ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านคิดอย่างไรกับเอารถเข้าศูนย์เปลี่ยนยางแท่นเครื่องแต่ช่างลืมยึดน็อตแท่นเครื่อง  (อ่าน 7628 ครั้ง)

ออฟไลน์ MANUS995

• Full Member
ตามหัวข้อเลยครับทุกท่านมีความคิดเห็นอย่างไรครับ ผมเอารถเข้าศูนย์มาสด้า สุขุมวิท 65
เปลี่ยนอะไหล่ช่วงล่างหลายรายการ รวมราคาหลายหมื่นบาท เมื่อวานนัดรับรถช่วงเย็น
ไปถึงจ่ายเงินเรียบร้อยพร้อมรับรถ สตาร์ทเครื่องปกติ พอใส่เกียร์ สั่นมากทั้งคัน
ลองยกขึ้นดูช่างขันน๊อตยางยึดแท่นเครื่องที่เพิ่งเปลี่ยนใหม่ ไม่ครบทำให้สั่นไปทั้งคัน
จริงๆเลือกเข้าศูยน์นี้เพราะมั่นใจบริการทั้งที่ค่าแรงแพงกว่าศูนย์อื่นพอสมควร คือ 850บาทต่อชั่วโมง

เจอแบบนี้ผมเสียอารมณ์มากจริงๆครับกับมาสด้า ครั้งก่อนศูนย์สุรรณภูมิก็ลักไก่ไม่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้ผม
จับได้ก็ไม่เอาเรื่องอะไรก็จบไปเคยโพสไว้ในนี้ด้วยครับกรณีนี้
มาคราวนี้ีศูนย์ที่ว่าน่าไว้ใจเชื่อในบริการ สงสัยจะได้เลิกใช้มาสด้าจริงก็คราวนี้ครับ
รถดีแต่บริการแย่ๆแบบนี้ ผิดหวังมากจริงๆครับ
2008-Honda City ZX >Sold
2012-Mazda BT50Pro > Sold
2016-BMW 116i > Sold
2018-Toyota Hilux Revo 2.4J AT
2019-Camry 2.5G > Sold
2020-X1 20d M-Sport > Sold
2021-Toyota Corolla CROSS 1.8 Hybrid SAFETY
2021-Volvo S60 T8 R-Design
2023-BMW 530e M-Sport
2023-BYD Atto3

ออนไลน์ HLRx

• Hero Member
ของผมโดนเมื่อ 12 ปีที่แล้ว ที่ร้านยางใหญ่สุดในจังหวัดทางภาคใต้
เปลี่ยนยาง Spacewagon แล้วไม่ได้ขันน็อตล้อ พอผมจ่ายเงินขับรถออกจากร้านได้ประมาณ 50 เมตร รถสั่นอย่างรุนแรงแล้วล้อหน้าก็ หลุดแบะออกมา พูดไม่ออก บอกไม่ถูกเลย แต่ทางร้านก็ยินยอม ลงชื่อรับผิดชอบถ้าเกิดความเสียหายต่อช่วงล่าง โดยผมเอาไปให้ศูนย์ มิตซู ตรวจเช็คอีกที ดีที่ไม่มีไรเสียหาย

ออฟไลน์ SLuang

ลักไก่ เป็นผมจะเอาผิดให้ถึงที่สุด  คดียักยอกทรัพย์ได้เลยนะนั่น (เราจ่ายเงินไปแล้ว)
ไม่ใช่ 0 แต่เป็นทีมช่างนั่นแหละ เอาไปปล่อยต่อ จะโวยวายให้ลั่น 0 ไปเลย เอาให้ทุกคนรู้ไปว่าช่างคนไหนทำ

ผมจะบอกให้เขานำของเก่าที่เปลีี่ยนออกไว้ที่หลังรถ ยกเว้นของเหลว ก็จะขอบรรจุภัณฑ์แทน
(วิธีของผมก็โดนลูกค้าด่าเขาเหมือนกัน ว่าเห็นรถเขาเป็นถังขยะหรือไง... นานาจิตตัง   เขาเลยไม่ยึดเป็นมาตรฐาน จะถามเป็นรายๆ ไป)
ทีมช่าง ยิ่งเจอเด็กฝึกงานนี่ผมไม่ปลื้มเอามากๆ เคยทำน็อตถ่าย เกรียวรูด แล้วเบิกใหม่ โดยไม่บอกเรา  ผมกลับถึงบ้านเจออยู่ในถุงอะไหล่เก่า ดูบิล โดนไป 65 บาท อารมณ์ขึ้นเลย ไม่ใช่ราคา แต่ไม่บอกเราสักคำว่าช่างทำเกรียวรูด ถ้าบอกยังจะให้อภัยนะ..

