ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าต้องเลือกระหว่าง MG ZS กับ Ford Ecosport ตัวไหนน่าไว้วางใจมากกว่ากัน แก้ไข  (อ่าน 12276 ครั้ง)

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
สถานการณ์สมมิตเล่นๆ นะครับ ชอบรถแนวนี้ แล้วมีแค่ 2 รุ่นนี้ให้เลือก เพื่อนๆ ว่ารุ่นไหนน่าซื้อมากกว่ากันครับ พร้อมเหตุผล

ความคิดเบื้องต้นของผมคือ

MG เพิ่งมาทำตลาดไม่เท่าไร ไม่แน่ใจเรื่องศูนย์บริการ การสต๊อคอะไหล่ ระยะเวลาซ่อมบำรุง ความยากในการขายต่อ เคยอ่านเพจบางเพจเห็น MG หลายๆ คันมี defect แบบแปลกๆ ที่ไม่น่าเกิดขึ้นได้แต่ไม่รู้เท็จจริงยังไงเพราะเพจนี้เหมือนจ้องจะด่า 55

Ford ทำตลาดในไทยมานาน แต่เกียร์ powershift เจ้าปัญหานี่มีปัญหากับเจ้า ecosport ด้วยไหม เรื่องศูนย์บริการ ความยากในการขายต่อเป็นยังไงอันนี้ไม่แน่ใจ

ลักษณะการใช้งานดังนี้

กะใช้งานสัก 7 ปีเป็นอย่างน้อย

ขับในเมืองเป็นหลัก ออก ตจว ใกล้ๆ เช่น พัทยา หัวหิน นานๆ ที

ปกตินอกจากคนขับก็อาจจะมีผู้โดยสารอีกคนเดียว หรือวันไหนไปกันเต็มที่ก็ 4 คน

ขับไม่เร็ว ไม่ซิ่ง อาจจะมีขับเกิน 130 บ้างถ้าทางโล่งๆ ยาวๆ ปกติใช้รถเครื่อง 1.5 ลิตรอยู่แล้ว

ที่บ้านใช้แต่รถเจ้าตลาด ไม่เคยลองแบรนด์แปลก เคยแปลกสุดในบ้านคือมาสด้าเมื่อ 20 ปีที่แล้ว

*** ขอแก้ไขครับ รุ่นที่มาเปรียบคือ MG ZS ครับ แต่หัวข้อกระทู้เดิมผมดันพิมพ์พลาดเป็น MG GS ไปซะงั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 10:53:41 โดย bullyboy »

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
เลือกฟอร์ด ถึงแม้ฟอร์ดจะเป็นอย่างนั้น แต่ผมก็ยังไม่กล้าเสี่ยงกับMGจริงๆ เห็นการQC ปัญหาต่างๆ ค่าอะไหล่ แล้วสยอง ซื้อมาคงนอนไม่หลับ (ขออภัยคนที่ใช้MGแต่ คหสต.)

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
ถ้าเป็นผมไป GS 1.5 ครับ
ต่อให้ความเสี่ยงแบรนด์ พอกัน ซ่อมบำรุงพอกัน
แต่ การใช้งาน MG GS กว้างกว่าครับ รถคนละเซกเม้นท์กัน
แต่ลึกๆ แบรนด์ใหม่ ดูจะซัพพอร์ทเรื่องบริการหลังการขายให้ดีกว่า
เพื่อจะได้สร้างความเชื่อมั่นต่อลูกค้าคับ
ถ้าราคา และส่วนลดพอกัน MG ครับ

ออฟไลน์ lufy

ไม่น่าไว้วางใจทั้งคู่ แต่ถ้าต้องเลือกหรือเสี่ยง ไป mg ครับ ฟอร์ดทำตลาดมานาน ชื่อเสียก็โด่งดังมานาน ปัญหาบางอย่างก็ยังไม่ได้รับการแก้ไข  ต่างกับ mg ที่มุ่งทำตลาดอย่างจริงจังคุณภาพพัฒนาขึ้นเรื่อยๆ ประกอบกับเป็นแบรนด์ใหม่ ที่กำลังสร้างชื่อก็ถือว่าใส่ใจกว่าฟอร์ด

