ผู้เขียน หัวข้อ: ศุลกากรเสนอลดภาษีนำเข้ารถ CBU: อากรขาเข้า MFN จาก 80% เหลือราว 40%-xx%  (อ่าน 8843 ครั้ง)

MacH1

• บุคคลทั่วไป
ตามเนื้อหาในข่าวครับ ตอนนี้ศุลกากรเสนอไปทางกระทรวงการคลังแล้ว

https://voicetv.co.th/watch/BksNAh0SG?playlist=bizfeed

แต่ยังไม่วายมีกระแสต่อต้านด้วยเหตุผลเดิมๆ (ที่อ้างมาตลอดหลายสิบปี LOL) อยู่ดี ทั้งที่ ผู้บริโภคลูกค้ากลุ่ม CBU กับกลุ่ม mass market อย่าง eco-car, pick-up มันคนละกลุ่มกันเลย

https://www.thairath.co.th/content/1204908

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ลดได้นิดหน่อย ก้โอเคครับ mb บอกไม่กลัวเดี๋ยวเอามาประกอบในไทยหมด 55555

ออฟไลน์ laku

• Jr. Member
  • **
ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่า แต่เมื่อไม่นานมานี้กรมศุลกับขนส่งเพิ่งไปดูโรงงานประกอบรถตู้เอ็มจีที่จีนมาเอง
ไม่รู้ข่าวนี้รถตู้เอ็มจีจะได้รับผลดีอะไรบ้างหรือเปล่า

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
เห็นคนค้านแล้วก็เพลียใจ สภาอุตนี่ตั้งมาเพื่อประโยชน์ของอุตนั้นๆ

สู้เพื่อกลุ่มของตัวเอง ปกป้องผลประโยชน์ตัวเอง

ผลิตในประเทศแล้วราคาขายแพงกว่าส่งออกไม่ว่า ออปชั่น/ความปลอดภัยก็ตัดหมด

ถ้าปล่อยให้มีการแข่งขันกับรถนำเข้าบ้าง กลไกลตลาดกับการแข่งขันจะส่งผลดีต่อผู้บริโภคมากกว่า

ออฟไลน์ Symphonic

ต้องดูกันว่าเพื่อประโยชน์กับคนกลุ่มใหญ่หรือเป็นประโยชน์กับคนกลุ่มน้อยในประเทศนี้ล่ะฮะ

ออฟไลน์ Smith686

ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่า แต่เมื่อไม่นานมานี้กรมศุลกับขนส่งเพิ่งไปดูโรงงานประกอบรถตู้เอ็มจีที่จีนมาเอง
ไม่รู้ข่าวนี้รถตู้เอ็มจีจะได้รับผลดีอะไรบ้างหรือเปล่า
ถ้าซีพีอยู่เบื้องหลังการผลักดันกฎหมายนี้ ผมว่าน่าจะผ่านนะ สภาอุตสาหกรรมน่าจะต้านไม่อยู่

ออฟไลน์ JF2KPNSX

• Sr. Member
ถ้าผ่านได้ พวกผู้ผลิตภายในประเทศ น่าจะกระทบน่าดู

ออฟไลน์ SLuang

เชื่อไหม? นี่ก็เป็นอีกหนึ่งกำลังภายในจากเหล่าจอมยุทธ

เหมือนรถไฟฟ้านั่นแหละ
จากแผ่นดินใหญ่ได้สิทธิ์ แต่ประเทศอื่นต้องพิจารณาก่อน

ออฟไลน์ bingoman

ถ้าได้ลด ก็ดีต่อผู้บริโภคและสภาพตลาดจะแข่งด้านราคารุนแรงมาก

แต่รำคาญสภาอุต ที่ค้านทันที  เพราะห่วงว่าต่างชาติจะมาลงทุนน้อยลง   
คืออันนี้อยากทำเป้ายอดลงทุนมากนักใช่มั้ย  ให้เค้ามาลงทุนหมื่นล้านแสนล้าน แล้วก็เอารุ่นดีๆ ออพชั่นเต็มๆ ส่งออกไปขายชาติอื่น  ส่วนรุ่นกระป๋อง ออพชั่นน้อยๆ  ก็ขายให้คนไทยใช้ไป พร้อมกับมลพิษที่ทิ้งไว้เต็มบ้านเต็มท้องฟ้าไทย

ออฟไลน์ sukhontha

เอาไงเอากัน  ไม่ว่า ไม่บ่น

แต่อย่าให้เขาโจมตีค่าเงินได้ไหม?     บาท/ดอลล์  แกว่งแรงมาก

ขายดอลล์  ซื้อบาท  แต่ไม่เข้าตลาดหุ้น/ตราสารหนี้ก็เล็กน้อย เรียลเซ็กเตอร์ก็ไม่เข้า พักเงินไว้เฉย ๆ  เห็นแล้วกลัวแทน...

