีประเด็นอยู๋คือตอนนี้มี minor change มาแล้วแต่ผมกำลังคิดจะซื้อตัว e four hybrid x ตัวต่ำสุดได้ที่ 2.89 ล้าน ถ้าเทียบกับรุ่นเดียวกัน minor change มี 3.19 ล้าน ต่างกัน 3 แสนแต่ดูมีแต่ไฟที่แตกต่างเลยคิดจะไปตัวเก่าครับ
3 ถ้าเป้นตัวเครื่องธรรมดาราคาไป 3.5 ล้านผมว่าแพงเกิน แต่ถ้าไป hybrid ก็ห่วงราคาขายต่อเหมือนกัน พี่ๆน้องๆมีความเห็นว่าไงบ้างครับ

ถ้าได้ไอเดียจากผู้ใช้จะเป็นพระคุณอย่างสูงในการตัดสินใจครับ ขอบคุณมากๆครับ

• **
Re: Alphard เครืองธรรมดา vs hybrid
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2018, 22:38:36 »
อีกเรื่องที่อยากรบกวนคือท่านที่ใช้ อัลพาร์ด เวลไฟร์ ไฮบริดมีปัญหามั่งมั้ยครับ ซ่อมแพงป่าวครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
Re: Alphard เครืองธรรมดา vs hybrid
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2018, 23:28:56 »
ผมมีอยู่2 คัน เป็น alphard hybrid ของtoyota ไทยทั้ง 2 คัน
คันแรก ปี2016 วิ่ง 60,000 โล  คันที่สอง ปี 2017 วิ่ง 20,000
ทั้งสองคันยังปรกติ  ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ  ไม่เคยมี ระบบ error แม้แต่ครั้งเดียว
เชคทุก10,000 โล  ประมาณ 2,500-4,000  ช่วงนี้ครับ ตอน40,000 ถ่ายเยอะ  อาจจะแพงหน่อย  แต่ห่างจากรถยุโรปเยอะ
สรุปคือผมยังหาข้อเสียของhybrid ไม่เจอนะครับ
    ถ้าผมเลือก  ต่างกันสามแสนผมเลือกตัวใหม่ครับ  สวยมากๆๆๆๆๆ  สำหรับalphard
ส่วนตัวผมไม่ห่วงราคาขายต่อครับ  เพราะใช้ยาวแน่นอน  กะว่าสัก 6 ปี 120,000 โล   ตอนนั้นน่าจะ model change
ผมลองคำนวณดูแล้ว  ถ้าขายได้สัก  1,000,000  คิดแบบต่ำๆเลยนะครับ  แต่ดูตามเวบ  model เก่า ราคาก็ยัง ป้วนเปี้ยน 2,000,000 เพียบเลย    คิดค่าเสื่อม  เหมือนเช่ารถใช้เดือนล่ะ 35,000-40,000  ผมรับได้  ผมเลยไม่สนใจว่าจะเป็นhybrid ครับ  ถ้ามันจะมีระบบhybrid พังก็ค่อยว่ากัน 
    ที่ซื้อhybrid เพราะ  อยากได้ความแรงที่มากกว่า 2.5  (เดาเอง คิดว่าเหมือน camry hybrid กะ camry 2.5 )
  ผมเคยจับเล่นๆ  0-100  = 11 นิดๆ
                    80-120  = 7 หน่อย ๆ
แล้วที่สำคัญเวลาขับจริง  ไม่อืดเลย ขับไปหัวหินบ่อยๆนี่ 140-160 แทบไม่มีคนแซงขวาแล้ว  สรุปว่าเพียงพอ  ไม่รู้ว่า ตัว 2.5 ถ้าผมไปลองขับจะรู้สึกเช่นไร
     อีกประเด็นที่ผมเลือก hybrid เพราะได้ขับสี่ ตอนใช้ camry hybrid ทำผมเหวอกะช่วงล่างมาแล้ว  140 นี่ใจสั่นเลย
alphard 160 นิ่งกว่าเยอะ 
    อยากทราบเหมือนกันครับ ว่าทำไมขับสี่ต้องมาอยู่ในhybrid เท่านั้น  ยังหาคำตอบไม่ได้เลย   ถ้ามันมีอยู่ใน2.5 ผมว่าผู้คนน่าจะมีตัวเลือกขึ้นเยอะ