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ผมอ่านรีวิวของคนที่ใช้ทั้ง Ford และ MG เค้าบอก MG บริการดีกว่า Ford มากครับ ขนาดศูนย์ที่เจ้าของขายทั้ง 2 ยี่ห้อ ยังบริการให้ลูกค้า MG ดีกว่า ฟังมาก็สงสารลูกค้า Ford เหมือนกัน

ส่วนตัวรถ GS 1.5 มันดีกว่า ecosport มากครับ เหมือนคุณถามว่าวีออสกับซีวิคเทอร์โบจะเอาอันไหนดีถ้าซื้อได้ชิวๆ ทั้งคู่ คนก็ต้องเลือกรถที่ดีกว่าอยู่แล้วมั้ยครับ

ส่วนตัว ใช้ MG บริการดีกว่านิสสันอีกครับเพราะเอาเข้าศูนย์เองทั้งคู่ แล้วก็ซ่อมจบนะถ้ามีปัญหา แต่ MG5 ใช้มา 2 ปีละยังไม่มีปัญหาหนักๆ เลย มีเพื่อนใช้ GS 2.0 มา 2 ปีทั้งรีแฟลช ทั้งติดแก๊สก็ยังไม่มีอะไรพัง

ความไว้ใจสำหรับคนไม่เคยใช้คงต้องให้เวลาครับเพราะแบรนด์จีนนี่เนอะ คนก็ไม่ไว้ใจ

ออฟไลน์ Staples

น้องผมใช้ ecosport มา 3 ปี ยังไม่เจอปัญหอะไร แต่ศูน์ห่วยอะจรืง ศูนย์ดีๆ ก็มี

ออฟไลน์ Devil13

ผมเอาฟอร์ด
เพราะศูนย์เยอะหว่า MG ถ้าศูนย์ไหนไม่ดีก็เปลี่ยน

ออฟไลน์ holahola66

MG GS ครับ เสี่ยงพอกะฟอร์ด แต่สวย น่าใช้กว่ามาก  ถามคนใช้MGหน่อยครับ ว่าราคาอะไหล่เป็นยังงัยบ้าง แล้วทนมั้ย
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ถ้าแถวบ้านผมศูนย์บริการดีทั้ง Ford ทั้ง MG ครับ
จะเล่นค่ายไหนหลับตาจิ้มยังได้เลย..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ pjs6306

ผมเลือก eco sport  ครับ ถอดฝาคลอบล้อหลังออก เลยเทห์ดี

ออฟไลน์ mongolias

ผมเลือก MG GS ครับ
รถใหญ่กว่า

ออฟไลน์ kiwiwi

ญาติผมใช้ ecosport ไม่เจอปัญหาอะไรเลยครับ
อาจจะเกียร์คนละตัวกับ เฟียตต้าก็ได้

ออฟไลน์ เต๋า AV

ความเชื่อถือของ brand
MG กำลังสร้างตัว การบริการ ดูแลลูกค้า ต้องทำให้ดีกว่า brand
Ford อยู่ได้ - กำลงปรับปรุงตัว

ด้านตัวรถ
MG GS รถยังใหม่ ต้องดูกันต่อไปในระยะยาว
Ford Ecosport ก็ต้องเสี่ยงกับเกียร์

ออฟไลน์ Boycm009

ถ้าให้เลือก 2 ตัวนี้คงเลือก MG ละครับ ดูจากการเข้าไปดูรายละเอียดจากใน คลัปMG แล้ว
การใส่ใจการดูแลลูกค้าหลังการขายสำหรับรถที่มีปัญหา การแก้ไขปัญหา การใส่ใจในปัญหาของ
ลูกค้าถือว่าดีในระดับหนึ่ง แต่ถ้าให้ซื้อตอนนี้คงต้องรอดูอีกสักพักละครับ

ออฟไลน์ tnp_super

MG GS 1.5 ครับ รถกว้างกว่า แรงกว่า ใหญ่กว่า แต่เหตุการณ์นี้แค่สมมุติ เพราะถ่าเรื่องจริงคงไม่ซื้อทั้งคู่ ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะ แต่แค่ไม่ชอบ

