ผู้เขียน หัวข้อ: ขออภัยที่ซีเรียสครับ ปัญหาคิดไม่ตก  (อ่าน 12581 ครั้ง)

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
 อยากถามชาวHLM ว่า ความสุขไม่มีทุกข์  ในชีวิตของคนเราคืออะไรครับ
และอะไรคือความทุกข์ที่สุด ในชีวิตที่เราควรรู้ไว้

ออฟไลน์ andy_duf

• Full Member
Re: ขออภัยที่ซีเรียสครับ ปัญหาคิดไม่ตก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 07:33:36 »
อย่าให้ศาสนา+ความเชื่อหลอกลวงครอบงำความคิดคุณ
ทุกข์ หรือ สุข เป็นสิ่งที่ใจมนุษย์สร้างเองทั้งนั้น โดยไม่ต้องใช้ศาสนา
ย้ำว่าไม่ต้องใช้ศาสนา ไม่ต้องนั่งสมาธิ ทำบุญไถ่บาป ฯลฯ  ในการทำให้ใจเป็นสุข

คนเจ็บใกล้ตายก็มีใจที่เป็นสุขสุดยอดได้ (ถ้ารู้จักคุมจิตใจ คิดให้สุข)
คนรวยที่สุดก็ทุกข์ได้ ถ้าคุมจิตใจตัวเองไม่เป็น 

บางคนใช้วิธีบอกตัวเองว่าพรุ่งนี้อาจตายได้ ดังนั้นวันนี้เป็นวันสุดท้าย ขออยู่อย่างมีความสุข
จะทำแบบนี้ก็ง่าย ไม่ผิดอะไร และมีความสุขได้ทุกวัน
คุณเองก็มีความสุขได้ทุกวินาที  ลองดูสิ

ออฟไลน์ Symphonic

Re: ขออภัยที่ซีเรียสครับ ปัญหาคิดไม่ตก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 08:23:21 »
ผมไม่รู้ว่า มีเหตุอะไรที่ทำให้พี่ตั้งคำถามนี้
แต่ผมอยากบอกว่า ความสุข ความทุกข์
มันเกิดขึ้นจากใจเราที่คิดขึ้นมา

เราทุกข์เพราะเราสูญเสียสิ่งที่เรารัก
เราทุกข์เพราะเราไม่ได้ดังใจหวัง
เราทุกข์เพราะเราได้ในสิ่งที่เราไม่อยากได้
เราทุกข์เพราะเราเบื่อ เซ็งๆ

ทั้งหมดอยู่ที่ใจเราทั้งนั้น

ถ้าเราแยกความทุกข์ออกเป็น
ปัญหาที่มากระทบกับอารมณ์ทุกข์ออก

เราแก้ไขไปตามเนื้อปัญหา
ส่วนอารมณ์ทุกข์ เราก็แค่ปรับมุมมอง

แต่เรื่องการควบคุมความคิดและอารมณ์มนุษย์
นี่เป็นเรื่องที่ยากที่สุดครับ

ในทางศาสนาถึงได้สอนให้เจริญสมาธิ
ซึ่งมันไม่ใช่แค่นั่งหลับตา แต่ให้พยายาม
ฝึกให้มีสติรู้ตัวตลอดเวลาว่ากำลังคิดอะไรอยู่

ถ้าเราทำได้ ถ้าเรารู้เท่าทันตัวเองว่ากำลังทุกข์
กำลังหดหู่ ณ ขณะนั้นก็จะได้เลิกคิด เลิกวนเวียน
ความคิดที่มันกำลังจมทุกข์ออก

ถ้าเรามีสติ รู้เท่าทันว่าเรากำลังโกรธ กำลังจะ
ทำลาย ทำร้ายใคร เราก็จะได้หยุดทัน
ก่อนที่จะเกิดเหตุการณ์ที่บานปลายให้ทุกข์หนักอีก

ดังนั้น ถ้าตามที่พี่ถามมาว่า ความสุขไม่มีทุกข์
มันก็คืออะไรก็ตามที่ได้ดั่งใจ ดังหวัง ไม่ผิดหวัง
ความทุกข์ก็คือความไม่ได้ดังหวัง ความสูญเสีย

ซึ่งถ้าเราไม่คาดหวัง ก็จะไม่ผิดหวัง = ไม่ทุกข์
ถ้าเราไม่ยึดติด มันก็จะไม่เกิดความรู้สึกสูญเสีย = ไม่ทุกข์

