ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามครับ พวงมาลัยสั่น  (อ่าน 4691 ครั้ง)

ออฟไลน์ FreezeFrost

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามครับ พวงมาลัยสั่น
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 23:36:44 »
ใช้ peugeot 306 5ประตูครับ รถมีอาการสั่นเมื่อขับไปประมาณ 110 ครับ
หลังจากนั้นได้นำไปถ่วงล้อและตั้งศูนย์ อาการดีขึ้นมาหน่อย ขับ 110 ไม่สั่นแต่ไปสั่นที่ 130~150 ครับ
ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ และจะแก้ไขได้อย่างไร ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: รบกวนสอบถามครับ พวงมาลัยสั่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 07:27:35 »
ถ้าสั่นขณะเร่ง  ยังเน้นยางและแม็กอยู่  ถ้าสั่นขณะแตะเบรคเบา ๆ  จานเบรคคดนิด ๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

Re: รบกวนสอบถามครับ พวงมาลัยสั่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 08:55:17 »
แม็คเดิม หรือเปล่าครับ

ถ้าๆม่ใช่ต้องตีปลอก
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 08:59:09 »
สั่นตอนเร่งเป็นที่เพลาขับได้ครับ สั่นทั้งเร่งทั้งผ่อนเป็นที่ถ่วงล้อ
น่าจะประมาณนี้ ถ้าไปถ่วงแล้วดีขึ้นน่าจะแม๊คยางไม่ค่อยโอเคเท่าไหร่ เหมือนถ่วงไม่ลง

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 09:58:19 »
มันเป็นอะไรที่น่ารำคาญมาก ผมเข้าใจเลย

เป็นได้ตั้งแต่ ยาง แม็ค ปลอกกันสั่น ถ่วงล้อไม่ดี เพลา

ตอนนั้น ผมพึ่งเปลี่ยนยาง แม็คก็ไม่ดุ้ง ปลอกกันสั่นก็ใส่ ถ่วงล้อดีๆสองรอบไม่หาย

ลองถ่วงจี้ เลยรู้ว่ายางหน้ามันเหมือน มันไม่กลมดีนัก มันเลยแกว่ง

สลับใส่ด้านหลัง หายเลย

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 11:29:50 »
ถ่วงล้อไม่ดี เพลาเริ่มมีสมดุลไม่ดี ล้อแอบคด  ยางเบี้ยวเป็นบั้งเสียโครงสร้าง บางครั้งก็เป็นมาจากลูกปืนล้อ ค่อยๆไล่จากถูกไปแพงครับ เดี๋ยวก็จบครับ

ออฟไลน์ n

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 12:37:05 »
แนะนำลองดูยางครับ และต่อมาดูแม๊คครับ.เคยเจอปัญหาแบบนี้ ไล่แก้ไขทุกอย่าง.สรุปเปลี่ยนยาง...หายกริปปป

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 13:13:27 »
ถ้ารถมีอายุแล้วแนะนำให้ถ่วงล้อแบบจี้ครับ ถ้าถ่วงแบบถอดล้อออกมาธรรมดาไม่ค่อยชัวร์ครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 18:44:53 »
ข้อมูลน้อยไปนิด

แม็คติดรถหรือเปล่า ยางยี่ห้ออะไร ใช้มานานหรือยัง

แต่จากที่เล่ามา สั่นที่ 110 ถ่วงแล้วไปสั่นที่ 130

ถ้าถ่วงแบบถอดล้อมาถ่วงแล้วไม่หาย ก็ต้องถ่วงแบบจี้ล้อ ถ้าไม่หายก็ต้องไล่สาเหตุไปทีละจุดครับ

จุดเหลืองบนแก้มยาง วางตรงตำแหน่งจุ๊บสูบลมหรือเปล่า ถ้าไม่ตรงก็ถอด ใสาใหม่ให้ตรงครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 23:29:27 »

แม็คติดรถหรือเปล่า ยางยี่ห้ออะไร ใช้มานานหรือยัง

แต่จากที่เล่ามา สั่นที่ 110 ถ่วงแล้วไปสั่นที่ 130

ถ้าถ่วงแบบถอดล้อมาถ่วงแล้วไม่หาย ก็ต้องถ่วงแบบจี้ล้อ ถ้าไม่หายก็ต้องไล่สาเหตุไปทีละจุดครับ

จุดเหลืองบนแก้มยาง วางตรงตำแหน่งจุ๊บสูบลมหรือเปล่า ถ้าไม่ตรงก็ถอด ใสาใหม่ให้ตรงครับ

มันไม่ตรง 100% ครับเยื้องๆไปนิดๆไม่ทราบว่าต้องแก้ไหมครับ
(ยางเพิ่งเปลี่ยนครับ แมคเดิมติดรถครับ)
ยางยี่ห้อ maxis ma-p3 ครับ เปลี่ยนได้ประมาณ 1 เดือนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 23:32:24 โดย FreezeFrost »

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2018, 18:38:37 »

มันไม่ตรง 100% ครับเยื้องๆไปนิดๆไม่ทราบว่าต้องแก้ไหมครับ
(ยางเพิ่งเปลี่ยนครับ แมคเดิมติดรถครับ)
ยางยี่ห้อ maxis ma-p3 ครับ เปลี่ยนได้ประมาณ 1 เดือนครับ

เยื้องนิดเดียว ไม่ต้องถอดก็ได้ ถอดก็ดี

บอกให้ช่าง ถ่วงแบบประชิดล้อหรือถ่วงจี้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 12:11:38 »
เจอสาเหตุแล้วครับ หน้ายางเสียแก้โดยการสลับหน้าหลัง ร้านขายยางบอกไม่รับเคลมเพราะผมซื้อไปแล้วขับรถเร็ว  :D :D :D
ส่วน Maxis ก็บอกว่าเป็นแค่คนกระจายสินค้า ถ้าอยากเคลมต้องเอายางไปตรวจสอบ ประมาณ 1 เดือน