MG GS ครับ เสี่ยงพอกะฟอร์ด แต่สวย น่าใช้กว่ามาก  ถามคนใช้MGหน่อยครับ ว่าราคาอะไหล่เป็นยังงัยบ้าง แล้วทนมั้ย

บางชิ้นส่วนก็ถูกมาก บางชิ้นส่วนก็แพงมากครับ แต่ MG ก็เหมือนพยายามปรับตัวอะไหล่ให้ราคาเหมาะสมมากขึ้น เช่นก่อนหน้านี้แหวนรองน็อต GS ราคาร้อยกว่าบาท โดนลูกค้าด่ามากๆ ไปเปลี่ยนใหม่ ตอนนี้ 20 บาทแล้ว หรือน้ำมันเครื่อง GS แต่ก่อนบังคับขายคาสตรอล ซึ่งแพง ก็เลยทำคุนหลุนออยล์มาให้เป็นตัวเลือก ถูกกว่าครึ่งหนึ่ง

แต่บางชิ้นส่วนก็แพงยาวๆ เช่นผ้าเบรก MG5 คู่หน้า 3900 ราคาโหดร้ายมากๆ เปลี่ยนผ้าเบรก uSpec ว่าถูกแล้วยัง 2400 ดูอัลติสของศูนย์แท้ยังแค่ 2500

สรุป มันแพงบางชิ้นส่วน บางรุ่นครับ แต่เชื่อว่ารุ่นใหม่ๆ เช่น ZS ที่ขายได้เยอะๆ ถ้าชิ้นส่วนไหนแพง เค้าจะหาพาร์ทที่ถูกลงในไทยได้ครับ

ออฟไลน์ Kris.J

• Jr. Member
  • **
ไม่เลือกทั้งคู่ครับ ทำไมต้องเป็นสองรุ่นนี้หล่ะ

ออฟไลน์ bullyboy

ขอโทษจริงๆ ครับ

ผมตั้งใจพิมพ์ MG ZS แต่ทำไมมือไปพิมพ์เป็น GS ซะงั้น

ตั้งใจเทียบ MG ZS กับ Ford ecosport ครับ ราคามันพอกัน รถระดับเดียวกัน

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

Ford ecosport   อะไหล่ ใช้ร่วมเฟียสต้าได้ อะไหล่บอดี้ หาได้มากกว่า MG
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Stp

ยอมเลือก Ford ครับ

MG จากที่ไปอ่านปัญหาที่เกิดกับลูกค้า เข้าใจละว่ารถย่อมมีปัญหากันได้ แต่หลายเคสไม่ควรเกิดและไม่ได้เกิดแค่ 1-2 คัน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ขอโทษจริงๆ ครับ

ผมตั้งใจพิมพ์ MG ZS แต่ทำไมมือไปพิมพ์เป็น GS ซะงั้น

ตั้งใจเทียบ MG ZS กับ Ford ecosport ครับ ราคามันพอกัน รถระดับเดียวกัน

ช่วงล่าง อัตราเร่งและการกินน้ำมัน Ecosport เหนือกว่าเล็กน้อยครับ เรื่องอะไหล่และอู่นอกไม่คอมเมนท์เพราะไม่เคยใช้ คนที่ใช้มานานน่าจะมีข้อมูล

ความใหม่สด ลูกเล่น ขนาด อ็อปชั่น ZS เหนือกว่า ระยะยาวเรื่องการบำรุงรักษา ZS น่าจะประหยัดกว่าเพราะเกียร์ 4 สปีดและเครื่องไม่ได้มีอะไรล้ำยุค และรวมๆ ชิ้นส่วนที่มองไม่เห็น เช่นความแข็งแรงตัวถัง ก็รู้สึกว่าค่อนข้างลดต้นทุนจากรุ่นพี่ๆ ไปพอสมควร แต่เรื่องอะไหล่ ถ้าเทียบกับรุ่นอื่นนอกจาก MG3 ระยะยาวน่าจะหาอะไหล่ไม่ยาก เพราะขายได้เยอะ ถ้าขายได้ระดับปีละหมื่นคันอะไหล่สต็อคเยอะแน่ๆ ครับที่จีนก็ขายได้เยอะ รุ่นนี้ไม่มีความน่ากังวลเรื่องอะไหล่เลย แค่ตอนนี้สต็อคอะไหล่ก็มากกว่า MG5 ที่ขายมา 2 ปีแล้ว (คิดแล้วเศร้า) เห็นเคสที่เกิดอุบัติเหตุก็เคลมได้เลย