ประมาณนั้นนะฮะ

ปล เนื้อแท้ของศาสนาเป็นเรื่องดีนะ
อย่าไปยึดติดกับพิธีกรรมถ้ามันทำให้เราไม่สบายใจ
แต่ไปมุ่งเน้นที่เรื่องการทำจิตใจให้สะอาด คิดดี มองดี
และทำดี (ต่อส่วนรวม) ไม่เบียดเบียนผู้อื่นครับ

ออฟไลน์ Songchan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 08:59:27 »
อยากถามชาวHLM ว่า ความสุขไม่มีทุกข์  ในชีวิตของคนเราคืออะไรครับ
และอะไรคือความทุกข์ที่สุด ในชีวิตที่เราควรรู้ไว้
คำถามแรก ขอเกริ่นก่อนว่า ความจริงอันสูงสุด ความจริงของธรรมชาติ คือธรรมะที่พระพุทธเจ้าได้ตรัสรู้ คือ ทุกอย่างมันเป็นของคู่กัน มีเกิดก็มีดับ มีสุขก็มีทุกข์  มีได้ก็มีเสีย มีรักก็มีเกลียด ฯลฯ สิ่งนี้คือความจริงที่เราหลีกหนีไม่ได้  ผมแยกความสุขเป็นสองอย่าง คือสุขแท้ กับสุขเทียม  สุขเทียมคือสุขทางโลกที่เกิดจากกิเลส การมีสุขเทียมย่อมหลีกหนีทุกข์ไม่ได้ คำถาม  ความสุขไม่มีทุกข์คือ สุขแท้ คือสุขที่เกิดจากการชำระล้างกิเลสตัณหา รักโลภโกรธหลงทั้งปวง สุขที่ใจเราไม่อยากได้อยากมี สุขที่ไม่รักไม่โลภ ไม่หลง ฯลฯ.
คำถามที่สอง อะไรคือทุกข์ที่สุด ทุกข์ที่สุดคือ ทุกข์ที่จิตใจเรายึดติด ยึดมั่น ยึดตัวตน ยึดในกิเลสตัณหาทั้งปวง ทุกข์ที่ไล่หาความสุขเทียม

พระธรรมคำสอนของศาสนาพุทธ คำสอนของพระพุทธเจ้า ที่แท้จริง ไม่ใช่สิ่งที่เราเห็นในปัจจุบัน ธรรมะแท้จริงแล้วเป็นแนวทางได้ครับ ท่านไม่ได้สอนให้เราเชื่อ  ท่านชี้แนะให้เราพิสูจน์และลองปฏิบัติ  อย่าเข้าใจศาสนาผิดนะครับ  สิ่งที่เห็นในปัจจุบันนั้นไม่ใช่

ออฟไลน์ Vanz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 10:06:06 »
อ้างถึง
อะไรคือความทุกข์ที่สุด ในชีวิตที่เราควรรู้ไว้
คือ การยึดมั่นถือมั่นว่าสิ่งนี้สิ่งนั้นเป็นของเรา

ฝึกปล่อยวางทุกๆสิ่ง เริ่มจากร่างกายของเราก่อน เวลาจะเปลี่ยนอะไรในชีวิตต้องเปลี่ยน
ที่ตัวเราก่อน ลองนั่งท่าขัดสมาธิ หรือท่าใดท่าไหนก็ได้ หลับตาหรือไม่หลับตาก็ได้
จะทำสมาธิหรือไม่ทำก็ได้ ห้ามเปลี่ยนท่านั่งใน 1 ชั่วโมงนี้ แล้วเรียนรู้จิตใจตนเอง
แค่รู้ว่ามันเจ็บมันปวด ไม่ปรุงแต่ง ไม่คิดเพิ่ม แค่รู้เฉยๆ เหมือนเราดูคนอื่น
เมื่อเรายอมรับมันได้ ใจเราจะปล่อยวาง พอเราทำเรื่อยๆ สุดท้ายการนั่ง 1 ชั่วโมง
เราจะไม่รู้สึกทุกข์ทรมานอีกต่อไปเพราะใจเรายอมรับความจริงของร่างกายได้แล้วว่า
ความเจ็บปวด ความไม่ได้ดั่งใจเป็นของธรรมดาของชีวิต

อ้างถึง
ความสุขไม่มีทุกข์  ในชีวิตของคนเราคืออะไรครับ

พระพุทธเจ้าทรงสอนให้ ละเว้นความชั่ว สร้างกุศลให้เพิ่มพูน และชำระจิตให้บริสุทธิ์
ซึ่งนี่ก็คือสิ่งที่เราเรียกกันว่า ศีล สมาธิ ปัญญา

ศีล คือ การละเว้นความชั่ว
สมาธิ คือ การสร้างกุศลให้เพิ่มพูน
ปัญญา คือ การชำระจิตให้บริสุทธิ์