ออฟไลน์ 2k

ร้องเรียนครับ ไขน็อตไม่ครบแรงสั่นสะเทือนกระจายไปไม่ครบทุกจุดตัวที่ถูกขันน็อตจะรับภาระมากเกินปกติ ถ้าเจอช้ากว่านี้น่ากลัวน้อตจะหงิกงอเอา  >:(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ apinui

จากเหตุการนี้ ได้แจ้งให้ ผจก ศูนย์บริการรับทราบหรือยังครับ แล้วทางโชว์รูมได้รับผิดชอบอะไรบ้างครับ ....

ออฟไลน์ kiwiwi

อันตรายมากๆแบบนี้

แต่งงตรงที่ขับจากจุดซ่อมมาถึงจุดส่งมอบรถได้อย่างไร???

ออฟไลน์ opor

• Jr. Member
  • **
นั้นล่ะงานงอก ผมก็เพิ่งเอารถไปเปลี่ยนแทนเครื่องมายกชุด + เปลี่ยนคอล์ยแท้0 มา 1 ตัว เหมือนกัน ใช้ได้ได้วันสองวัน ซื้อคอล์ยมาเปลี่ยนเองที่บ้าน 3 ตัวที่เหลือ เจอชุดกรองอากาศแตก ลักษณะใส่กรองอากาศผิดด้านแล้วดันฝืนไปล็อคตัวครอบกรอง ทำชุดกรองฯที่เป็นพลาสติดแตก ไม่รู้จะโวยไงดี ไม่มีหลักฐาน ก็ได้แต่เช็งๆ ไป
ศูนย์มาสด้า ที่เชียงใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 12:19:37 โดย opor »

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
เมื่อก่อนผมก็เข้าศูนย์นี้นะ บริการดีตรงเวลาแต่ตอนหลังค่าแรงแพงกระฉูดเลยไม่ได้ไปเป็นลูกค้าเกือบปีแล้ว

ใกล้ๆนี้ก็มีแผนจะเปลี่ยนแท่นเครื่องทั้งชุดเหมือนกัน ขอบคุณนะครับที่เอาประสบการณ์มาเล่า ผมจะได้ระวังเพิ่มขึ้น

แต่งงว่าพนักงานขับรถออกจากช่องซ่อมไม่รู้สึกว่าสั่นเลยเหรอ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
มันไม่ควรเกิดขึ้นเลยครับ ความปลอดภัยล้วนๆ

แต่สงสัยว่าทำไมกรณีศูนย์ลักไก่ไม่ยอมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้
นี่ คุณยอมๆจบๆไปได้อย่างไร ถ้าเป็นผม เรื่องยาววววแน่นอนนมาสด้า!!
และถ้าเป็นที่ States นะผมบอกได้เลย เตรียมปิดศูนย์ แต่ก็นะ คนไทย
ทำไมต้องหยวนๆ ไม่เข้าใจจริงๆ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ alpha14

เป็นผมก็คงไม่ยอมอันตรายขนาดนี้ รถเราเฝ้าทนุถนอมมาอย่างดี เข้า0ตลอดเพื่อมาตรฐานงานที่สูงกว่าอู่นอกทั่วไป(ตามตรรกของคนทั่วไป)แต่เจอแบบนี้สงสัย เอาเด็กฝึกงานมาทำ แล้วหัวหน้าช่างไม่ตรวจเช็คอีกที ช่างเดี่ยวนี้นะขอบอกเลย สมาธิสั้นกันมาก ทำงานแบบขอไปทีไม่มีสมาธิในงานเลย บางทีอยากไปยืนดูแต่ก็เกรงใจและให้เกียรติในงานที่เขาทำ แต่รถเราชีวิตเรา เราก้รัก เจอแบบนี้2-3ครั้งเป็นผมต้องแจ้งMazda thailand ลงแส้กันหน่อยข้อหาทำให้ลูกค้าเสื่อมความนิยนในแบรนด์

ออฟไลน์ Turin

ไม่โอเคครับ ของแบบนี้ไม่ควรปล่อยงานออกมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 13:49:22 โดย Turin »

ออฟไลน์ Naeky

ไม่น่าพลาดเลย เรื่องสำคัญมาก ผมเพิ่งเขียนกระทู้เกี่ยวกับเรื่องนี้เอง แต่เคสนี้เกิดจากอู่ที่ซ่อมข้างนอกขันไม่วัดแรงปอนด์

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=63483.msg1117318#msg1117318

