ผู้เขียน หัวข้อ: @ ช่วยแนะนำรถบ้านๆที่ขับขี่สนุกๆหน่อยให้ซักคันครับ สำหรับหนุ่มใหญ่  (อ่าน 9246 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
ถ้าไม่เกี่ยงมือสองก็จัด fd mt วางเครื่อง vtec จริงๆ น่าจะมันส์อยู่นะ ไม่ก็พวก golf gti ถ้ามือหนึ่งก็ 3/ CX-3 ก็ได้ครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
ถ้ามือสอง
เชียร์รถตัวเอง Fabia RS 1.4 TSi ครับ อิอิ
ไม่ก็ BMW 116i ไม่ก็ Fiesta 1.0 ecoboost

ถ้ามือหนึ่ง
เป็นผมคงหนีไม่พ้น Jazz GK MT คร๊าบบบ

ออฟไลน์ jmzjamez

• Newbie
  • *
Mx5 nc ครับผมใช้อยู่ วันไหนเบื่อลูกน้องก็จะเอาออกไปเปิดประทุนให้ลมเป่าหัว ขับสนุกมาก เข้าโค้งดีมาก ราคามือสองตอนนี้หาได้ไม่เกิน 1 ล้านครับ ตั้งแต่ใช้มาไม่เคยซ่อมแพงเลย ค่าซ่อมคิดว่ามาสด้า 3

ออฟไลน์ CCPX

• Jr. Member
  • **
ตัด civic turbo rs ออกไปจากตัวเลือกได้เลยครับ มันไม่ใช่รถขับสนุกเลยครับ มุดมันอย่างเดี๋ยว เกียร์มันนี่ทำมาได้ไร้อารมณ์มากครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Altis 1.6 MT DualVVTi

ขับไม่เหนื่อย พวงมาลัยเบา คันเร่งเบา สับเกียร์มันส์ คลัทช์ไม่ลึกไม่ตื้น

ออฟไลน์ CJ.

งบเท่านั้นคงได้ Mazda 3 ล่ะครับ โอเคสุดแล้ว

ตอนแรกอ่านข้ามไปนึกว่าไม่จำกัดงบจะเชียร์ MX5 เลยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
ผมอายุ 45 ใช้ มาสด้า 3 อยู่ครับ
มันไม่ได้มันส์อะไรมากมายหรอกครับ
ผมคิดว่า หากอยากมันส์ คงต้องหาคันอื่น
เพื่อนคนนึง ถอย Integra type r มือสองมา
ก็ดูมีคนว่าสุขดีครับ เอาไว้ขับวันหยุด
วันธรรมดาต้องขับเข้าสาทร ขับ MT ไม่ไหว เลยขับคันอื่น

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member

ออฟไลน์ vantipz

ขับ Mazda3 มาปีกว่า ขับจนมันชินไปแล้ว จนรู้สึกว่าช่วงล่างมันไม่ไหวเข้าโค้งดูแย่ลง พวงมาลัยก็ไม่คม ว่าจะไปเปลี่ยนช่วงล่างเป็นสตรัทกับใส่กันโคลงที่แข็งขึ้น พอได้ไปขับเฟียสต้าของเพื่อน ขับเข้าโค้งเดียวกันเป็นโค้งแคบๆไว้กลับรถขึ้นทางด่วนงามวงศ์วานซัดไป 60 ตามปกติที่เคยขับ กลายเป็นรถแถออกเกือบอัดเข้ากับขอบกั้นด้านนอกลดความเร็วแทบไม่ทัน (ตอน Mazda2 คันเก่าเข้าได้สูงสุดที่ 53 กม./ชม. Mazda3 sky เข้าได้สูงสุด 65 กม./ชม.) สรุปเป็นเพราะเราที่ขับรถสนุกจนแทบจะไปถึงลิมิตมันทุกวันไปซะแล้ว

