ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนรถหยุดนิ่งควรหมุนพวงมาลัยไหมครับ  (อ่าน 7163 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
ตอนรถหยุดนิ่งควรหมุนพวงมาลัยไหมครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 19:06:36 »
โดยปกติหมุนตอนรถไหลตลอด ถ้าตอนถอยหลังออกจากซอง จะหมุนกลับทางขวาเเล้วค่อยเบรคเปลี่ยนเกียเเล้วออกไปเลย พอดีไปเจอเพื่อนมา เขาบอกไม่มีผลหรอกหมุนๆไปเถอะ คือถ้าผมจะเปลี่ยนไปหมุนตอนหยุดซึ้งมันง่ายกว่าจะมีผลเสียไหมครับ หรือควรทำแบบเดิมต่อไป

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: ตอนรถหยุดนิ่งควรหมุนพวงมาลัยไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 19:23:05 »
มีนิดหน่อยแหละครับ ชุดแกนพวงมาลับกับยางที่สัมผัสพื้นจะรับภาระมากกว่าปกติ แต่ไม่มากจนเป็นนัยยะหรอกครับถ้าไม่บ่อยหรือซ้ำๆกันถี่ๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Krongbun

Re: ตอนรถหยุดนิ่งควรหมุนพวงมาลัยไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 19:34:42 »
 :-X ถ้าเคยขับรถเก่าๆจะรู้เลยครับ พวงมาลัยเพาเยอร์อ่ะ
ตอนหยุดนี่โคตรจะหนักเลย ต้องสงผลต่อระบบส่งกำลังแน่นอน แต่คิดว่าเค้าทำมาเผื่อแล้วแหละ
แล้วลองหมุนพวงมาลัยตอนรถหยุด แล้วลงมาดูครับ ผงจากยางหลุดมาเยอะกว่าปกติพอสมควร

บางทีมันจำเป็นจริงๆก็ต้องหมุนอ่ะ เลี่ยงไม่ได้ แต่ก็จะพยายามไม่ทำบ่อยครับ

สรุปว่าไม่เป็นไรครับ เอาที่ถนัดเลย ::) สมัยนี้ ยางเดี๋ยวก็เปลี่ยน รถเดี๋ยวก็ขาย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 19:45:22 »
มีผลครับ แต่ไม่มากจนต้องเป็นกังวล ยิ่งเวลาเข้าจอดเทียบถ้าไม่ทำก็ลำบากพอสมควรเลยทีเดียว ผมเองก็ถ้าเลี่ยงได้ก็เลี่ยงแต่ก็ไม่กังวลที่จะทำเวลาต้องทำครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 21:29:23 »
ใช้ไปเถอะครับ ไม่ต้องกังวล ผมหมุนตอนรถหยุดตลอดเพราะมันไม่ต้องตีวงกว้าง บางทีหมุนจนชนตึ้กเลยด้วยครับ ไม่ต่างกันแบบมีนัยสำคัญ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 22:17:48 »
ถ้าถามว่าควรไหม ถ้าไม่จำเป็นก็ต้องตอบว่าไม่ควร

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 23:46:58 »
ทำได้ครับ
แต่ไม่ดีเพราะสร้างภาระให้กับระบบกลไกของระบบพวงมาลัยมาก และหน้ายางที่สึกมาก(น้องๆการเบรคที่เป็นรอยยางดำ)

ที่ไม่ควรทำเลย คือหมุนพวงมาลัยจนสุดไปด้านใดด้านหนึ่งแล้วค้างเอาไว้นานเป็นนาที
ถ้าหมุนสุดควรหมุนคืนกลับมาสัก 1 นิ้ว ก็พอ องศาการเลี้ยว แทบไม่ต่างกันเลย
แล้วระบบพวงมาลัยพาวเวอร์ของคุณจะมีอายุการใช้งานเท่ากับอายุรถเลยทีเดียว