อีกอย่างสังเกตตามท้องถนน เจ อ hybrid เยอะนะครับ 
  ได้ข่าวว่า  ตัวminor 3.5 ขับสี่ พ่วงมาด้วย  ได้ทั้งแรงและขับสี่  ยี่ง น่าใช้ไปใหญ่
ถ้าเลือกได้เลือกตัวใหม่ดีกว่าครับ  สวยดี  แต่ถ้าจะเอาตัวล่าง อาจจะไม่ได้่เบาะ vip นะครับ  ผมว่านั่งสบายนะครับ  มีอะไรมาโอบ ดูอบอุ่นดีครับ
ขอให้ได้รถที่ชื่นชอบนะครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2018, 01:03:28 »
ซื้อรุ่น Minorchange เถอะครับ
รุ่น X ตัวใหม่ที่มีเพิ่ม Precrash, Radar Cruise, Lane Keeping Assist, Auto Highbeam ถ้าขับต่างจังหวัดกลางคืนบ่อยๆ แค่ไฟฟ้า Auto Highbeam ผมก็ยอมจ่ายเพิ่มแล้วครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2018, 05:40:03 »
ผมเคยผ่านช่วงเวลาในการตัดสินใจแบบ จขกท มาก่อน ตอบเป็นข้อๆตามนี้ครับ
1.hybrid ประหยัดกว่า แรงกว่า เหมาะกับการขับในเมือง แต่ก็มีข้อเสียคือ ถ้าใช้ยาวมากๆ 1-2 แสนโล อาจต้องเผื่อค่า ปั๊มเบรค อินเวอร์เตอร์ แบต  ซึ่งอาจแพงกว่าน้ำมันที่ประหยัดได้ แต่ที่ผมชอบสุดคือ มันปล่อยมลพิษน้อย เหมาะกับในภาวะอากาศแบบนี้ของ กทม  ในญี่ปุ่น ไฮบริดแพงกว่าตัว 3.5 ถ้าจำไม่ผิด แต่ก็ได้รับความนิยมเพราะคนเค้ารักโลก ถ้าเลือกไฮบริด อู่นอกก็มีซ่อมได้เยอะแยะ 
   อีกเรื่องที่ผมเคยกังวลคือ ไฮบริด มันอาจจะมีจังหวะกระตุกตอนเครื่องติด (เหมือนที่เคยเจอในs500e) ผมเลยตัดสินใจเช่า อัลพาร์ด ไฮบริดมาลองนั่งดูเลย(ไม่ได้ขับ) ปรากฎว่า ของโตโยต้า จังหวะเครืองติดแทบไม่รู้สึกเลย สมูทมากๆ ผมคิดว่าตรงนี้ทำได้ดีกว่าเบนซ์ จนทำให้สุดท้ายผมจองตัวไมเนอร์กับโตโยต้าไทยแลนด์ไปแล้ว ส่วนเรื่องอัตราเร่งผมว่าดีมากเมื่อเทียบกับน้ำหนักรถ ช่วง 80-120 เหมือนรถเก๋งมากกว่ารถตู้ แต่เกิน 120 มีเสียงลมกับความรู้สึกวูบวาบ อันนี้ต้องทำใจ
2. ต่างกันสามแสน ไม่ซีเรียสเรื่องความใหม่ จะไปตัวเก่าก็ได้แต่ว่าต้องต่อให้ลดอีกเยอะๆ เพราะคนขายเค้าอยากจะเคลียร์สต๊อกอยู่แล้ว  ถ้าจะเอาจริงๆอย่าลืมดูปีที่ผลิตจากยาง สัปดาห์ที่ผลิต และโคนเข็มขัดนิรภัยคู่หน้าด้วย ควรได้ปลายปี 2016 เป็นอย่างน้อยเพราะไฮบริดจอดไว้นานๆแบตอาจเสื่อมได้ แต่ถ้าเงินเหลือตัวใหม่ก็สวยดีและมี option เยอะดีครับ
3.รุ่นที่มีปัญหาหนักๆคือรุ่นแรก ส่วนรุ่นที่สองผมดูราคา alphard 20 ไฮบริดมือสอง วิ่ง ไมล์เท่ากัน ปีเดียวกันกับตัวธรรมดา ราคาต่างกันหลักหมื่นครับ ซึ่งราคามือสองมันจะสะท้อนถึงความจุกจิกด้วย   เลยคิดว่าไม่น่าเป็นประเด็นมากเรื่องขายต่อสำหรับalphard รุ่น 20 ขึ้นมา 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2018, 05:45:37 โดย koko86 »

