ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับ จากที่เคยถามเรื่องเปลี่ยนผ้าเบรคแล้วเบรคดัง แก้ไม่หายครับ  (อ่าน 7248 ครั้ง)

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
จากกระทู้นี้นะครับ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=62928.msg1107978#msg1107978

ขอท้าวความนิดนึง ตอนนั้นเปลี่ยนผ้าเบรก nexzter muspec ใส่ honda city 2013
ใช้มาประมาณสามพันโลแล้วเสียงดังครับ

จนถึงตอนนี้ สิ่งที่ทำไปแล้ว มีทั้งถอดผ้าเบรกมาขัดหน้า2รอบ เจียลบมุมผ้าเบรก เจียจานใหม่1รอบ
และเคลมผ้าเบรกมาตอนนี้ชุดที่3แล้วครับ ก็ยังดังเหมือนเดิม (ล่าสุดที่ใส่ตอนนี้เป็นสีแดง ล็อตปี2018)
ทุกครั้งที่ออกมาก็ทาจาระบีหลังผ้าเบรกก่อนใส่กลับทุกครั้งครับ

ถึงตอนนี้ ต้องบอกว่าผมจนปัญญาแล้วครับ ไม่รู้จะทำไงต่อ
ร้านที่ไปทำ ช่างก้บอกให้ทนใช้เพราะไม่รู้ตะแก้อะไรให้แล้ว
เลยมาจอคำแนะนำกับพี่ๆในนี้ครับ ใครพอจะมีไอเดียบ้างครับ

สิ่งที่ผมสังเกตได้คือ
1.ดังหลังจากเปลี่ยนผ้าเบรก ก่อนหน้านี้ไม่เคยมีปัญหาเรื่องเสียง
2.หลังเคลมผ้าเบรก เสียงหายไปประมาณ 2 วัน ก็กลับมาดังเหมือนเดิม
3.ตอนเจียจานเบรกใหม่ เสียงเงียบไปประมาณ1อาทิตย์ ก็กลับมาดัง
4.เวลาจอดรถไว้นานแล้วมาขับ แรกๆจะไม่ดัง เข้าใจว่าน่าจะดังหลังจากระบบเบรกร้อน

ตอนนี้จานหนา 20mm ครับ ซึ่งสเปคต่ำสุดคือ 19mm ขอคำแนะนำหน่อยครับ
ผมควรทำยังไงต่อดี :'(

ออฟไลน์ Barracuda

• Hero Member
ผมกลับมองว่ามันเป็นปกติของตัว mu ครับ ของผมก็เป็นจี๊ดๆๆๆๆๆ ตอนเลียเบรค ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาใช้ตัว pro ดีขึ้นชัดเจนครับ

ผมกลับมองว่ามันเป็นปกติของตัว mu ครับ ของผมก็เป็นจี๊ดๆๆๆๆๆ ตอนเลียเบรค ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาใช้ตัว pro ดีขึ้นชัดเจนครับ

พอดีร้านที่ผมใช้บริการ ช่างไปลองรถด้วยแล้วบอกว่า ไม่เคยเจอรถใส่ mu แล้วดังขนาดนี้น่ะครับ
มันดังเสียงแหลมจนแสบแก้วหูเลยครับ จนผมก็รู้สึกว่ามันดังเกินกว่าจะเป็นอาการปกติ

ออฟไลน์ akewizard

เปลี่ยนผ้าเบรคมา 3 ชุดก็ไม่หาย ก็ไม่น่าจะเป็นที่ผ้าเบรคครับ เดาว่าอาจจะมีเหล็กหรืออะไรที่ยื่นออกมาจากคาลิปเปอร์แล้วไปขูดกับจานก็ได้ครับ ส่วนใหญ่เกิดจากตอนที่ถอดใส่ผ้าเบรคนี่ล่ะ
(จุดสังเกตุคือ เสียงดังหลังจากที่เปลี่ยนผ้าเบรคมา 2 อาทิตย์หรือไม่ก็ไปเจียรจานมา แสดงว่าพอผ้าเบรคเริ่มจับกับจานได้เต็มหน้าแล้วจึงเกิดเสียง)

ผ้าเบรค MU Spec เท่าที่ผมเคยใช้มามันจะมีเสียงแค่ตอนเริ่มขับรถใหม่ๆ เพราะผ้าเบรคยังเย็นอยู่ แต่ขับๆไปปกติมันก็ไม่ดังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 21:24:57 โดย akewizard »