เลยขอแนะนำ Mazda3 เอาตัวล้อ 18นิ้ว กับยางโรงงานนะ มันเกาะถนนดีจริงๆ ส่วน CIVIC RS ขับได้เร็ว-แรง โมต่อได้สบายและยิ่งแรงกว่าเดิม แต่ผมไม่ชอบฟิลลิ่งของเกียร์เอามากๆ กับความรู้สึกที่หลังพวงมาลัย 3 ให้ความรู้สึกเป็นหนึ่งเดียวกันมากกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
CX-3 2.0 โคตรแซ่บในระดับนึง

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ตามโจทย์ มันไปทาง mazda3 จริงๆ เพราะไม่ใช่ cvt เครื่อง ไม่อืด ช่วงล่างดี ขับสนุก ไม่มีตัวอื่นเปรียบละ
แต่ใจอยากให้ลอง subaru xv ได้รถยกสูงหน่อย หนีน้ำได้ดีกว่าคัมรี่นิดนึง แต่ได้ช่วงล่าง และระบบขับเคลื่อน awd
เกียร์ cvt ของ subaru ไม่จืดชืด พอได้อยู่ครับ ลองไปขับทั้งคู่ดูครับ ราคาพอๆกัน
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ stm

ผมเคยใช้ เฟียสต้า 1.6 และ เซฟิโร่ 3.0 V6 ทั้งสองคันขับไม่สนุก (เฟียสต้าพอใช้ได้แต่ยังไม่ึถึงใจ) เซฟิโร่ใหญ่เทอะทะ
อายุเราน่าจะใกล้ๆกัน การใช้รถ การขับ คล้ายๆกัน ผมมีปาเจโร่สปอร์ตอีกคัน ล่าสุดเพิ่งรับ ซีวิค เทอร์โบ มา
ตอนนี้ยกให้ ซีวิคขับสนุกสุดครับ คือมันเร่งได้ดังใจ ติดเท้าดี เกียร์เล่นแมนนวลได้ครับถ้าอยากสนุกเป็นพิเศษ
ลองขัับดูครับ อีกคันก็มาสด้า CX3  แต่ผมเคยลองขับมาสด้า 3 แล้ว ไม่ประทับใจครับ

ออฟไลน์ Amj

Focus 1.5 เทอโบครับ

จะกี่โค้งก็ซัดเข้าไปเลยครับ ขัับแค่ 110-120 นี่แหละ  ยังไงเข้าโค้ง 120 ก็ไปได้เกือบหมด อัตราเร่งก็ใช้แค่ 0-120 กับช่วงแซง 60-120
แค่นี้ก็ขับสนุกละครับ เจอโค้งก็ไม่ได้ผ่อนเก็บได้หมด

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ paeybu

ตามโจทย์ มันไปทาง mazda3 จริงๆ เพราะไม่ใช่ cvt เครื่อง ไม่อืด ช่วงล่างดี ขับสนุก ไม่มีตัวอื่นเปรียบละ
แต่ใจอยากให้ลอง subaru xv ได้รถยกสูงหน่อย หนีน้ำได้ดีกว่าคัมรี่นิดนึง แต่ได้ช่วงล่าง และระบบขับเคลื่อน awd
เกียร์ cvt ของ subaru ไม่จืดชืด พอได้อยู่ครับ ลองไปขับทั้งคู่ดูครับ ราคาพอๆกัน

ผมก็เป็นอีกคนที่ชอบรถขับสนุก แต่ช่วงล่างต้องซับแรงได้ดีด้วย

ผมพึ่งขาย mazda 3 bm ไปสักพัก หารถใหม่ใช้ ตอนนี้ใช้รถเก่าที่บ้าน

เพราะเบื่อความเด้งของมัน มันขับสนุก แต่ช่วงล่างมันไม่ refine เลย เกาะดี แต่ซับแรงไรได้ห่วยมาก

เก็บเสียงช่วงล่างก็โคตรห่วย ที่เหลือดีสุดๆ พวงมาลัย เกียร์ เครื่องยนต์ผมชอบมันมาก แต่ก็ต้องปล่อยไป

พอลอง subaru xv เท่านั้นแหละ (ตัวใหม่นี่แหละ) ผมชอบกว่าเยอะเลย

คันเก่าผม reflash e85 ยังไม่คิดว่า xv อืดเลยนะ เทียบกับคันเก่า (ช้ากว่า แต่มันไม่อืด)