ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าต้องเลือกซื้อ eco car มือสองด้วยงบจำกัด  (อ่าน 4881 ครั้ง)

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
ถ้าต้องเลือกซื้อ eco car มือสองด้วยงบจำกัด
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 08:56:38 »
ถ้าต้องซื้อeco car มือสอง ในงบประมาณจำกัดไม่เกิน250K มาใช้งานในเมืองระยะทางสั้นๆ
ระหว่าง nissan march ,almera กับ mitsubishi mirage ,attrage
ยี่ห้อไหนมีแนวโน้มจะทนทานกว่ากัน ถ้าเป็นคุณจะเลือกยี่ห้อไหนมาใช้งาน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
Re: ถ้าต้องเลือกซื้อ eco car มือสองด้วยงบจำกัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 09:12:28 »
ในกลุ่มนี้ผมเลือก attrage  ครับ
Mitsu ขับสนุกว่า nissan
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ holahola66

Re: ถ้าต้องเลือกซื้อ eco car มือสองด้วยงบจำกัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 09:32:30 »
March ครับ ตัวรถหนักแน่นกว่ามิราจ เก็บเสียงดีกว่ามาก ผมมีทั้งสองคัน มิราจขับสนุกกว่า แต่เอาจริงๆ 1.2 มันจะสนุกได้แค่ไหนกั๊นน
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ sriracha

• Full Member
    • alex auto shop
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 09:33:07 »
ทนพอกัน ค่ายมิตจะได้ราคาที่ต่ำกว่า ในปีเดียวกัน
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 10:23:45 »
งบแค่นี้ไปวีออสโฉมแรกดีกว่า เก็บงบที่เหลือซ่อมบำรุงใหญ่ 1 รอบ เปลี่ยนเครื่องได้อีกรอบ หรือใช้แล้วพังก็ยังซื้อใหม่ได้อีกคัน ถึงรถจะเก่ากว่าแต่ก็ขับดีกว่าอีโคคาร์มาก ด้วยความเป็นโตโยต้ามันทนแน่นอน

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 10:30:33 »
ทั้ง March และ Mirage ทั้ง 2 คัน ความทนทานของอะไหล่ต่ำมาก หรือพูดง่ายๆ พักง่ายมากกก

งบ 250k เอาจริงๆ มีตัวเลือก แบบ วีออสตัวแรก วีออสเห็บหมา ford fiesta Mazda 2ตัวเก่า ทั้งคันขับดีกว่าทุกตัวที่อยู่ในตัวเลือกคุณ
ถ้าไม่รังเกียจหน้าตา ก็ยังมี Brio Amaze ราคา 235k ในตัวเลือก ซึ่งขับดีกว่า March Mirage อยู่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 10:34:47 โดย mothsan »

ออฟไลน์ lunacy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 10:55:57 »
มาร์ชสำหรับผม ไม่ค่อยเจออะไรพังบ่อย ไม่จุกจิกนะครับ ปี 2011 เข้าศูนย์ตลอดเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุก 4หมื่น ขับเร็วบ้างช้าบ้างตามสภาวะ
วิ่งไป แสนสามเกือบแสนสี่ มีเปลี่ยนหนักๆ แค่อาการอยู่ๆแอร์ไม่เย็น ไม่ได้เปลี่ยนตู้ ตู้ไม่รั่ว อะไหล่ตัวนี้โดนไป3พัน
บูชปีกนกที่เริ่ม ช่างแนะนำให้เปลี่ยน แต่อาการนี้ยังไม่ได้เปลี่ยน ก็ขายไปซะก่อน

ออฟไลน์ QM.

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 11:01:41 »
เคยใช้แต่ มาร์ช ซื้อมาปี 2010 เพิ่งขายไปปีก่อน เปลี่ยนไปแค่ปีกนก ที่เหลือเดิมๆ ขับประหยัดดี สำหรับผมทนใช้ได้ แต่ถ้าความเร็วสูงๆ รถจะเบาๆ หน่อย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 11:17:45 »
march almera ครับ อีกสองคัน ฝนตกทียังกะอยู่ใต้สังกะสีเก่าๆ สนั่นลั่นทุ่งมากๆ
ถ้าเป็นมือสองมา น่าจะหมดปัญหาเรื่อง ลูกปืน กะพัดลมหม้อน้ำแล้ว เหลือแค่ปีกนกอย่างเดียวที่ไม่ทนเอาซะเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 11:32:27 »
มาร์ชผมใช้ป้ายแดง  E CVTเอาไปส่งของ วิ่งร่วมๆสามแสนโล มีซ่อมจริงๆคือ  Sensor เกียร์ พัดลม สายพาน ตู้แอร์  นอกนั้นถ่ายของเหลว อ้อ ลืม ติดแก๊ซตั่งวาวล์ครั้งเดียว ขายไปแล้ว ไม่รู้ชะตากรรมของคนเอาไปใช้ต่อ