เปลี่ยนผ้าเบรคมา 3 ชุดก็ไม่หาย ก็ไม่น่าจะเป็นที่ผ้าเบรคครับ เดาว่าอาจจะมีเหล็กหรืออะไรที่ยื่นออกมาจากคาลิปเปอร์แล้วไปขูดกับจานก็ได้ครับ ส่วนใหญ่เกิดจากตอนที่ถอดใส่ผ้าเบรคนี่ล่ะ
(จุดสังเกตุคือ เสียงดังหลังจากที่เปลี่ยนผ้าเบรคมา 2 อาทิตย์หรือไม่ก็ไปเจียรจานมา แสดงว่าพอผ้าเบรคเริ่มจับกับจานได้เต็มหน้าแล้วจึงเกิดเสียง)

ผ้าเบรค MU Spec เท่าที่ผมเคยใช้มามันจะมีเสียงแค่ตอนเริ่มขับรถใหม่ๆ เพราะผ้าเบรคยังเย็นอยู่ แต่ขับๆไปปกติมันก็ไม่ดังครับ

คิดเหมือนกันครับว่าคงไม่ใช่ผ้าเบรคแล้ว แต่ตอนนี้ไม่รู้จะแก้ยังไงจริงๆครับ มืดแปดด้าน ถอดมาหลายรอบมากๆ ยังไงก็ไม่หาย

ออฟไลน์ puo

นิสสันมาร์ชว่าไงครับ(ประชด) รถผมก็ไม่หายสักทีครับ จนปัญญา.. ผ้าเบรหลังชุดใหม่2018 มากันหรือยังครับ

ออฟไลน์ shikimaru

ส่วนตัวก้ยังมองว่าผ้าเบรคครับ แต่ไอเสียงที่ว่านี่ตอบยาก muspec ผมก็มีเสียงนะจิ้ดบางๆ ถ้าจานร้อนนี่ก็ดังขึ้นอีกหน่อย แต่ของผมตอนนั้นจางมันเกือบบางแล้วด้วย แถมมีรอยนิดๆ แต่ถ้าเจียใหม่น่าจะดังแค่จิ้ดเบาๆตอนเลียแค่นั้นครับ

ออฟไลน์ SRY

แล้วถ้า ใส่สเปคเดิมของแท้เบิก 0 ล่ะครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ลองเจียรประชิดดูรึยังครับ
ผมก็ใช้ mu spec ไม่มีเสียงดังครับ

แล้วถ้า ใส่สเปคเดิมของแท้เบิก 0 ล่ะครับ

ตอนนี้กลัวว่าจะแก้ไม่ตรงจุดครับ กลัวเบิกผ้าเบรคศูนย์มาใส่แล้วไม่หาย จะเสียเงินฟรี เลยยังไม่ได้ลองครับผม

ลองเจียรประชิดดูรึยังครับ
ผมก็ใช้ mu spec ไม่มีเสียงดังครับ

ครั้งแรกที่เปลี่ยนผ้าเบรกใช้วิธีเจียประชิดครับ ส่วนรอบสอง ถอดจานออกมาเจีย เพราะคิดว่าเจียประชิดมาไม่ดีครับ แต่ก็ยังดังเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ sukhontha

เปลี่ยนผ้าเบรคให้นุ่มกว่าเดิม  ผงมากหน่อย  ยี่ห้ออื่นก็ได้..  คิดว่าหาย..

ออฟไลน์ ceberos

ลองหาcompac ดูมั้ย 400กว่าบาท

จะได้รู้ว่าเป็นที่ผ้าเบรคหรือเปล่า รถถ้าไม่ลองเปลี่ยน มันไม่รู้ได้หรอกครับ ถ้าคุณมั่นใจว่าเช็คทุกอย่างหมดแล้ว

และควรจะวิ่งซัก 1000โล จะได้มีร่องรองของการเสียหายเพิ่ม จะได้วิเคราะห์ได้แม่นยำขึ้น

ออฟไลน์ samaklen

หาผ้ายี่ห้ออื่นครับ
แผ่นรองกันดังด้านหลัง มีมาไหมครับ
ถ้าไม่มี หายี่ห้ออื่นที่ทำมาครบ ๆ ง่ายกว่าเยอะ
ผมใช้ตัว 2012 เบรคหน้าเหมือนกัน
ไม่มีปัญหาเรื่องผ้าเสียงดังครับ
ไม่ได้ใช้ผ้าของศูนย์ แต่ใช้ยี่ห้อผู้ชำนาญการด้านเบรคโดยเฉพาะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 10:32:54 โดย samaklen »

