ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะต้องมีป้าย ซ้ายคัน ขวาคัน ทุกทีจะดีไหมครับ  (อ่าน 5304 ครั้ง)

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: ถ้าจะต้องมีป้าย ซ้ายคัน ขวาคัน ทุกทีจะดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 12:41:41 »
ไม่ค่อยได้ผลกับคนบ้านเราครับ

ขนาดว่า "แช่ขวาไข่หด"  เขายังไม่กลัวกันเลยครับ 

ต้องใช้เวลาอีกนาน กว่าจะมีพัฒนาการที่ดีขึ้นครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
Re: ถ้าจะต้องมีป้าย ซ้ายคัน ขวาคัน ทุกทีจะดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 13:02:12 »
อยากให้โฆษณาทาง TV และทาง โซเชี่ยลครับ

ถ้ามาเจอทางร่วม ให้ใช้วิธีสลับ ซ้ายคันขวาคัน

มีภาพประกอบให้ดูเข้าใจง่าย รับรองได้ผลครับ

คนไทยเรามีนิสัยมักง่ายและไม่ยอมกัน

แต่ลึก ๆ เราก็อยากให้สังคมน่าอยู่ครับ

เพราะเราเห็นคลิปแย่ ๆ จากจีนบ่อยครับ เราก็ไม่อยากเป็นเหมือนเขาถูกไหมครับ

คลิปจีน ใน youtube มีเยอะ ชื่อคลิปก็ตลก ๆ ทั้งนั้น

"อยู่เมืองจีนต้องสตรอง มรึงจะลองมั้ยล่ะสัสส"

"ชีวิตในจีน ส้มตรีนได้ใจ"

เป็นต้นครับ อิอิ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 14:27:07 »
รถไม่ติดป้ายทะเบียนนยังวิ่งกันเกลี่อน ไม่เห็นมีใครทำอะไรเลย เรื่องพวกนี้ไม่ต้องพูดถึง

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 14:33:30 »
เครื่องมือเบสิกอย่างไฟจราจร ป้าย สัญลักษณ์ห้ามจอด ทางม้าลาย ฯลฯ ยังไม่เชื่อฟังกันเลยครับ
อะไรที่ซับซ้อนแบบนี้เอาไปติดแถวคอกปศุสัตว์ดีกว่าครับ บางทีมันอาจจะเข้าใจมากกว่าคน...
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ ntricky

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 15:08:59 »
เครื่องมือเบสิกอย่างไฟจราจร ป้าย สัญลักษณ์ห้ามจอด ทางม้าลาย ฯลฯ ยังไม่เชื่อฟังกันเลยครับ
อะไรที่ซับซ้อนแบบนี้เอาไปติดแถวคอกปศุสัตว์ดีกว่าครับ บางทีมันอาจจะเข้าใจมากกว่าคน...
+1 ฮะ ผมว่ามันเป็นที่จิตสำนึกของคนบ้านเรามากกว่า

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 15:39:22 »
ซ้ายคัน ขวาคันเป็นสิ่งที่ดีครับ
แต่ส่วนตัวลึกๆแล้ว ผมว่ายัง"ไม่ใช่"

ถ้าปฏิบัติให้ถูกต้องจริงๆคือน่าจะเป็นที่"น้ำใจ"และ"ความพร้อม"ของคันนั้นๆมากกว่า
แต่มันยากกว่าบังคับใช้ซ้ายคันขวาคันเสียอีก

ตัวอย่างง่ายๆครับ

จมูกรถใครอยู่หน้ากว่าแล้วมาเร็วกว่า อีกคันแค่ยกคันเร่งเฉยๆ(ไม่ต้องเบรกเลยด้วยซ้ำ) การจราจรก็"ไหล"ปรื้ดๆๆๆ แล้วล่ะครับ

ซึ่งแบบนี้ดูดีกว่ามาเบรกให้ซ้าย หรือ ขวาอีก
แต่เสียดายที่โลกแห่งความเป็นจริงมันไม่ใช่แบบนี้น

เพราะมนุษย์มันมีหลายประเภท การกำหนดอะไรขึ้นมา ย่อมดีกว่าไม่กำหนดครับ ^^

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 16:21:34 »
ผมเจอรถมอไซด์จอดบนทางเท้า ทั้งทั้งที่มีป้ายห้ามจอด จอดถูกปรับ....
ทางข้ามหน้าโรงเรียนที่มีไฟแดง รถวิ่งฝ่าไฟแดง ไม่ยอดจอด นักเรียนงง
ล่าสุด คนจอดหน้าบ้านใครสักคนที่มีหมายศาลห้ามจอด  บีบแตรแล้วยังมาบอกว่าขอซื้อของต่อแปปเดียว...

ไม่รู้จะมีวิธีการใดให้คนเคารพกฏหมาย+ไม่มักง่ายดี

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 16:25:46 »
ซ้ายคัน ขวาคันเป็นสิ่งที่ดีครับ
แต่ส่วนตัวลึกๆแล้ว ผมว่ายัง"ไม่ใช่"

ถ้าปฏิบัติให้ถูกต้องจริงๆคือน่าจะเป็นที่"น้ำใจ"และ"ความพร้อม"ของคันนั้นๆมากกว่า
แต่มันยากกว่าบังคับใช้ซ้ายคันขวาคันเสียอีก

จมูกรถใครอยู่หน้ากว่าแล้วมาเร็วกว่า อีกคันแค่ยกคันเร่งเฉยๆ(ไม่ต้องเบรกเลยด้วยซ้ำ) การจราจรก็"ไหล"ปรื้ดๆๆๆ แล้วล่ะครับ