ส่วนเรื่องอาการมีปัญหาที่พบ เท่าที่ดูในคลับ

1. ระบบไฟจุกจิก รถดับแบ็ตหมด ตอนนี้ไม่เห็นเคสใหม่ๆ แล้ว เหมือนจะแก้ได้แล้ว
2. รถพุ่ง รอบพุ่งเวลาเหยียบเบรคตอนนี้เข้าศูนย์แก้ได้แล้ว
3. ฝ้าขึ้นโคมไฟหน้า ไม่แก้ แต่เป็น 2-3 ครั้งก็ไม่เป็นอีกเลย คนในคลับเลิกบ่นไปแล้ว

จำนวนศูนย์บริการ ฟอร์ด 98 ศูนย์ MG ปัจจุบัน 92 ศูนย์ ปลายปีนี้จะเป็น 100 ศูนย์และปีหน้าจะเป็น 120 ศูนย์ ดังนั้นอนาคต MG มีศูนย์เยอะกว่านะครับ

สรุป ถ้าคุณเป็นสายชอบเข้าอู่นอก ชอบเกียร์ดูอัลคลัทช์ ช่วงล่างแน่นๆ เฟิร์มๆ ซื้อ Ecosport จะเหมาะกว่าครับ แต่ถ้าไม่ได้ชอบเข้าอู่นอกขนาดนั้น ZS น่าจะเป็นตัวเลือกที่สมเหตุสมผลกว่า

นอกเรื่อง: ส่วนตัวผมเคยพยายามเอารถเข้าอู่นอกครับ ของนิสสัน มันถูกกว่าจริงๆ แต่เรื่องคุณภาพการบริการก็ลำบากกว่าเข้าศูนย์มากๆ ผมอาจจะเป็นพวกหนักไม่เอา เบาไม่สู้เลยทนไม่ได้ สุดท้ายถ้าไม่ได้ซ่อมอะไรที่แพงจริงๆ เช่นเครื่องหรือเกียร์ ผมก็ยอมเข้าศูนย์ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ BoringZee

โดยส่วนตัวนะครับ ผมใช้ Ford กับ honda และก็มีความสนใจในตัว MG ZS

Ford - นั้นมีข้อเสียหลักๆ เลยคือบริการหลังการขาย ที่ศูนย์โดยส่วนมากช้างไม่มีความชำนาญ อันนี้เรื่องจริง เจอจริง โดนเองจริง จากที่คบ ford มา 8 ปี เข้าอู่นอกก็ใช่ว่าจะ ok เพราะว่าอู่ดีๆก็มีน้อยเช่นกัน (ไม่ขอพูดถึงอู่นอกล่ะกันนะครับ) ค่าอะไหล่ของ ford เอง แม้จะดูหมือนว่าแพง แต่มันก็แพงจริงนั่นล่ะถ้าเทียบกับคุณภาพนะครับ แต่ก็เอาไปเทียบกับค่ายอื่นราคาก็ไม่ต่างกัน แพงบางถูกบ้าง ส่วนเรื่องค่าแรง Ford นี่ถึงขั้นโคตรแพง เพราะว่าคุณภาพที่ได้แย่กว่าค่าแรงที่จ่าย

ส่วน MG ผมไม่ทราบแต่สำหรับผมคงไม่มีอะไรแย่ไปกว่า ford แล้ว

ออฟไลน์ SRY

ผมไป mg เพราะดูแล้วกำลังมีอนาคตเรื่อยๆ รถก็เยอะในท้องตลาดเห็นเยอะมาก ตรงข้ามกับฟอร์ดในไทย ที่ค่อยๆ หาย

ออฟไลน์ Fly to dream

ศูนย์ฟอร์ดมีเกิน 110 ศูนย์แน่นอนครับ ไม่ใช่ 98 แน่ๆ  เปิดใหม่ตั้งหลายแห่ง ขนาดภูเก็ต กระบี่ยังมีตั้ง 2 ศูนย์เปิดใหม่เพิ่ม