ออฟไลน์ h0661036

ตอนผมเปลี่ยนผ้าเบรกก็ใช้แต่ของศูนย์ฯ เพราะกลัวเรื่องเสียงดังนี่แหละ

ออฟไลน์ maggie

คันซีวิคของน้องสาวผม ใส่Muspec กับจานเดิมๆมา2ชุดแล้วไม่มีเสียงเลย เงียบกริบ

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
เสียงเกิดจาก
การสั่นสะเทือน และเกิดความถี่ออกมา
หูมนุษย์ ได้ยินเสียงตั้งแต่ 20-20000 เฮิร์ต

วิธีแก้เรื่องเสียง
จขกท. ได้บอกว่าแก้มาหลายวิธีแล้ว
เช่น เจียร์ ลบมุมผ้า ขัดหน้าผ้า  บลาๆๆ

ช่ายคับ
มันเป็นวิธีแก้ ความถี่เสียงที่ออกมาจากเบรค
วิธีต่างๆที่ทำนั้นอาจเปลี่ยนแปลง ความถี่เสียง
แต่ทำมัยมันกลับมาล่ะ

บางคนใช้ยี่ห้อแบบนี้ ไม่เกิด ไม่มี
เรื่องแบบนี้ พูดยาก ถึงแม้จะเป็นรถยี่ห้อรุ่นเหมือนกัน  ผมเดาเคสนี้นะ  ว่า

1.จขกท.คงต้องเปลี่ยนกิ๊บล๊อคผ้าเบรคด้วย
เบิกใหม่เลยคับ  ความถี่เสียงอาจเปลี่นไป
และอาจไม่ได้ยินอีกเลย  เคสแบบนี้หลายคน
มองข้าม กิ๊บล๊อกผ้าเบรคตัวเล็กๆ
2.เปลี่ยนผ้าเบรคยี่ห้ออื่นไปเลย
รถคันนี้อาจแก้ไม่ได้กับผ้าเบรคตัวนี้

ลองดูคับ
เอาใจช่วยให้หายไวๆ
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ bravo

ผมก็เคยเจอปัญหานี้ แก้จนหมดปัญหาเช่นกันครับ ก็ทนใช้จนขายรถไปครับ

มาสด้า 2 ใช้ผ้าเบรกติดรถ จนผ้าเบรกหมด เบรกเบาๆหรือเบรกแรงๆ ก็ไม่มีเสียง

เปลี่ยนผ้าเบรกเบนดิก เจียรจาน ขับได้ 2-3 วัน เบรกเบาๆ เสียงจี๊ดดังมาก ดังจนคนเดินริมถนน หันมามอง กดเบรกหนักๆ จะไม่ดัง

แก้ไขครั้งที่ 1 เคลมผ้าเบรกเบนดิกชุดใหม่ ก็เหมือนเดิม
แก้ครั้งที่ 2 เจียรจานอีกรอบ ก็ดังเหมือนเดิม
แก้ครั้งที่ 3 ร้านไปเบิกผ้าเบรกแท้มาเปลี่ยนให้ ก็ดังเหมือนเดิม
แก้ครั้งที่ 4 ลบมุมผ้าเบรก ก็ดังเหมือนเดิม

จนช่างยอมแพ้ครับ

ผมก็เคยเจอปัญหานี้ แก้จนหมดปัญหาเช่นกันครับ ก็ทนใช้จนขายรถไปครับ

มาสด้า 2 ใช้ผ้าเบรกติดรถ จนผ้าเบรกหมด เบรกเบาๆหรือเบรกแรงๆ ก็ไม่มีเสียง

เปลี่ยนผ้าเบรกเบนดิก เจียรจาน ขับได้ 2-3 วัน เบรกเบาๆ เสียงจี๊ดดังมาก ดังจนคนเดินริมถนน หันมามอง กดเบรกหนักๆ จะไม่ดัง

แก้ไขครั้งที่ 1 เคลมผ้าเบรกเบนดิกชุดใหม่ ก็เหมือนเดิม
แก้ครั้งที่ 2 เจียรจานอีกรอบ ก็ดังเหมือนเดิม
แก้ครั้งที่ 3 ร้านไปเบิกผ้าเบรกแท้มาเปลี่ยนให้ ก็ดังเหมือนเดิม
แก้ครั้งที่ 4 ลบมุมผ้าเบรก ก็ดังเหมือนเดิม

จนช่างยอมแพ้ครับ

โอ้ว ภาวนาขออย่าให้รถผมเป็นแบบเคสนี้เลยครับ
ทุกวันนี้ขับรถไปจิตตกไปจริงๆ รำคาญมากๆ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เอาผ้าเบรคเก่ามาลองใส่ก่อนครับ ถ้ายังดัง ค่อยแก้ที่ชุดเบรค
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้