ซึ่งแบบนี้ดูดีกว่ามาเบรกให้ซ้าย หรือ ขวาอีก
แต่เสียดายที่โลกแห่งความเป็นจริงมันไม่ใช่แบบนี้น

เพราะมนุษย์มันมีหลายประเภท การกำหนดอะไรขึ้นมา ย่อมดีกว่าไม่กำหนดครับ ^^

คุณ kiwiwi เข้าใจผิดไปนิดนึงครับ

ซ้ายคันขวาคันนี่เฉพาะกรณีที่รถติด ต่อแถวจ่อกันสองแถวเพื่อที่จะแย่งกันเข้าเลนเดียวครับ

แต่ถ้าห่างแบบมีช่องไฟเยอะ ไหลกันไปได้แบบไม่ยกคันเร่งก็ทำแบบที่คุณ kiwiwi ว่าได้ครับ

คันใกล้ก็กดคันเร่งเล็กน้อย คันไกลก็ยกคันเร่งนิดนึง

แบบนี้โอเคครับ ไม่ต้องถึงกับเบรคเพื่อรักษาคอนเซ็ปซ้ายคันขวาคันก็ได้ครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 17:55:43 »
มันควรจะปลูกฝัง ไว้ในหัวของคนขับรถทุกคนจะได้ผลมากกว่าครับ

มีป้าย แต่อ่านแล้วไม่ปฎิบัติ ก็ไม่มีประโยชน์ ( แต่มีป้าย ก็ดีกว่าไม่มี )

อย่างเช่น ถนนสายเอเชีย ช่วงอยุธยา มีป้ายข้อความว่า " เลนขวา เฉพาะแซงเท่านั้น " แต่ก็มีรถช้าแช่ขวากันเยอะครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 18:59:11 »

ซ้ายคัน/ขวาคัน ถูกแล้วครับ เราก็ขับให้มันไม่ชิดคันหน้า ก็ไม่ต้องเบรค

จมูกใครนำ เดี๋ยวก็แย่งกันนำ ถ้าจมูกเสมอกัน สูสีกัน ใครจะเป็นคนยอมล่ะครับ แต่ละคนก็จะคิดเข้าข้างตัวเอง ว่าตัวเองนำอีกครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 19:00:51 »
มีไว้ก็ช่วยได้ครับ แต่ยังไงก็จะต้องมีคนที่ไร้จิตสำนึกเมินเฉยป้ายอยู่แน่นอน และเชื่อว่าเยอะมากด้วย

เอาที่เคยเจอมาไม่นานก็จะมี ที่สวนสุขภาพในหมู่บ้าน ปักป้ายห้ามนำสุนัขเข้ามา แต่เห็นคุณป้าจูง 3-4 ตัวเดินผ่านป้ายในระยะประชิดเข้าไปในสวน

อีกที่เห็นประจำจนชิน ในห้างซุปเปอร์มาร์เกต ป้ายห้ามนำสุนัขเข้ามาแปะไว้เพียบ ผมเห็นเยอะมากที่เอาสุนัขยืนบนรถเข็นแล้วเข้าไปช็อป เข้าไปในโซนฟู้ดคอร์ท หรือเดินผ่านโซนขายผักขายเนื้อไม่สนใจใคร เห่าดังลั่นก็ไม่สนใจใคร ห้างในกทมนี่ล่ะครับที่มีโซนเอาสัตว์เลี้ยงเข้าได้ ไอ้โซนนั้นก็เป็นทางเดินผ่านเพื่อเข้าร้านอาหารกับซุปเปอร์มาร์เกตซะด้วย

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 19:20:42 »
ที่โรงเรียนลูกชาย ตอนไปส่งที่โรงเรียนก็ทำทุกวันครับ ช้ายคันขวาคัน แต่ออกนอกโรงเรียนมาแล้วก็...........คงไม่มีคนเล่นด้วยครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 19:56:21 »
ที่โรงเรียนลูกชาย ตอนไปส่งที่โรงเรียนก็ทำทุกวันครับ ช้ายคันขวาคัน แต่ออกนอกโรงเรียนมาแล้วก็...........คงไม่มีคนเล่นด้วยครับ

ที่โรงเรียนลูกสาว มีป้าย " จอดรถ กรุณาดับเครื่องยนต์ "
ก็มีรถจอดติดเครื่องนานเกินครึ่งชั่วโมง เพื่อรอรับลูกเลิกเรียน เจอทุกวัน และก็มักจะเป็นกลุ่มเดิมๆ ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2018, 07:29:22 »
1by1 ใช้ไม่ได้กับประเทศนี้

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2018, 10:43:31 »
จริงๆมันไม่ควรจะต้องมีครับ  แต่มีก็จะดีมากๆครับ  ไว้ย้ำเตือนพวกขาดจิตสำนึกครับ แต่ก็นะ ได้ผลบ้างไม่ได้ผลบ้างครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2018, 11:44:38 »
วินัยแย่ ไม่เคารพกฏ ออกมาตรการอะไรมา ก็ไม่สำเร็จ

ออฟไลน์ red898

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 11:55:40 »
ก็คงต้องย้อนไปถึงวิธีการได้มาของใบขับขี่ยังไม่สามารถคัดกรองคนที่ "มีความพร้อม+มีจิตสำนึกมากพอ" มาใช้ถนนครับ

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 20:19:12 »
ผมก็อยากเนรมิตรให้ซิปกางเกงของพวกไม่ยอมซ้ายคันขวาคันเป็นแบบที่เค้าทำ คือซิปกางเกงเค้าไม่สลับซ้ายขีด,ขวาขีด คงสนุกและเป็นสุขแน่เลย(มันจะได้รู้สึก)