ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกฎจราจรหน่อยครับ ระหว่างฝั่งไฟเขียวกับฝั่งเลี้ยวซ้ายผ่านตลอด  (อ่าน 6335 ครั้ง)

ออฟไลน์ Levesque

• Newbie
  • *
   สวัสดีครับ รบกวนแนะนำทีครับ บ่อยครั้งที่ผมเจอตาม4แยกและ3แยกต่างๆที่มียูเทิร์น เวลาฝั่งยูเทิร์นไฟเขียวแล้วเลี้ยวไปมันจะไปเจอกับอีกฝั่งที่เป็นซ้ายผ่านตลอดอะครับ อันนี้คือฝั่งไหนต้องหยุดให้ทางหรอครับเพราะจากที่ผ่านๆมาเหมือนจะต้องชิงจังหวะกันประจำและก็ไม่ค่อยมีใครยอมใครด้วย555 พอฝั่งซ้ายผ่านตลอดได้ไปคราวนี้ก็จะตามกันมาอีกเพียบฝั่งไฟเขียวก็ต้องรอจนกว่าจะได้จังหวะ ผมเลยเกิดความสงสัยครับรบกวนแนะนำกฎจราจรให้ผมทีนะครับผม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
เลี้ยวซ้ายผ่านตลอด ก็ต่อเมื่อเฉพาะรถว่างเท่านั้นครับ
ทางอื่นมาก่อน ต้องหยุดให้ทาง ไม่ว่าจะมาจากไฟเขียว หรือยูเทิร์น

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
ตามหลักสากล
ทางตรงได้ไปก่อนครับ
ตามด้วยเลี้ยวซ้าย(อันนี้แค่เปลี่ยนเลน)
สุดท้ายคือเลี้ยวขวา(อันนี้ต้องเปลี่ยนช่องจราจร ผ่านรถทางตรงที่สวนมาอีกที)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผมให้ priority ตามสัญญาณไฟก่อนครับ ว่างแล้วค่อยเลี้ยวซ้ายผ่านตลอด
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ akewizard

การมี U-Turn อยู่ตรงแยก บางทีมันก็เป็นปัญหาโลกแตกเหมือนกันครับ

ในกรณีที่ฝั่งที่ได้สัญญาณไฟเขียวแล้วได้ U-Turn ด้วย รถที่มาจากทางอื่นควรหยุดรอก่อนเสมอ
ถ้ารถไปขัดกันหรือชะงักเพราะไม่มีใครยอมใครกลายเป็นว่าจะทำให้รถวิ่งผ่านแยกช่วงไฟเขียวได้ช้าลง เกิดปัญหาการจราจรรถสะสมเยอะได้ครับ

มันมีกรณีอื่นด้วยนะเช่น ฝั่งไฟเขียวได้เลี้ยวขวาและได้ U-Turn พอไฟแดงแล้วกลับกลายเป็นว่ารถ U-Turn ยังคงเลี้ยวตามๆกันมาไม่ยอมหยุด
รถฝั่งตรงข้ามที่ได้ไฟเขียวบ้างกลับต้องมาติดขัดรถ U-Turn จากฝั่งตรงข้าม กลายเป็นรถติดขวางแยกไปแทน

ออฟไลน์ Levesque

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากๆเลยครับ แสดงว่าผมเข้าใจถูก แต่ช่วงเวลาเร่งด่วนนี่ไม่มีใครยอมใครเลยจริงๆ555

ออฟไลน์ Devil13

ขอบคุณมากๆเลยครับ แสดงว่าผมเข้าใจถูก แต่ช่วงเวลาเร่งด่วนนี่ไม่มีใครยอมใครเลยจริงๆ555
เจอบ่อยครับ มาจากทางอื่น แต่มาร่วมเลนกับทางหลัก เบียดทางหลักซะงั้นจะไปก่อนท่าเดียว
ถ้าสังเกตุบางที่จะเขียนป้ายบอกให้ระวังรถด้านขวา พวกนี้ก็เลยนึกแบบเข้าข้างตัวเองว่าตูไปก่อนให้ทางขวาระวังตูแทน 8)

ออฟไลน์ Max_Nut

• Full Member
เจอบ่อยครับ มาจากทางอื่น แต่มาร่วมเลนกับทางหลัก เบียดทางหลักซะงั้นจะไปก่อนท่าเดียว
ถ้าสังเกตุบางที่จะเขียนป้ายบอกให้ระวังรถด้านขวา พวกนี้ก็เลยนึกแบบเข้าข้างตัวเองว่าตูไปก่อนให้ทางขวาระวังตูแทน 8)

ใช่ครับเจอบ่อยมากๆ ไม่ว่าจะในเมืองหรือชนบท
คือตอนอบรม เจ้าหน้าที่ก็พยายามอธิบายอย่างละเอียดแล้ว
แต่คนจำพวกนี้ไม่รู้ว่าหลับหรือนั่งเล่นมือถือ แหม่.. พิมพ์แล้วอารมณ์ขึ้น ฮ่าๆๆๆ  ;D ;D