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2018, 10:59:27 »
ถ้าใช้ไม่เกิน 6ปี ซื้อไฮบริดแบบไม่ต้องคิดเลยครับ

ออฟไลน์ Napat14

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2018, 11:51:10 »
ผมมีข้อสังเกตุ อีกหน่อยครับ ว่า
ตัว 3.5 อัตราสินเปลือง อยู่ที่ 10กิโลลิตร ตามเว็บนี้บอก
แต่ตัว 2.5 hv ไม่มีการทดสอบ แต่ว่า เครื่องยนต์ระบบ เป็นตัวเดี่ยวกับ camry 2.5 hv ซึ่งทำอัตราสิ้นเปลืองได้ดีมากๆ ประมาณ 17 กิโลลิตรได้
คำถาม ว่า ถ้าอยู่ในAlphard มันจะประหยัดในตัวเลขแค่ไหนครับ เพราะว่า วิวไฟล์ 2.5CVT ทำได้ 12 กิโลลิตรตามเว็บนี้บอก
แต่ผมก็เข้าใจนะครับว่า น้ำหนักตัว 2.5hv นี้หนักสุดในบรรดาสามรุ้นที่เทียบกันมา เพราะ2.5hvมันมีE-four ช่วยในการออกตัวรถได้อย่างไม่อื่ดอีกด้วย

ส่วนตัวผมจะบอกว่า ผมใช้ pruisปี10 ปัจุจบันนี้ก็ยังใช้ อยู่ ถามว่าระบบอินเวอร์เตอร์ มีปัญหาไหม ยังไม่มีครับ ส่วนเรื่องแบตhvบอกได้เลยครับว่าประมาณ 1แสนถึง1.2แสนโลแบต HV จะจากเราไปไม่ได้นับตามเวลานะครับถ้านับตามเวลาก็ประมาณ สามปีกว่าๆก็จากไป ตอนนี้รถผม 280000 กิโลแล้ว ระบHVที่้องการซ่อมบำรุงอะไรบอกเลยว่าไม่มีครับ น้อกจากแบตHV เท่านั้น นอกนั้นก็เหมือนรถใช้น้ำมัน ทั้วไป รถผมใช้งานเยอะครับคลาดว่า 10ปีประกันแบตจะเปลี่ยนครบ3รอบกันเลยที่เดี่ยว รถโตโยต้าในไทย ตอนนี้ ยังไม่น่าจะใช้ แบตhvแบบลิเทียมนะครับ ส่วนตัวติดว่าแบตลิเทียมน่าจะทนกว่าแมดเทอร์ไฮดายกว่า3เท่าตัว อันนี้ ความติดส่วนตัวล้วนๆเลยครับเพราะว่าหาขอมูลจากผู้ใช้จริงไม่ได้ กะว่า ถ้าเปลี่ยนรถ จะลองใช้ nissanใบไม้ ดู แต่ไม่แน่ว่าใจว่า ราคา จะตกเหมือน Pruis ไหม แต่งงว่าทำไม่ alpahard HV ราคามันไม่ตกเท่าpruis อ่ะครับ น่าจะตกมากกว่า เพราะรถ hvเหมือนกัน งง
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2018, 12:09:09 »
Share ครับ  ขับช่วง 120 km/h
Camry hybrid 2013  ได้ประมาณ14-15 km/l
Alphard hybrid 2017  ได้ประมาณ  12   Km/l
Camry ประหยัดกว่าชัดเจนครับ  น่าจะเพราะเบากว่า
     alphard ผมขับทางไกล ไปเที่ยวก ยาวๆ  140  ตลอดเส้นทาง  ได้ประมาณ11km/l
ขับช้าๆเล่นๆ  นี่  จะเอาประหยัดเท่าไหร่ก็ได้ครับ
แต่ขับส่วนใหญ่ใช้ชีวิตในเมือง นอกเมือง ขับเร็ว  เร่งบ่อย  140-160 
ได้อยู่9-10km/l