ออฟไลน์ akewizard

ส่วนตัวผมชอบนะ เผื่อราคารถยนต์จะถูกลงเยอะๆ

พูดถึงสภาอุตสาหกรรมแล้วผมมีข้อมูลจะมาเล่าให้ฟังนิดหน่อย...
GDP ของประเทศไทยมาจากกลุ่มอุตสาหกรรมโดยหลักๆประมาณ 40% ของ GDP รวมทั้งประเทศ ในนั้นมีกลุ่มอุตสาหกรรมใหญ่ที่เกี่ยวกับชิ้นส่วนและการประกอบรถยนต์

ถ้า GDP กลุ่มนี้หายไปสักประมาณ 5-10 % เพราะนักลงทุนถอนตัวออกจากประเทศ คงจะมีคนตกงานหลายแสนคนอยู่
ถ้าสภาอุตฯเข้าจะค้านหรือจะกันท่าไว้บ้าง ผมก็ไม่ว่าอะไรนะ...

ออฟไลน์ mamaman

ส่วนตัวผมชอบนะ เผื่อราคารถยนต์จะถูกลงเยอะๆ

พูดถึงสภาอุตสาหกรรมแล้วผมมีข้อมูลจะมาเล่าให้ฟังนิดหน่อย...
GDP ของประเทศไทยมาจากกลุ่มอุตสาหกรรมโดยหลักๆประมาณ 40% ของ GDP รวมทั้งประเทศ ในนั้นมีกลุ่มอุตสาหกรรมใหญ่ที่เกี่ยวกับชิ้นส่วนและการประกอบรถยนต์

ถ้า GDP กลุ่มนี้หายไปสักประมาณ 5-10 % เพราะนักลงทุนถอนตัวออกจากประเทศ คงจะมีคนตกงานหลายแสนคนอยู่
ถ้าสภาอุตฯเข้าจะค้านหรือจะกันท่าไว้บ้าง ผมก็ไม่ว่าอะไรนะ...

อันนี้ น่าจะจริงครับ
ยานยนต์ อู่ฟู่  รับเงินโบนัสรวยมากๆ ต่างจาก อึตสหกรรมอื่นชัดเจน เงินเหล่านี้ก็ถ่ายไป สู่ธุรกิจอื่นๆ ในทางอ้อม
ประเด็นคือถ้า ล้มไม่ได้ ล้มแค่ กลุ่ม ผลิตนะครับ
ห่วงโซ่ ลามไปเยอะ ทั้ง  ห่วงโซ่เลยละครับ

ยอม การใช้เงิน ของ ผู้ผลิตรถยนต์ หลายๆ อย่างก็จ่ายออกไปยัง ธุรกิจอื่นๆนะครับ

ออฟไลน์ Carrera

เรื่องนี้ผมเห็นด้วยกับ จขกท ครับ ว่าควรเลิกเอากำแพงภาษีมากีดกันสินค้านำเข้า รถยนต์พวกนี้  เพราะยังไงมันก็คนละกลุ่มลูกค้ากันตรงๆอยู่แล้ว

แล้วก็เรื่องการลงทุนกระทบไหม   ผมว่าไม่  การที่ต่างชาติลงทุนในไทย  ไม่ใช่แค่ลำพังยอดขายในประเทศ  แต่มีปัจจัยอย่างอื่นอีกเยอะที่ทำให้ประเทศไทยถูกเลือก เช่น คุณภาพของแรงงานเมื่อเทียบกับราคา  หรือปัจจัยเรื่องอื่นๆอีกเยอะครับ

การทำแบบนี้  ทำให้เกิดปัญหาหลบภาษี  เกิดเกรย์มาร์เกตทำผิดมากมายก่ายกองเงินภาษีของรัฐหายไปเยอะแยะ ผมว่าน่าจะเสียหายมากถ้ามองระยะยาว  (คดีดังผู้นำเข้า Supercar เจ้านึงไม่รู้เรื่องราวไปถึงไหนละ  เหมือนประมาณว่า  ภาษีที่หายไปนี่หลักหมื่นล้านเลย)

การลดภาษี  ควรให้สิทธิประโยชน์แต่พอเหมาะพอควร  และต้องไม่เป็นการไปแทรกแซงตลาดจนเกินไป จนเกิดปัญหากระทบการตัดสินใจของผู้บริโภค   