มาร์ E M/T อันนี้ คนรู้จักเอามาขาย ผมขับอยู่สองหมื่นกว่าโล ไมล์ก่อนขายเกือบแสนโล ไม่เคยซ่อมอะไี

Mirage  มีสองคัน รถน้าสองคน คันนึงเกียร์ธรรมดา อีกคันเกียร์ CVT คันที่เป็นเกียร์ CVT โซลินอยด์ A clutch เสีย เปลีายนไป6พันกว่าบาทรวมค่าแรงค่าของ ค่าน้ำมัน..(อะไหล่เก่า) ยังใช้อยู่ทั้งคู่ ไม่ล์ื4 กับ5หมื่น

Almera E M/T ผมได้มาจากป้าแถวบ้าน จอดใต้ต้นไม้ ผมจับไปขัดสีล้างยางดอกไมล์ออก แต่ขอบยางประตูเป็นรอยด่างๆแก้ไม่ได้ เสียงลมเข้านิดหน่อย รับได้ซื้อมาขำๆ ช่วยแกซื้อเพราะแกผ่อนไม่ไหวแล้ว รถไม่ใช้อีก ใช้ดีเกินค่าตัว ไมล์ตอนนี้ 4หมื่นต้นๆ ตอนผมได้มา3หมื่นโล เอาไปเคลมตู้แอร์รั่ว กับพัดลมหน้าเครื่องมาแล้ว

Yaris G คันนี้บ้านภรรยาผมซื้อมาใช้รับส่งนักเรียน จ่ายตลาด ไมล์ไม่ถึง3หมื่นโล ปีนึงขับไม่เกิน4พันโล เอามาแทน MINI ที่คิดจะขาย  เกียร์ CVT ของyaris ,ขึ้นทางชันลุ้นมากๆครับ หากแซงใคร เพราะแซงทางชันไม่ได้แน่ๆ

เอาที่ขับมาทั้งหมด ผมว่า Mirage แนวโน้มดีนะครับ ไม่น่าจะมีปัญหาเยอะ แต่บอบบางสุด คานล้อหลังขึ้นแม่แรงแล้วบิ่นไปเลย ตัวถังก็ร่อนกว่าเขา เหมาะกับน้าผมสองคนมากๆ เพราะขับจ่ายตลาดเท่านั้น

Almera M/T ผมใช้เองแค่ 1หมื่นโลยังไม่รู้จะต้องเจออะไรอีก แต่ผมรู้วิธีแก้แบบยั่งยืนแล้ว Nissan อะไหล่ถูกที่สุดในอีโคคาร์ทั่งหมด  และอะไหล่เทียบทนกว่าของแท้ก็มีแล้ว 

ค่อยๆหาครับ รถดีเจ้าของถ้าไม่ร้อนเงินเขาไม่รีบขาย ต้องไปจีบๆเอาหน่อย รถเตนท์ให้เลี่ยง

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 12:07:18 »
จากที่เคยนั่งมาในตัวเลือก ผมไม่ค่อยโอเคนะครับ ตัวหนังมันก้อกแก้กๆ สั่นๆ เรื่องความทนานเคยเห็นคาตาเลย วัยรุ่นขับมาจอดหน้าบ้านผม แล้วสตาร์ทไม่ติด ทั้งๆที่ยังดูใหม่ๆอยู่
ถ้างบประมาณนี้ ผมเชียร์ Vios Britney จบกว่าครับ เหลือตังไปเก็บงานอีก แถมราคาไม่น่าจะลงไปกว่านี้มากนัก เผลอๆใช้ไปแปบๆขายได้ราคาพอๆกะตอนซื้อด้วยซ้ำ  ::)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 12:43:03 »
ถ้าขับเกียร์ธรรมดาได้จะดีมากเลยครับ ทนกว่า CVT เยอะ ราคาก็ถูกกว่าด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Ae3s-gte