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ศูนย์ไม่ใช่ว่าจะดีเสมอไป บางที่ห่วยครับ  ขอผมเล่าหน่อย
ของผมเข้าศูนย์ Hon ที่เชียงใหม่ เป็นศูนย์เก่าแก่ของจังหวัดเลย อยู่เส้นถนนซุปเปอร์
กะเข้าไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเฉยๆ พวกแจ้งมาว่าต้องเปลี่ยนสายส่งพาวเวอร์
รอรถเป็นอาทิตย์ หมดไปรวมแวท ประมาณ สองหมื่น (โดนจับเปลี่ยนช่วงล่าง โน่นนี่นั่นเยอะแยะ ด้วยความที่ผมรีบ ไม่อยากทิ้งรถไว้นาน เลยให้รีบเปลี่ยนๆไป)
ไปรับรถมาใช้ ได้ 2 วัน

*** จู่ๆพวงมาลัยหนักอย่างกะสิบล้อ เลี้ยวเกือบไม่เข้า แถมขับๆอยู่มีเหมือนเสียงน้ำไหล ซู่ๆ
รีบไปดูน้ำมันพาวเวอร์ เกือบเกลี้ยงกระปุก เลยเติมกลับเข้าไป กลับถึงบ้านเช็คดูน้ำมันมันพร่องอีกละ

ตอนเช้าเลยเอาไปเข้าอู่ช่วงล่างที่ทำกันประจำ ให้เค้าเช็คดู (ไม่ไว้ใจศูนย์แล้วครับ ตอนแรกที่คิดเลยว่า กูโดนวางยาละ รีบให้ช่างที่สนิทกันเช็ค แร็คพวงมาลัยว่ารั่วไหม มีรอยโดนแทงไหม มีคนรู้จักน้ำมันพาวเวอร์รั่ว เข้าศูนย์โดนจับเปลี่ยนแร็คอย่างเดียว เรียกประมาณ 4-5หมื่น ในใจแหม่งๆละ ถ้าเข้าศูนย์นี่โดนสเต็ปนี้แน่ๆ)

ผลคือช่างอู่เช็คให้แล้ว บอกว่า ช่างศูนย์ต่อสายให้ไม่แน่น เลยให้อู่เก็บงานให้ใหม่ คราวนี้จบ หายสนิท น้ำมันไม่รั่วไม่พร่อง

ชาตินี้จะไม่กลับไปเหยียบศูนย์ Hon อีกละครับ ห่วย
งานสั่งไป 10 ได้มาแค่ 5-6 พวกงานจุกจิกๆ เช่น กลอนประตู กระจกไฟฟ้า อ้างโน่นๆนี่ๆ ไม่ยอมทำให้ เหมือนพยายามไล่ให้ไปทำข้างนอก
ทีอะไหล่แพงๆ พวกช่วงล่างนี่หาเรื่องเปลี่ยนให้จัง  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 15:13:55 โดย หมีขับสี่ »

ออฟไลน์ stm

ช่างกากกกก มากครับ ไม่จำเป็นอย่าเข้าไปเหยียบอีกศูนย์นี้
ช่างอาจจะไม่กากทุกคน แต่ถือว่าระบบแย่ที่ไม่รู้ปัญหาก่อนส่งมอบรถ ทั้งที่อาการชัดเจนขนาดนั้น
1.ผิดที่ช่างไม่รอบคอบ ไม่มีสมาธิในการทำงาน
2.ผิดที่หัวหน้าช่าง ขาดการตรวจสอบที่ดี

แบบนี้ไม่น่าใว้วางใจครับ

ออฟไลน์ MANUS995

ศูนย์ไม่ใช่ว่าจะดีเสมอไป บางที่ห่วยครับ  ขอผมเล่าหน่อย
ของผมเข้าศูนย์ Hon ที่เชียงใหม่ เป็นศูนย์เก่าแก่ของจังหวัดเลย อยู่เส้นถนนซุปเปอร์
กะเข้าไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเฉยๆ พวกแจ้งมาว่าต้องเปลี่ยนสายส่งพาวเวอร์
รอรถเป็นอาทิตย์ หมดไปรวมแวท ประมาณ สองหมื่น (โดนจับเปลี่ยนช่วงล่าง โน่นนี่นั่นเยอะแยะ ด้วยความที่ผมรีบ ไม่อยากทิ้งรถไว้นาน เลยให้รีบเปลี่ยนๆไป)
ไปรับรถมาใช้ ได้ 2 วัน

*** จู่ๆพวงมาลัยหนักอย่างกะสิบล้อ เลี้ยวเกือบไม่เข้า แถมขับๆอยู่มีเหมือนเสียงน้ำไหล ซู่ๆ
รีบไปดูน้ำมันพาวเวอร์ เกือบเกลี้ยงกระปุก เลยเติมกลับเข้าไป กลับถึงบ้านเช็คดูน้ำมันมันพร่องอีกละ