ออฟไลน์ Smith686

อันนี้ น่าจะจริงครับ
ยานยนต์ อู่ฟู่  รับเงินโบนัสรวยมากๆ ต่างจาก อึตสหกรรมอื่นชัดเจน เงินเหล่านี้ก็ถ่ายไป สู่ธุรกิจอื่นๆ ในทางอ้อม
ประเด็นคือถ้า ล้มไม่ได้ ล้มแค่ กลุ่ม ผลิตนะครับ
ห่วงโซ่ ลามไปเยอะ ทั้ง  ห่วงโซ่เลยละครับ

ยอม การใช้เงิน ของ ผู้ผลิตรถยนต์ หลายๆ อย่างก็จ่ายออกไปยัง ธุรกิจอื่นๆนะครับ
การผลิตส่วนใหญ่เป็นการผลิตเพื่อการส่งออกไม่ใช่หรือ การลดภาษีนำเข้ารถยนต์ไม่น่าจะกระทบการผลิตรถยนต์เพื่อการส่งออก ส่วนที่กระทบรถยนต์ที่ผลิตเพื่อจำหน่ายในประเทศก็น่าจะไม่มากเพราะเขาต้องคำนวณแล้วว่าถึงลดภาษีนำเข้าแล้วรถประกอบนอกก็ยังต้องขายแพงกว่ารถประกอบในประเทศอยู่ดี ยอดขายคงน้อยกว่ารถประกอบในประเทศหลายเท่าจนแทบไม่มีผลกระทบอะไร

ออฟไลน์ Fly to dream

อีกหน่อยยุคกำแพงภาษีจะตายไปเองครับ ถ้าประเทศอื่นกีดกันไทยบ้าง ถึงเวลานั้นไทยจะปรับตัวไม่ทัน

เรื่องการค้าเสรีนี่แหละจะทำลายภาษีนำเข้า 3xx% นั่นเอง ในอนาคต  เพราะไทยก็ส่งรถไปขายประเทศอื่นเค้าเยอะ ลองถึงเวลาที่ไทยโดนบ้าง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Devil13

เชื่อไหม? นี่ก็เป็นอีกหนึ่งกำลังภายในจากเหล่าจอมยุทธ

เหมือนรถไฟฟ้านั่นแหละ
จากแผ่นดินใหญ่ได้สิทธิ์ แต่ประเทศอื่นต้องพิจารณาก่อน

ผมเชื่อครับ เงินไม่มา งานไม่เดิน

ออฟไลน์ Stp

ผมกลับรู้สึกว่า ปล่อยให้ภาษีนำเข้าแพงมากแบบนี้นะดีแล้ว ใครอยากนำเข้าถูกลงก็ผ่านมาทางประเทศในกลุ่ม AEC เอาสิ หรือไม่ก็มาใช้ชิ้นส่วนภายในประเทศให้มากขึ้น เพราะยังไงมันไม่ใช่แค่ภาษี คุณมาใช้โรงงานในประเทศช่วยทำชิ้นส่วนผลมันเกิดการจ้างแรงงานในหลายอุตสาหกรรมนะ มันไม่ใช่แค่ตัวรถกับเครื่องยนต์ ไหนจะมี BOI ก็ภาษีต่ำลงอีก

ผมว่าถ้าโรงงานที่หลายคนชอบพูดว่าเชยๆ อย่างธนบุรีฯ ที่รับจ้างประกอบให้ Benz TH ยังทำราคารถได้ดีขนาดนี้, Mazda ใช้เลือกนำเข้าบางรุ่นจากกลุ่ม AEC, Subaru ก็เลือกตั้งโรงงานในประเทศไทย ทำไมเราจะต้องลดภาษีให้บริษัทที่คิดจะนำเข้าทั้งคันโดยไม่ได้มีส่วนเรื่องการจ้างงานในประเทศของเราเลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ mxmx

งั้นก็ลดเฉพาะรุ่นที่ไม่มีโรงงานในไทยสิคับ เช่น พวกแลม เฟอร์ กบ หรือรุุ่นพิเศษที่ไม่ประกอบในไทย เช่น ตัว M หรือ AMG ยังไง ลค ก็คนละกลุ่มอยู่แล้ว
ช่วงที่เกรย์ขายดีๅตลาดรถคึกคักมาก พวกอู่ซ่อม ร้านอะไหล่ของแต่งก็เติบโตตามไปด้วย เป็นตัวเลือกให้กับ ลค

ออฟไลน์ coolcarrera

ตามไปอ่านข่าวแล้วก็เหนื่อยใจกับความคิดเหมือนกันครับ
กีดกันทุกอย่างที่เป็นของดีๆ จะใช้แต่ของที่มี ที่กั๊กสเปก ที่สเป็กเกรด 2 เกรด 3 ต่อไป ผมเป็นญี่ปุ่นนี่ดีใจตาย ทำยังไงก็ได้กับประเทศนี้ (ประชดครับ อย่าเพิ่งขึ้น)

