ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าใบจองไม่ได้ระบุวันกำหนดรับรถไว้จะมีปัญหาอะไรมั๊ยครับ?  (อ่าน 7334 ครั้ง)

ออฟไลน์ saran22

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ กระทู้นี้ขอถามเป็นความรู้นะครับ
พอดีมีโอกาสได้นั่งคุยกับเพื่อนที่เพิ่งจอง Isuzu Mu-X 1.9 DVD ไว้เมื่อต้นสัปดาห์
เพื่อนผมมันเอาใบจองมาโชว์ข้อเสนอ ส่วนลด ของแถม บลาๆ แต่ผมเอะใจอยู่อย่างนึงว่า 
ในช่องกำหนดรับรถ ไม่ได้ระบุวันที่กำหนดรับรถ เอาไว้

ในกรณีนี้ ผมคิดว่าคงไม่มีปัญหาอะไรเพราะรถมาแล้ว เหลือแค่รอผลไฟแนนซ์กับติดอุปกรณ์ตกแต่ง
แต่ แต่ แต่ ถ้าเป็นในกรณีที่เซลล์ไม่สามารถหารถมาส่งมอบให้ได้ทันตามที่ตกลงกันไว้ อาจจะด้วยวาจา หรือทางข้อความไลน์ หรือทางอีเมล
เราจะสามารถเรียกเงินจองคืนได้มั๊ยครับ? แล้วโดยปกติในใบจองส่วนใหญ่เซลล์จะระบุวันรับรถไว้ด้วยมั๊ยครับ? 
และ ในทางกฎหมาย ใบจองที่ไม่ได้ระบุวันรับรถนี่มีผลเป็นโมฆียะกรรม หรือมีผลสมบูรณ์ตามกฎหมายครับ?

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ก็ไม่มีระยะเวลากำหนด  เลื่อนไปได้เรื่อยๆ  เอาเงินจองคืนก็ไม่ได้

ออฟไลน์ wibul10

• Full Member
ถ้าเกินเวลาที่มันควรจะเป็นเช่น 1 เดือน หรือ 2 เดือน ร้อง สคบ ครับ ได้ครับ

ออฟไลน์ volvo80

• Jr. Member
  • **
http://www.decha.com/article/section/The_consumer/5630

ถ้าสัญญาจองไม่ระบุวันรับรถ ถือว่าสัญญาจองนั้นมีสภาพไม่สมบูรณ์นะครับ

ออฟไลน์ FreezeFrost

• Newbie
  • *
http://www.decha.com/article/section/The_consumer/5630

ถ้าสัญญาจองไม่ระบุวันรับรถ ถือว่าสัญญาจองนั้นมีสภาพไม่สมบูรณ์นะครับ

ถ้าไม่สมบูรณ์ขอเงินคืนได้ไหมครับ จอง XV ไปได้มิถุนานู้นเลยครับ
แต่ศูนย์ที่กรุงเทพบอกว่าได้รถแล้วมาเอาได้เลย (ผมอยู่ต่างจังหวัด)
ทีนี้อยากยกเลิกเพื่อไปซื้อที่กทม.ไม่ทราบว่าจะได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ใบจองปกติจะระบุไว้ครับ หากไม่ระบุและเป็นความยินยอมของเรา ต้องถามว่าเพราะอะไรการจองถึงไม่ระบุ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ No Trespassing

ตอนผมจอง ให้ทางเซลส์เช็คสต็อคก่อนว่ารถมีหรือไม่
ถ้ามี ก็ระบุไป เช่น ภายในสามอาทิตย์หลังจากไฟแนนซ์ผ่าน เพราะผมต้องดูฤกษ์ออกรถด้วย

หรือถ้าไม่มี ก็ให้ระบุกว้างๆว่า ภายใน 1-2 เดือนหลังจากไฟแนนซ์ผ่าน ค่อยรับรถ

ถ้าไม่ระบุ เอกสารก็ไม่สมบูรณ์ครับ

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member

ถ้าไม่สมบูรณ์ขอเงินคืนได้ไหมครับ จอง XV ไปได้มิถุนานู้นเลยครับ
แต่ศูนย์ที่กรุงเทพบอกว่าได้รถแล้วมาเอาได้เลย (ผมอยู่ต่างจังหวัด)
ทีนี้อยากยกเลิกเพื่อไปซื้อที่กทม.ไม่ทราบว่าจะได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
ผมเคยเจอแบบนี้ตอนซื้อF30 จองมกราคม บอกว่ารับรถตุลาคม ผมก็งงๆว่านานจัง แต่ก็จ่ายเงินจองไป(ศูนย์ต่างจังหวัด) ผมก็ใจเย็นมาเรื่อยๆ ไม่ได้คิดอะไรเพราะก็มีรถใช้อยู่ ต่อมาช่วงเดือนมีนาคมผมก็ได้คุยกับศูนย์แห่งนึงในกรุงเทพเขาบอกว่ามีรถเลย รับรถได้เลย ผมก็เอ๊ะยังไง ทำไมยังต่างกันขนาดนั้น ผมก็เลยโทรเข้า call center ส่วนกลาง เขาก็ตรวจสอบให้นะครับ หลังจากโทรไป call center วันต่อมาศูนย์โทรมาบอกว่ารับรถอีกสามสัปดาห์และให้ส่วนลดเพิ่มอีกแสนห้า(ทั้งที่ผมไม่ได้ขอด้วยซ้ำ) เลยได้รับรถเมษายน
ปล เหตุการณนั้นเมื่อปี2016 นะครับ
ปล ผมยังไม่เข้าใจว่าทำไมเขาถึงบอกต้องรอรถเกือบสิบเดือน มันต้องเป็นกลยุทธอะไรซักอย่างแน่

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member

ตอนไป test drive ที่นนทบุรี ของผมเขาบอก มีนาคมก็เริ่มมอบแล้วนะครับ

แถมตอนถาม บอกยกเลิกคืนเงินจองได้ทุกเงื่อนไข

ออฟไลน์ Shiro

ตอนผมไปจองบอกแค่ว่า วันดีคือวันพฤหัสบดี จะสัปดาห์ไหนของเดือนก็ได้

ออฟไลน์ PM_SW

• Audi A4 B5
ของผมระบุว่า มาเมื่อไหร่ก็รับทันที เซลล์โทรมาบอกว่ารับรถได้อาทิตย์หน้า
แต่ผมก็ต้องดูฤกษ์ออกรถเองอยู่ดีครับ เลยเอารถให้คนอื่นไปก่อนครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มีโอกาสเกิดโรคเลื่อนและเสียโอกาสเราครับ