ตอนเช้าเลยเอาไปเข้าอู่ช่วงล่างที่ทำกันประจำ ให้เค้าเช็คดู (ไม่ไว้ใจศูนย์แล้วครับ ตอนแรกที่คิดเลยว่า กูโดนวางยาละ รีบให้ช่างที่สนิทกันเช็ค แร็คพวงมาลัยว่ารั่วไหม มีรอยโดนแทงไหม มีคนรู้จักน้ำมันพาวเวอร์รั่ว เข้าศูนย์โดนจับเปลี่ยนแร็คอย่างเดียว เรียกประมาณ 4-5หมื่น ในใจแหม่งๆละ ถ้าเข้าศูนย์นี่โดนสเต็ปนี้แน่ๆ)

ผลคือช่างอู่เช็คให้แล้ว บอกว่า ช่างศูนย์ต่อสายให้ไม่แน่น เลยให้อู่เก็บงานให้ใหม่ คราวนี้จบ หายสนิท น้ำมันไม่รั่วไม่พร่อง

ชาตินี้จะไม่กลับไปเหยียบศูนย์ Hon อีกละครับ ห่วย
งานสั่งไป 10 ได้มาแค่ 5-6 พวกงานจุกจิกๆ เช่น กลอนประตู กระจกไฟฟ้า อ้างโน่นๆนี่ๆ ไม่ยอมทำให้ เหมือนพยายามไล่ให้ไปทำข้างนอก
ทีอะไหล่แพงๆ พวกช่วงล่างนี่หาเรื่องเปลี่ยนให้จัง  ;D

จริงครับ ตอนเเรกแจ้งรายการมาเปลี่ยนลูกหมากปีกนก บนล่าง มัดจำอะไหล่เรียบร้อยบอกมีของ
แต่พอเปลี่ยนจริงอ้างนั่นอ้างนี่ จะเปลี่ยนยกทั้งปีกล่างปีกบน ปีกล่างข้างละหมื่นกว่า
ผมเลยแจ้งเอาเท่าที่คุณแจ้งมาก่อน แต่พอทำเสร็จผลงานมาแบบนี้ ยังจะมีหน้ามาถามว่าจะมัดจำสั่งปีกนกเลยมั๊ย
ผมคงลาขาดศูนย์นี้ ไม่รู้จะเจอศุนย์ไหนที่มันจะดีกว่านี้อีกบ้างสำหรับมาสด้า แถวสุขุมวิท-บางนา-บางพลี
2008-Honda City ZX >Sold
2012-Mazda BT50Pro > Sold
2016-BMW 116i > Sold
2018-Toyota Hilux Revo 2.4J AT
2019-Camry 2.5G > Sold
2020-X1 20d M-Sport > Sold
2021-Toyota Corolla CROSS 1.8 Hybrid SAFETY
2021-Volvo S60 T8 R-Design
2023-BMW 530e M-Sport
2023-BYD Atto3

ออฟไลน์ Polonium

ลืมขันน้อตขนาดนี้รับไม่ได้อย่างแรง

ออฟไลน์ nuntapon.s

โชคดีนะครับที่มันออกอาการเลย  ถ้ามันนิ่งแล้วเราขับไปสักสองสามร้อยโลแล้วน็อตอีกตัวขาดนี่เซร็งเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ร้องเรียน ผจก ครับและแชร์ลง social ให้คนอื่นทราบด้วยครับ จะได้เป็นกรณีตัวอย่างศูนย์จะได้ระวังบ้าง เคสฟอจูนลืมใส่น็อตล้อนั่นก็โดนลงเฟส
ช่างจ๋อยกันหมดเลย
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ ps000000

เหมือนบางศูนย์ที่ช่างลืมขันน็อตล้อ วิ่งไปล้อหลุด

ออฟไลน์ Symphonic

คิดอย่างไรน่ะเหรอฮะ   
ก็คิดว่ามันเป็นสิ่งที่ไม่สมควรจะเกิดขึ้นและเป็นเรื่องที่ยอมรับกันไม่ได้

แต่ถ้ามองอะไรให้ใหญ่ไปกว่านั้น
มันจะเป็นเรื่อง  "คุณภาพของคน" ในประเทศเรา
ยิ่งเราเจอเรื่องพวกนี้บ่อย ๆ ก็ยิ่งบ่งบอกว่า "ปริมาณ" ของคนด้อยคุณภาพมันมากแค่ไหน
เห็นสิ่งนี้แล้วก็ได้แต่สะท้อนไปที่ตัวเราว่า แล้ว "คุณภาพ" งานที่เราทำส่งออกไปให้สังคม
นั้นดีมากพอรึยัง  มีอะไรต้องปรับปรุงอีกไหมเพื่อไม่ให้ตัวเราจัดอยู่ในกลุ่มของคนด้อยคุณภาพเหล่านั้นฮะ