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2018, 15:44:37 »
รุ่น X ตัวใหม่ที่มีเพิ่ม Precrash, Radar Cruise, Lane Keeping Assist, Auto Highbeam ถ้าขับต่างจังหวัดกลางคืนบ่อยๆ แค่ไฟฟ้า Auto Highbeam ผมก็ยอมจ่ายเพิ่มแล้วครับ

รุ่น X ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดเป็นรุ่นเริ่มต้นใช่ไหมครับ ได้ option ทั้งหมดนี้ถือว่าน่าสนใจมากครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2018, 19:24:48 »

รุ่น X ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดเป็นรุ่นเริ่มต้นใช่ไหมครับ ได้ option ทั้งหมดนี้ถือว่าน่าสนใจมากครับ
ใช่ครับ รุ่นเรื่มต้น
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2018, 21:23:08 »
ขอบคุณmaxilofacial surgeon กับตุณ napat14 สำหรับข้อมูลดีๆครับ
   เรื่องขับสี่ ผมเคยถามเกรย์ เค้าบอกที่ญี่ปุ่นมี 2.5 ขับสี่ด้วย แต่คงไม่มีใครเอาเข้ามา ญี่ปุ่นคงเอาไว้เผื่อหิมะตกครับ

เคยดูเอกสารโฆษณาของญี่ปุ่นแล้วใช้ google translate แปลเอาเค้าบอก ประสิทธิภาพขับสี่ไฮบริดสู้ ขับสี่ธรรมดาไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ น้ำเขียว

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 12:31:16 »
ผมก็สนใจแล้วหาข้อมูลมาตลอด เห็นราคาต่างกันพอควรระหว่างเครื่องธรรมดากับ hybrid ทำให้ลังเลพอควร แต่ใจก็แอบกลัว hybrid ระยะยาวน่าจะจุกจิกกว่าแน่
ปล. รุ่น x เท่าที่สอบถามมา เป็นรุ่นเริ่มต้น option โดนตัดออกหมดนะครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 06:36:37 »
ผมเคยเข้าไปถามในfaceของ alphard thailand คนใช้hybrid มานานๆไม่ได้มีปัญหาเกี่ยวกับระบบไฮบริดนะครับ เห็นเค้าตอบมา มีพวก แรค ยอย พวงมาลัยมากกว่า แต่ถ้า ใช้รถนานๆๆเกิน10-15ปี ผมว่าตัวธรรมดาก็อาจจะจุกจิกน้อยกว่าครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 07:25:37 »
ดูจากการใช้งานเป็นหลักดีกว่าครับ ถ้าใช้ในเมืองรถติดๆเป็นส่วนใหญ่Hybridก็น่าสนใจครับ แต่ถ้าวิ่งชานเมืองหรือทางยาวเครื่องธรรมดาน่าใช้กว่า หรือใช้ยาวๆเครื่องธรรมดาแน่นอนกว่าชัวร์ ผมใช้มาตั้งแต่รุ่นที่1จนถึงปัจจุบันสำหรับเครื่องธรรมดาถือว่าเป็นรถที่ทนทานมาก จะมีเรื่องแบตเล็กเสื่อมเร็วแค่นั้น แต่อย่างอื่นอึดมากๆครับ ไม่มีจุกจิกอะไรเลย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 14:31:50 »
ดูจากการใช้งานเป็นหลักดีกว่าครับ ถ้าใช้ในเมืองรถติดๆเป็นส่วนใหญ่Hybridก็น่าสนใจครับ แต่ถ้าวิ่งชานเมืองหรือทางยาวเครื่องธรรมดาน่าใช้กว่า หรือใช้ยาวๆเครื่องธรรมดาแน่นอนกว่าชัวร์ ผมใช้มาตั้งแต่รุ่นที่1จนถึงปัจจุบันสำหรับเครื่องธรรมดาถือว่าเป็นรถที่ทนทานมาก จะมีเรื่องแบตเล็กเสื่อมเร็วแค่นั้น แต่อย่างอื่นอึดมากๆครับ ไม่มีจุกจิกอะไรเลย

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2018, 15:16:47 »
ขอบคุณพี่ๆน้องๆมากๆครับสำหรับคำแนะนำ ผมคิดว่าจะจัด x hybrid แน่นวลครับ