ยิ่งในกรุงเทพ ศูนย์เก่าย้ายไปที่ใหม่ และมีที่ใหม่ๆมากขึ้นแน่นอน แค่ถนนราชพฤกษ์นี่ 3-4 ศูนย์แล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ alpha14

เป็นผมก็เลือกฟอร์ดครับเพราะรุ่นนี้ไม่ค่อยมีปัญหา ยังไม่ไว้ใจMGจริงๆนะทั้งตัวรถและศูนย์บริการยิ่งวิ่ง ตจว วันดีคืนดีตายกลางทางหา0ไม่เจอเรียกรถสไลด์นาน หรือซ่อมนานเกินก็ไม่ไหวนะครับ (มโน)ไปก่อน ยังไงชื่อชั้นก็ยังไม่เทียบฟอร์ดครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

เอาจริงๆ เน้นความไว้วางใจ แนะนำค่ายเจ้าตลาดครับ เพิ่มงบอีกนิดไป HR-V หรือ  CH-R ดีกว่า
แต่ถ้าจำเป็นต้องเลือก 2 ค่ายนี้จริงๆ
ส่วนตัวมองว่า MG มีอนาคตกว่าครับ
ดูจากกรณี Fiesta ผมว่าอย่ายุ่งกะ F เลยดีกว่า ยกเว้นรถกระบะที่เหมือนจะปัญหาน้อยกว่า

ออฟไลน์ Auto

ซ่อมศูนย์ด้วยกัน  MG  ดูดีกว่า Ford  ครับเพราะว่าฟอร์ดมีศูนย์บริการมากกว่าแต่ถ้าศูนย์ห่วยกว่ากันมากก็ไม่มีประโยชน์     มีเยอะไปก็เท่านั้นเนื่องจากลูกค้าฟอร์ดพอหมดประกันหนีหายออกจากศูนย์ไปกันหมด 
       ยิ่งโจทย์นี้เจ้าของต้องการใช้ในเมืองอย่างเดียว เน้น ตจว นาน ๆ ครั้ง  เลือก MG   น่าจะไม่มีปัญหา เพราะการดูแลลูกค้าดีกว่าฟอร์ดที่เปิดมานานกว่าเห็น  ๆ
  เพียงแต่อะไหล่บางชิ้น MG  ตั้งมาแพงเกินไป ตอนนี้กำลังปรับให้ใกล้เคียงตลาดมากขึ้น    เนื่องจากเป็นแรบรนด์ใหม่ลูกค้าไม่เยอะ     ทำให้อะไหล่ภายนอกศูนย์ที่เราจะหาทดแทนเช่นผ้าเบรค  ยังไม่ค่อยมีของเทียมหลุดมาจำหน่าย ถ้าอนาคตมีรถเยอะขึ้นพวก After market  คงทำออกมาให้ได้ใช้งานกัน

แต่ถ้าไม่คิดเข้าศูนย์ทั้งคู่   ลองดูฟอร์ดว่าหาอู่นอกได้ไหม อู่นอกฟอร์ดไม่ใช่ดีทุกแห่ง         ถ้าคิดว่าหาเจอและกะเล่นอู่นอกอย่างเดียวก็น่าเล่นฟอร์ดแต่ถึงเวลานั้นอาจอยากกลับมาเล่น MG  เพราะรถใหญ่กว่า มีจันทรคราสรูฟด้วยนะ

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ SHRTheCrown

ผมก็ใช้ mg ครับ เข้าศูนย์อะไหล่บางอย่างราครเท่ากับฮอนด้าที่ใช้อีกคันเลยครับ ถือว่ารับได้ ศูนย์งอแงบ้างเรื่องจอติดรถ แต่ก็ได้เปลี่ยนเครื่องใหม่

ส่วนฟอร์ดแถวบ้าน เจ๊งไปแล้ว ไม่รู้ย้ายไปตรงไหนแล้ว

ออฟไลน์ deathsheep

ถ้าGS  ผมคงลังเลที่จะเลือก MGซักหน่อยครับ

แต่ถ้า ZS ผมไป Ford แบบไม่ลังเลเลย