ถ้าไม่เชื่อ เชิญทดสอบ โดยเปิดฝากระโปรงรถ
1.หมุนพวงมาลัยให้สุดค้างไว้ ลองฟังเสียง ?
2.หมุนพวงมาลัยให้เกือบสุดค้างไว้ ลองฟังเสียง ?
ข้อ1.และ2. เสียงการทำงานของระบบพวงมาลัย พาวเวอร์ จะต่างกันแน่นอน
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 06:33:16 »
รถทั่วไปอาจไม่มีผลนัก แต่โดยส่วนตัว คิดว่ารถที่ชอบมีปัญหาแรคพวงมาลัย และออกแบบให้พวงมาลัยเบามากๆอย่างalphard อาจเป็นปัญหาได้ โดยส่วนตัวรถทุกคันจะพยายามหลีกเลี่ยงการหมุนพวงมาลัยกับที่ตลอด เพราะนอกจากจะยืดอายุระบบพวงมาลัยแล้วยังยืดอายุยางด้วย

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 10:16:17 »
เขาออกแบบมาให้ใช้งานทุกรูปแบบอยู่แล้วครับ อย่าคิดมาก  มีอย่างอื่นที่ต้องกังวลมากกว่าเรื่องนี้
เพียงแต่อยู่กับที่ แรงเฉื่อย(เสียดทาน) จะสูงกว่า   แต่ก็ทำได้แน่นอนครับ

ไม่มีประวัติบันทึกหรอกครับ ระบบบังคับเลี้ยวเสียหาย เพราะว่าหมุนพวงมาลัยอยู่กับที่บ่อยๆ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 10:25:56 »
บางจุดที่จำเป็นก็ทำได้ไม่ได้เป็นปัญหาอะไร แต่ไม่ใช่ทำจนติดเป็นนิสัย ทำพร่ำเพรื่ออะไรแบบนี้

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 11:40:20 »
เอาจริงๆยางที่น่าจะโดนขูดไปมากกว่าตอนที่เคลื่อนแล้วหมุนนะครับ นอกนั้นผมว่าไม่มีอะไร
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 12:14:21 »
เป็นผมๆจะไม่ทำอีกต่อไปแล้วครับ เพราะรถบางรุ่น แร็คพวงมาลัยโคตรแพงเลยครับ แถมซ่อมไม่จบอีก

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 14:11:08 »
เขาออกแบบมาให้ใช้งานทุกรูปแบบอยู่แล้วครับ อย่าคิดมาก  มีอย่างอื่นที่ต้องกังวลมากกว่าเรื่องนี้
เพียงแต่อยู่กับที่ แรงเฉื่อย(เสียดทาน) จะสูงกว่า   แต่ก็ทำได้แน่นอนครับ

ไม่มีประวัติบันทึกหรอกครับ ระบบบังคับเลี้ยวเสียหาย เพราะว่าหมุนพวงมาลัยอยู่กับที่บ่อยๆ
มี ฟังรายการ dr. car บ่อยๆ ยางแตก น้ำมันรั่วซึมเพราะทำบ่อย หรือหักพวงมาลัยสุดบ่อยๆ มีนะครับ
แต่มันไม่ใช่ว่าทำปุ๊บเป็นปั๊บเสียเลยเมื่อทำ มันจะค่อยๆสึกไปเรื่อยๆเท่านั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 14:18:05 โดย SRY »

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 14:19:23 »
เป็นผมๆจะไม่ทำอีกต่อไปแล้วครับ เพราะรถบางรุ่น แร็คพวงมาลัยโคตรแพงเลยครับ แถมซ่อมไม่จบอีก
ถูก ทำไปทำไม
เค้าออกแบบมาแต่ไม่ได้บอกว่าทำได้หมดทุกอย่าง

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 14:28:09 »
ลองดับเครื่องแล้วหมุนพวงมาลัยดูครับ

กับ รถไหลแล้วหมุนพวงมาลัย(ขณะดับเครื่องเช่นกัน)

คุณจะรู้คำตอบตั้งแต่ ดับเครื่องแล้วลองหมุนพวงมาลัยแล้วครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 15:25:41 »
ผมไม่ทำครับ จะหมุนแค่ตอนรถยังไหล ยังวิ่งอยู่ครับ