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 13:14:30 »
มาร์ท เลยครับ ทนทานดี ของแฟน สี่ปีไม่มีไรพัง เปลี่ยนแบตอย่างเดียว
เข้าศูนย์ประจำ ภายในนั่งไม่อึดอัด แถมประหยัดมาก

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 14:08:47 »
จากที่อ่านๆมา ผมว่ามันอยู่ที่คนใช้ด้วยความทน
เอาเป็นว่า almera ใช้คันนึง 5 ปี เคลมผ้าเบรคหอนกับลูกปืนไปตอน ปีแรก แล้วจบยาวยันปัจจุบัน ตู้แอร์ไม่เคยรั่วบอกตรงๆ มีที่เสียมา 3 ครั้งคือประเก็นข้อต่อท่อไอเสีย เพราะเอากลับบ้านทีไรเจอทางขรุขระมากทุกๆ วันเป็นเดือน มีปัญหาทุกที แบตติดรถทนมาก 4 ปีกว่า หัวเทียนแสนโลโน่น นอกนนั้นไม่เคยซ่อมอะไร
almera ของเพื่อนอีกคัน 6 ปี ผ่อนหมดพอดี พึ่งจะ พัดลมหน้าเครื่องเสีย แอร์ไม่เคยรั่ว ยางมันก็ไม่เคยเปลี่ยน ผ่อนหมดแบบสบายกระเป๋า พอหมดจัดเต็มแต่งเต็มเลย
attrage ที่มีหลายท่านว่ายี่ห้อนี้น่าจะทน แต่ที่ผมเห็นคนรู้จักข้างบ้านใช้ ผมว่ามันอยู่ที่แต่ละคนด้วยครับ เพราะคันข้างบ้าน ผ่อนยังไม่หมดเลย 3 ปีกว่าๆเอง เสียจุกเสียจิก แล้วมันเสียที่เครื่องยนต์ด้วย จอดซ่อมบ่อยมาก จนเจ้าของไม่ไหว ซ่อมมาล่าสุดแล้วขายให้คนอื่นผ่อนต่อเลย แล้วไปหา vios มือสองมาใช้ครับ
ฉะนั้นผมเลยมองว่า ความทน eco car บ้านเราพอๆกันครับ บางตัวที่พึ่งเปิดสวยๆ นั่นรุ่นก่อนก็ปัญหามากมายเคลมกันไม่จบก็เยอะจริงหรือไม่ ฉะนั้นทนพอๆกันครับ
eco บ้านเรา น่าจะเป็น eco ลดต้นทุนมากกว่าเพราะอะไหล่ไม่ทนเลยสักตัว อะไหล่นอกบางตัวทนกว่าอีก

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 16:21:28 »
March ครับ ตัวรถหนักแน่นกว่ามิราจ เก็บเสียงดีกว่ามาก ผมมีทั้งสองคัน มิราจขับสนุกกว่า แต่เอาจริงๆ 1.2 มันจะสนุกได้แค่ไหนกั๊นน
0-40 ก็ดีดได้ไม่เบานะครับ

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 17:10:01 »
 คันที่มีระบบความปลอดภัยมากสุด คันใหนก็ได้ครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2018, 07:36:17 »
ไม่เลือกได้มั้ยมีแต่รถเกียร์เทพ555+

ถ้าจำใจเลือกผมชอบดีไซน์ของattrage

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2018, 08:46:24 »
จากงบนี้ผมไปวีออสบริสนี่เก็บงานหน่อยใช้ยาวๆ อยากใหม่หน่อยก็วีออสเห็บหมา
เพราะจากที่ได้ขับๆมา ไม่ค่อยชอบเกียร์ cvt ทีอยู่ในรถ eco car เท่าไหร่เลย
แต่ถ้าต้องเป็นสองตัวเลือกนี้ขอเป็นมาร์ชมากกว่าเพราะอย่างน้อยๆมันก็ไม่ใช่รถที่จะเสียจะพังอะไรง่ายๆ ถึงมิราจจะขับแล้วรู้สึกว่าขับได้ดีกว่าหน่อยๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2018, 11:36:01 »
ถ้าตามตัวเลือก ผมเลือก มิราจ ครับ น่าจะได้ราคาถูกกว่า มาช ในรถปีเดียวกัน

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2018, 13:56:07 »
ขอบคุณครับ
จะไปนำเสนอให้เจ้าของคนซื้อพิจารณา วีออสเห็บหมา ยาริส06 เพิ่มเติมครับ