ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเกียร์ตัวนี้ใส่กับเกียร์ธรรมดาเบนซ์  (อ่าน 4853 ครั้ง)

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
เผอิญผมไปเจอตัวนี้มาครับ อยากถามว่าน้ำมันตัวนี้
ว่าจะเอามาใส่กระบะที่บ้าน เพราะสเปคตามคู่มือเลย
แต่ถ้า Valvoline MTF 75W-85 เอามาใส่เกียร์ธรรมดาเบนซ์ เห็นว่าสำหรับเกียร์ซินโครเมต
จะใส่ด้วยกันได้ไหมครับ

ปล.คุณ Jae เคยแนะนำให้ใส่ 80W-90 แต่ที่เจอส่วนใหญ่ เป็นพวกใส่กับเกียร์แบบไฮปอยครับ
เพิ่มเติมครับ W202 C180 5MT '94

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: น้ำมันเกียร์ตัวนี้ใส่กับเกียร์ธรรมดาเบนซ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 18:52:50 »
ผมคิดว่าคุณยังไม่เข้าใจระบบเกียร์ ถ้าเข้าใจแล้วขออภัยด้วย ไม่ต้องอ่านต่อจากนี้

มองแบบนี้นะครับ

ในระบบเกียร์ ในที่นี้จะขอพูดถึงแบบธรรมดา ๆ ไม่มีปั๊ม ไม่มีคลัทช์ ไม่มีแผ่นfriction ใดๆ

ที่เราๆท่านๆทั้งหลายใช้ เป็น Synchromesh แทบทั้งหมด (ผมนึกไม่ออกว่ารถรุ่นไหนเกียร์ธรรมดาไม่ใช้ synchromesh แต่ขอเผื่อไว้ก่อนด้วยคำว่า แทบทัังหมด )

น้ำมันเกียร์ธรรมดาเกรดทีขายในไทย ใช้กับเกียร์ Synchromesh ได้ทั้งนั้น

น้ำมันเกียร์มาตรฐานGL5 ใช้กับเกียร์ธรรมดา ได้ทั้งหมด และเฟืองรูปแบบต่างๆ รวมถึงHypoid ซึีงก็เป็นชนิดหนึ่งของเฟืองเท่านั้นเองครับ ถ้ามันหล่อลื่นเกียร์ได้ เฟืองท้ายแบบโลหะทั่วๆไปใช้ได้หมด

ไม่รวมพวกเกียร์ที่มีคลัทช์ แผ่นกดแบบเปียก และ แผ่นแบบฟริกชั่นต่างๆ ที่ต้องมี ของเหลว แบบพิเศษในการหล่อลื่น

ผมใช้คำว่าของเหลว แทนน้ำมันเพราะมันไม่ใช่น้ำมัน

ไม่ขอกล่าวถึงในที่นี้

สรุปว่า ถ้ามันใช้กับเกียร์ธรรมดาได้ มันก็ใช้กับเกียร์รถยนต์ได้ทุกยี่ห้อนั่นแหละครับ จะเอาแบบLSD มาใส่
มันก็ยังได้แต่เกินความจำเป็นไปไหม

อ้อ เงื่อนไข

1. ในเมืองไทยที่อุณหภูมิไม่ติดลบ
2. เดี๋ยวจะมีคนมาทักอีก กันไว้ก่อน synchromesh ส่วนมากมีเฉพาะเกียร์เดินหน้า คงไม่มีใครทำเกียร์ถอยแบบSynchromeshในรถบ้านๆ
3. รถยนต์เท่านั้นที่พูดกันในที่นี่ รถบรรทุก เครื่องจักรไม่ต้องเอามาอ้่าง
4. ขออภัยที่อธิบายซะยืดยาว แถวนี้พวกนอกเรื่องเยอะ

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
Re: น้ำมันเกียร์ตัวนี้ใส่กับเกียร์ธรรมดาเบนซ์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 18:55:40 »
ขอบคุณครับ คุณ Jae ที่ชี้แนะครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2018, 14:15:07 »
เคยอ่านผ่านตานานแล้วครับ เป็นน้ำมันเกียร์ของ redline สำหรับเกียร์ธรรมดา
มีบางตัวที่ระบุด้วยครับว่า ไม่มี EP (Extreme pressure) ผสมมาด้วย
เพราะ ep จะใช้กับเฟิองท้ายที่มีสารช่วยรับแรงเสียดทานจากเฟืองที่ขบกัน
เพราะอ้างว่า  EP อาจไปทำปฏิกริยากับชุดซินโครเมชที่ใช้โลหะบางชนิดที่ไม่ถูกกัน

ข้อมูลอ่านผ่านตาหลายปีแล้ว ไม่รู้เดี๋ยวนี้เป็นยังไง