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 16:38:55 »
ขอเล่าหน่อยตลกดี..มีคนกลุ่มหนึ่งใช้ F30 มาบอกว่า รุ่นนี้ รวมถึง F25ด้วย แร็คมีปัญหาทุกคัน
ให้ลองทำตามคลิป จอดนิ่งแล้วแกว่งพวงมาลัยอย่างเร็วๆ ซ้ายๆขวาๆ รัวๆๆๆๆ
จะได้ยินเสียงแรค เช็คอย่างนี้เป็นประจำ ถ้ามีเสียงให้รีบไปเคลม บางคนก็เคลม กันสามสี่ครั้งก็มี
พอดีผมได้ใช้ทั้งสองรุ่น ไม่เคยเช็คตามคลิป ไม่เห็นแร็คมีเสียงหรือปัญหาอะไรเลย
คือมันจะพังก็เพราะวิธีการเช็คของคุณนี่แหละ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 17:50:36 »
หมุนพวงมาลัยตอนรถจอดอยู่กับที่ หมุนจนสุด ถ้าอยู่ในที่แคบหรือกลับรถ ผมทำตลอดครับ

ทำกับรถทุกคันที่เคยใช้ ผมใช้รถมา ไม่เคยต้องซ่อมระบบบังคับเลี้ยวเลยครับ

ตอนถอยจอดหรือเลี้ยวในที่แคบ ผมก็เอาความสะดวกเป็นสำคัญ ถ้าจะต้องถอยหรือเปลี่ยนเกียร์หลายครั้ง มันก็ไปสึกหรอในเรื่องของเกียร์อีก
ตอนกลับรถ ถ้าหมุนไม่สุด วงเลี้ยวก็จะบานออก ไม่ปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2018, 07:44:07 »
แทบจะไม่เคยทำ ไม่ได้คิดว่ามันจะเสียหรอกแต่ชินแบบนี้มากกว่า

ออฟไลน์ Mos37257

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2018, 09:18:27 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ ได้ความรู้เพิ่มมากขึ้นเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ argonkn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2018, 09:45:27 »
ไม่จำเป็นก็เลี่ยงครับ แต่เลี่ยงไม่ได้ก็ไม่ทีปัญหามากมายนัก

ยกตัวอย่างรถผม

พรีลูดที่มีระบบเลี้ยว4ล้อ (4ws) ซึ่งล้อหลังจะใช้แร๊คไฟฟ้า
ถ้าหมุนพวงมาลัยตอนหยุด จะมีบางครั้งที่ระบบจะ failed (ไฟเตือนขึ้น) แสดงว่าแร๊คมีกำลังไม่พอจะดึงล้อหลังให้ขยับ

แต่ถ้าหมุนพวงมาลัยขณะไหลนิดๆ ระบบไม่เคย failed เลย

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2018, 14:19:43 »
พวงมาลัยไม่มีชุดช่วยทดแรง
จะรู้กับอาการนี้เป็นอย่างดีครับ
คนที่ขับรถในยุคนั้น ก็จะปรับตัวจนเป็นนิสัย ไม่หมุนตอนรถไม่เคลื่อนตัว เพราะมันหนัก
แต่ปัจจุบันน่าจะหายไปจากท้องถนนเกือบหมดแล้ว
ถ้าต้องดิ้นออกจากที่แคบ ๆ ก็หมุนได้ครับ เอาที่สะดวกดีกว่า

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 10:14:04 »
ขอเล่าหน่อยตลกดี..มีคนกลุ่มหนึ่งใช้ F30 มาบอกว่า รุ่นนี้ รวมถึง F25ด้วย แร็คมีปัญหาทุกคัน
ให้ลองทำตามคลิป จอดนิ่งแล้วแกว่งพวงมาลัยอย่างเร็วๆ ซ้ายๆขวาๆ รัวๆๆๆๆ
จะได้ยินเสียงแรค เช็คอย่างนี้เป็นประจำ ถ้ามีเสียงให้รีบไปเคลม บางคนก็เคลม กันสามสี่ครั้งก็มี
พอดีผมได้ใช้ทั้งสองรุ่น ไม่เคยเช็คตามคลิป ไม่เห็นแร็คมีเสียงหรือปัญหาอะไรเลย
คือมันจะพังก็เพราะวิธีการเช็คของคุณนี่แหละ

ใครเค้าเชคกันแบบนี้เนี่ย

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 09:38:22 »
ไม่เคยทำครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์