ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุที่เขาใหญ่ ฝนตก ถนนลื่น เข้าโค้งเบาๆ รถก็หมุนได้ครับ  (อ่าน 12422 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
จากคลิป ถนนดูมันๆลื่นๆ
จากความเร็วตอนเร่งและเบรคในหลายโค้งและลูกระนาด ดูเหมือนเร่งแรงและเบรคลึกรึเปล่าครับ ถ้าแนวการขับรถแบบนี้ผมว่าst3ไม่เหมาะกับคุณละ และพื้นฐานช่วงล่างของ altis ทำให้เสียเปรียบขึ้นไปอีก ประจวบเหมาะกับมีถังแกสด้วย ตัวแปรยิ่งเยอะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ฝนตกใหม่ๆตัวดีเลยลื่นมาก

ยังไงก็อย่าประมาทกันครับ

ขอให้รถ จขกท กลับมาหล่อไวๆ

ออฟไลน์ SM.

ค่อยๆไปดีกว่าครับ ปลอดภัยกว่ากัน

ออฟไลน์ Darkart

ขับเร็วไปหน่อย ฝนตกถนนลื่น ขับช้าลง ปลอดภัยไว้ก่อนครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เท่าที่รวบรวมคำตอบจาก 2 เว็บ และย้อนกลับไปดูคลิป ผมเริ่มให้น้ำหนักไปเรื่องการจัดการก่อนเข้าโค้งได้ไม่ดีพอครับ ตอนที่หลุดโค้งเท้าอยู่บนคันเร่ง เกียร์ 3 รอบประมาณ  2500 แต่ 50/50 ไม่แน่ใจว่ากดไปหรือยัง

อาการเริ่มออกตั้งแต่โค้งก่อนหน้าเล็กน้อย พอ่านโค้งมาผมยังจับอาการไม่ได้ ถ้าทราบทันน่าจะเบรคเยอะกว่านี้ครับ อาจตะเพราะถนนลื่นอยู่แล้วเลยจับอาการได้ยากขึ้น พอถึงโค้งที่ว่า การจัดการน้ำหนักที่ไม่ดี บวกกับยางหลังแย่ สตรัทหลังนุ่ม ของที่วางหลังรถกลิ้งด้วยรึเปล่าไม่ทราบ (กล่องและรองเท้าหลายคู่ ไม่หนักมาก) รวมกับโค้งตะไคร่ที่ลื่นมากๆ อาจจะหลายอย่างประกอบกัน ทำให้เกิดเรื่องครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้คำแนะนำ ต่อไปจะพยายามระวังให้มากขึ้น  ผ่อนให้มากกว่านี้ ฝึกฝีมือให้ชำนาญ และปรับแต่งช่วงล่างและยางใหม่ ขอบคุณอีกครั้งครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เท่าที่รวบรวมคำตอบจาก 2 เว็บ และย้อนกลับไปดูคลิป ผมเริ่มให้น้ำหนักไปเรื่องการจัดการก่อนเข้าโค้งได้ไม่ดีพอครับ ตอนที่หลุดโค้งเท้าอยู่บนคันเร่ง เกียร์ 3 รอบประมาณ  2500 แต่ 50/50 ไม่แน่ใจว่ากดไปหรือยัง

อาการเริ่มออกตั้งแต่โค้งก่อนหน้าเล็กน้อย พอ่านโค้งมาผมยังจับอาการไม่ได้ ถ้าทราบทันน่าจะเบรคเยอะกว่านี้ครับ อาจตะเพราะถนนลื่นอยู่แล้วเลยจับอาการได้ยากขึ้น พอถึงโค้งที่ว่า การจัดการน้ำหนักที่ไม่ดี บวกกับยางหลังแย่ สตรัทหลังนุ่ม ของที่วางหลังรถกลิ้งด้วยรึเปล่าไม่ทราบ (กล่องและรองเท้าหลายคู่ ไม่หนักมาก) รวมกับโค้งตะไคร่ที่ลื่นมากๆ อาจจะหลายอย่างประกอบกัน ทำให้เกิดเรื่องครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้คำแนะนำ ต่อไปจะพยายามระวังให้มากขึ้น  ผ่อนให้มากกว่านี้ ฝึกฝีมือให้ชำนาญ และปรับแต่งช่วงล่างและยางใหม่ ขอบคุณอีกครั้งครับ

ขอบคุณสำหรับรูปครับ คงต้องเปลี่ยนฝากระโปรง กระจังหน้า กันชนหมดเลยนะครับเนี่ย ไม่รู้ว่าแก้มข้างโดนไปด้วยรึเปล่า ชนไม่หนักเท่าไหร่แต่เสียรูปเยอะครับ ลองดูพวกอะไหล่เซียงกงมีเยอะครับ รุ่นนี้ผมก็เคยใช้อะไหล่หาง่ายมากๆ ทนดีด้วยครับ เป็นกำลังใจให้ครับ :)
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ mothsan

ดีว่ามีขอบกั้น ไม่งั้นอาจเสียหายกว่านี้ครับ
ฟังเสียงเครื่องเหมือนจะเติมคันเร่งก่อนหมุน และหักพวงมาลัยไวไป+ทางลงเขา น้ำหนักเทมาด้านหน้า ยางหลังเกาะน้อยลง ถนนลื่นอีก
เสียหายไม่มาก ปลอดภัย รถซ่อมได้ครับ
ผมเห็นด้วยกับคนนี้เลยครับ รถยุโรปก็ไม่รอดครับ ถ้าลื่นมากก แต่เอาจริงระบบมันช่วยได้มากกครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

ขอบคุณสำหรับรูปครับ คงต้องเปลี่ยนฝากระโปรง กระจังหน้า กันชนหมดเลยนะครับเนี่ย ไม่รู้ว่าแก้มข้างโดนไปด้วยรึเปล่า ชนไม่หนักเท่าไหร่แต่เสียรูปเยอะครับ ลองดูพวกอะไหล่เซียงกงมีเยอะครับ รุ่นนี้ผมก็เคยใช้อะไหล่หาง่ายมากๆ ทนดีด้วยครับ เป็นกำลังใจให้ครับ :)

ขอบคุณมากครับ ตอนชนรุ้สึกว่าเบาๆ ตอนแรกยังนึกว่าแค่ถลอกเหมือนกันครับ แต่เพราะชนแบบนี้มีแรงเฉือนเลยฉีกกันชนซะพังเละเลยครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ NoName__???

ถ้ามี VSC หรือ ESP น่าจะรอด เหตุการร์นี้

ออฟไลน์ burst

• Full Member
ผมว่าหักหนักไปตรงปลายโค้ง รถกำลังเสียสมดุลอยู่แล้ว พอไปดึงเพิ่มก็หมุนเลย
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ DolbyNR

• Jr. Member
  • **

ขอบคุณครับที่เตือน
ผมว่าก็ขับไม่เร็วนะครับ 

ปกติ ผมขับทางตรง......  ช้า
           ขับทางโค้ง....... เร็วมาก