ทำไมไม่คิดมุมกลับบ้างว่า ถ้ารถนำเข้าสามารถเข้ามาแข่งขันง่ายขึ้นจริง ผู้ผลิตที่ผลิตในประเทศ และรถที่ขายในประเทศก็ต้องปรับตัวตาม ผลประโยชน์ก็ตกกับผู้บริโภค
อย่าพูดเลยว่าปรับตัวไม่ได้แล้วจะทำลายอุตสาหกรรม (รับจ้างผลิต) ในประเทศ เพราะเดี๋ยวนี้เทคโนโลยีก็ถึงกันหมดแล้วและรถประกอบไทยก็สามารถส่งไปขายยังประเทศพัฒนาแล้วได้ในหลายๆประเทศ

เปิดโลกเถอะครับประเทศไทย รถดีๆไม่ได้มีแค่เก๋งเล็กๆ และกระบะนะ
เพราะปัจจุบันใครจะขายจริงๆจังๆก็ต้องมาตั้งโรงงานประกอบในประเทศ ทำให้หลายๆรุ่นไม่ได้เกิดที่นี่
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ paulmoderndog

ต่อให้จริง Lexus ก็ยังขายราคาเดิม  ตอนนี้ต่อให้ rc200t ลดราคามา ก็คงเป็น4ล้านอยู่ดี สุดท้ายคนก็ออก c Class coupe   แต่ถ้าเป็น Rx  ราคาเริ่ม 3.5ได้ ผมว่าGLE กับ x5ก็คงเหลือ 3.8
สุดท้ายผมว่าไม่ต้องห่วงหรอกครับ เอกชนเค้ามีตั้งหลายรุ่น  รุ่นไหนที่ขาดทุน เค้าก็ไม่ทำหรอก โรงงานในอนาคต คนจะน้อยลง มันไม่ค่อยช่วยสร้างงานหรอกครับ     ตอนนี้มันมีวิธีมากมาย เช่น บริษัทไหนส่องออกมาก เช่น1,000ล้าน สามารถยกเว้นภาษีนำเข้า 200ล้าน  สุดท้ายตราดก็จะทำหน้าที่ของมันเอง กำหนดราคาและรุ่นที่จะส่งออกหรือนำเข้าเอง 
อีกอย่างน่าจะมีหลักประมาณว่า ของนิชที่ราคาเกิน10ล้าน ไม่ควรคิดภาษี เช่น supercar ถึงตอนนั้นถ้าsupercar มีมากพอ โรงงานพวกนี้ก็อาจจะปรับตัวผลิตอะไหล่ให้ super car ก็ได้

ออฟไลน์ น้ำเขียว

• Full Member
ลดเถอะครับน่าจะเป็นผลดีต่อผู้บริโภค มีทางเลือกที่หลากหลาย ทุกวันนี้เหมือนผูกขาด ผู้บริโภคมีตัวเลือกที่จำกัด น่าจะทำให้อุตสาหกรรมประกอบรถยนต์ภายในประเทศเกิดการปรับตัวแข่งขันให้ดีขึ้นเพื่อผู้บริโภคอย่างแท้จริง
ปล. ทำไมแถบอาเซียนก็มีอุตสาหกรรมประกอบรถภายใน แต่ภาษีนำเข้าถึงก็ไม่สูงเท่าของเรา ทำไมอุตสาหกรรมประกอบรถยนต์ถึงไม่เจ๊งครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
อยากให้ผ่านครับ อยากให้ลงมาเหลือสัก 20 % ด้วยซ้ำ   :-*

ออฟไลน์ Nott1959

จาก300%เหลือสัก30%ได้ด้วยก็จะดีมากครับ  :'( :'( :'(
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ V221

เห็นด้วยกับพี่อธิบดีกบ (รุ่นพี่เตรียมอุดม พญาไท) สำหรับเรื่องนี้ครับ ถ้าอัตราภาษีสูงมากๆจะทำให้เจ้าหน้าที่กรมศุลกากรมี2ประเภทคือ 1.ช่วยเหลือผู้นำเข้าที่แสดงราคาต่ำ 2.รอจับเพื่อขอส่วนแบ่งที่ได้จากรางวัลนำจับ ทำให้ไม่สนใจทำงานอื่นๆครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ SM.

เรื่องอัตราภาษีก็เรื่องนึงครับ อีกเรื่องคือทำยังไงให้โปร่งใสในขั้นตอนการนำเข้ามา