ผู้เขียน หัวข้อ: นี่คือ Sensor อะไรครับ  (อ่าน 6453 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
นี่คือ Sensor อะไรครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2018, 19:33:41 »
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ Honda City ZX  เครื่อง L15A

จากรูปที่วงกลมสีแดงไว้ คือ Sensor อะไรและทำหน้าที่อะไรครับ
(เห็นสายโยงมาจากแถวๆ ลิ้นปีกผีเสื้อหรือกรองอากาศ
มาเข้าบริเวณด้านหลังเครื่องยนต์)

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
Re: นี่คือ Sensor อะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2018, 19:52:25 »
Map sensor วัดแรงดัน (เว็คคั่ม) ในท่อร่วมไอดี  เพื่อใช้ค่า ร่วมกับ air flow meter คำนวนค่า map เพื่อฉีดจ่ายน้ำมันและองศาไฟจุดระเบิดที่เหมาะสมครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2018, 19:57:21 »
ขอบคุณคุณ JBRC ครับ

และถ้า Map Sensor เสื่อมหรือเสีย มีผลทำให้

รอบเครื่องยนต์ตกหรือเปล่าครับ

ถ้าใช่ จะได้สาเหตุที่ยังหาไม่เจอซักที ขอบคุณครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2018, 22:28:44 »
Map sensor ของรถยนต์เสียยากมากครับ  ถ้าเสียจะขึ้นโค๊ดแจ้งเตือนให้ทราบครับ

ส่วนการเช็คการทำงาน สามารถอ่านค่าการวัดได้ใน ข้อมูล obd ของรถยนต์ได้เลยครับ  ค่าจะวิ่งไปมา เพื่อบอกค่าแรงดันให้เราทราบครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2018, 23:11:26 »
คุณ JBRC ครับ

1. Map Sensor แสดงในหัวข้อไหน ในแอพ OBD เช่น แอพ Torque Pro ครับ

2. ค่าแรงดันของ Map Sensor ที่เหมาะสม ต้องมีค่าประมาณเท่าไรครับ

3. เนื่องจากน้อตที่ยึด Map Sensor มีสนิมกิน ผมจึงฉีด WD-40 ไปที่น้อตตัว+โดน Map Sensor ด้วย

WD-40 มีผลทำให้ Map Sensor มีปัญหาหรือเปล่าครับ

ขอบคุณที่ช่วยตอบครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 15:34:43 »
ฉีดน้ำยา wd มีส่วนทำให้ขั้วชื้น และการส่งค่าไป ecu รถมีปัญหาได้ แต่ถ้าเจอเคสแบบนี้ไฟเครื่องยนต์จะโชว์แจ้งเตือน sensor มีปัญหาครับ  ปกติควรใช้น้ำยาไล่ความชื้น ฉีดทำความสะอาดขั้วจะปลอดภัยกว่าครับ

ส่วนค่า map ตามคลิปครับ