ออฟไลน์ Koong

ตามหลัก   “ให้รถทางขวามือไปก่อน”    กรณีนี้รถที่เลี้ยวซ้ายมา ควรให้รถที่ยูเทิร์นมา (ขวามือของตัวเอง) ไปก่อน     ตามหลักการนี้  ใช้ได้กับทุกแยกทุกสถานการณ์

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ตามหลัก   “ให้รถทางขวามือไปก่อน”    กรณีนี้รถที่เลี้ยวซ้ายมา ควรให้รถที่ยูเทิร์นมา (ขวามือของตัวเอง) ไปก่อน     ตามหลักการนี้  ใช้ได้กับทุกแยกทุกสถานการณ์
ผมให้ priority ตามสัญญาณไฟก่อนครับ ว่างแล้วค่อยเลี้ยวซ้ายผ่านตลอด

เอาความเห็นของทั้งสองท่านมารวมกันนี่คือจบเลยครับ ไม่ต้องตีความอะไรแล้ว

ออฟไลน์ mongolias

ต้องให้ทางตรงหรือฝั่งที่ได้สัญญาณไฟเขียวไปก่อนครับ
ซ้ายผ่านตลอดเมื่อรถว่างครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
"ทางขวาไปก่อน" ครับ

ทั้งนี้รวมเลี้ยวซ้ายเข้าซอย เจอกับรถที่จะเลี้ยวขวาเข้าซอยด้วย

ออฟไลน์ เต๋า AV

ส่วนใหญ่ที่เห็น แยกเล็ก 2-4 เลน จะไม่ค่อยให้ U-Turn ตรงแยก
ก็เพราะปัญหาแบบนี้ล่ะคับ

ถ้ามีก็ต้องให้รถซ้าย ผ่านตลอดไปก่อน
ยิ่งเป็นแยกที่ไม่ได้มีป้ายบอกให้สามารถ U-Turn ได้ หรือมีป้ายห้ามชัดเจน
แต่ยังดันทุรัง U-Turn ก็ต้องยอมให้คันหลัง ด่า ล่ะคับ

ออฟไลน์ SLuang

ต้องเน้นย้ำ หรือภาษาคุณครูเขาเรียก ปลูกฝัง
ให้ผู้ใช้รถทุกคัน ไม่ลืมหัวใจสำคัญที่ฝังอยู่ในคำว่า "เลี้ยวซ้ายผ่านตลอด" ได้นั้น ก็ต่อเมื่อ รถว่าง หรือไม่มีรถวิ่งในทางหลัก

ถ้าใครดันทุรัง หากเกิดการเฉี่ยวชนขึ้นมา คันเลี้ยวซ้ายผ่านตลอดก็จะผิดเต็มประตู

ออฟไลน์ alpha14

เมือก่อนคำว่าเลี้ยวซ้ายผ่านตลอดมันจะมีคำว่า(ให้ทาง) ถ้าจำไม่ผิดมันนานมากว่า30ปีแล้ว หลังๆตัดให้สั้นเหลือคำว่า "เลี้ยวซ้ายผ่านตลอด"แค่นั้น ต้องให้รถทางไฟเขียวไปก่อนให้หมดจนถนนว่างจึงค่อยไปได้นะ

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
นาทีที่ 0.58 น่าจะตอบคำถามได้

ออฟไลน์ bravo

เอาความเห็นของทั้งสองท่านมารวมกันนี่คือจบเลยครับ ไม่ต้องตีความอะไรแล้ว

ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ Anantum

• Newbie
  • *

ตามนั้นครับ

ถูกต้องเลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ตามสัญญาณไฟครับ
ซ้ายผ่านตลอดคือไม่มีไฟแดง แต่ต้องรอรถโล่งถึงไปได้

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
ก็ยังมีผู้เข้าใจผืดๆอยู่เยอะนะครับ  ขนาดในกระทู้นี้ก็หลายท่าน

ต้องลำดับความสำคัญและอำนาจที่กฏหมายได้มอบหมายไว้ให้ คือ
     1. เจ้าพนักงานผู้มีอำนาจตามกฏหมาย
     2. สัญญานไฟจราจร
     3. ป้ายสัญญานจราจร หรือสัญลักษณ์จราจร

ในกรณีตามกระทู้ รถที่เลี้ยวตามสัญญานไฟจะได้สิทธิ์ไปก่อน รถที่วิ่งช่องทางซ้ายผ่านตลอดต้องให้ทาง และจะไปได้เมื่อไม่รบกวนการเดินรถของรถที่วิ่งหรือเลี้ยวตามสัญานไฟ

ช่องทางซ้ายผ่านตลอดเป็นเพียงการอนุโลมตามสภาพการจราจรครับ

ออฟไลน์ tvm

คลิปด้านบนช่วงนาทีที่ 2.02 ไปก็พอจะอธิบดายได้เหมือนท่านก่อนหน้าผมครับ
ว่าด้วยเรื่องของรถที่มีโอกาสเลี้ยวอย่างปลอดภัยกว่าต้องให้ทางฝ่ายที่เลี้ยวยากกว่า ประมาณนี้