ความไม่มีทุกข์(สิ้นทุกข์)จะเกิดขึ้นต่อเมื่อเรามีปัญญาซึ่งก็คือ การชำระจิตให้บริสุทธิ์
เมื่อจิตบริสุทธฺ์แล้วก็หลุดพ้นจากกิเลสทั้งมวล บรรลุธรรมเป็นพระอรหันต์

ในชีวิตประจำวันเราก็สามารถมีความสุขได้ ไม่ใช่ไม่หมายความว่าจะไม่มีความเหนื่อยยากลำบากในชีวิต
อย่างเช่น บางคนชอบเตะบอล วิ่งเตะบอลตลอด 90 นาที ถามว่าเหนื่อยไหม ก็คงตอบว่าเหนื่อย ถามว่าลำบากไหม
ก็คงตอบว่าลำบาก  แต่เราก็มีความสุขขณะที่กำลังเตะบอล เพราะเรายอมรับมันได้ว่า การเตะบอลก็แบบนี้ละ
มีความเหนื่อยและความลำบากเป็นธรรมดา เราก็เลยไม่รู้สึกคับแค้นใจ ขุ่นมัว มีความทุกข์จากการเตะบอล
ในชีวิตเราก็เช่นกัน เราต้องเรียนรู้ธรรมดาของชีวิตเราให้ได้ เราจะได้มีความสุขในทุกสิ่งที่เกิดขึ้นในชีวิต

สิ่งใดเกิดขึ้นสิ่งนั้นดีเสมอ

ขอให้ท่านเจ้าของกระทู้จงมีความสุข ท่านที่เข้ามาอ่านทุกท่านจงมีความสุข และสัพสัตว์ทั้งหลายจงมีความสุข

ออนไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 11:48:03 »
ความสุขไม่มีทุกข์  ในชีวิตของคนเราคืออะไรครับ

จริงมันไม่มีหรอกครับ ความสุขที่ไม่มีทุกข์ หรือ ทุกข์ที่ไม่มีความสุข มีเกิดย่อมมีดับ มีขาวมีดำ  ไม่มีอะไรจีรังยั่งยืนตลอดไป
แต่หากถามว่า ความสุขในชีวิตคนเราคืออะไี
Maslow's theory ผมว่านี้คือพื้นฐานที่ทำให้คนมีความสุข

สำหรับผมแค่  จิบเบียร์กับเพื่อนรู้ใจ   เดินเล่นยามเย็นกับพ่อแม่  เล่นของเล่นกับลูก มองดูพระอาทิตย์ตกดิน สัมผัสลมหนาวบนเทือกเขาสูง.......แค่นี้ก็สุขแล้วครับ

ผมว่า การสูญเสียครับ สูญเสียคนในครอบครัว สูญเสียของรัก นั้นคือทุกข์ที่สุดที่ผ่านจากการบอกเล่าของคนที่ผมรู้จัก

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 17:24:07 »

เป็นการที่พึงพอใจในสิ่งที่เป็นอยู่ คือการที่ไม่คิดจะอยากได้อยากมีอะไรเพิ่มเติมหรือไม่คิดที่จะเปลี่ยนแปลงสิ่งใดๆอย่างที่เป็นอยู่ โดยที่ไม่ได้บังคับใจตัวเอง

อะไรคือความทุกข์ที่สุด ในชีวิตที่เราควรรู้ไว้

การสูญเสีย ทุกอย่างย่อมเปลี่ยนแปลงไม่วันใดก็วันนึง  ไม่ใช่แค่คนรอบข้าง แต่รวมถึงตัวเรา ร่างกายเรา วัตถุ หรือทุกอย่างที่รับรู้และสัมผัสได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2018, 17:27:48 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 19:52:06 »
ความรู้ทุกท่านเลยครับ ขอบคุณมาก ผมรู้สึกว่าตัวผมพยามมาตลอดจนเหนื่อยเท่าไรก็ไม่หลุดพ้นจากทุกข์
หาความรู้เพิ่มจากเพื่อนๆพี่น้องhmlครับ ในการใช้ชีวิตให้พร้อมที่สุด ขอบคุณวิทยาทาน คำสอน แนะนำครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 20:14:47 »
ความรู้ทุกท่านเลยครับ ขอบคุณมาก ผมรู้สึกว่าตัวผมพยามมาตลอดจนเหนื่อยเท่าไรก็ไม่หลุดพ้นจากทุกข์
หาความรู้เพิ่มจากเพื่อนๆพี่น้องhmlครับ ในการใช้ชีวิตให้พร้อมที่สุด ขอบคุณวิทยาทาน คำสอน แนะนำครับ

ฟังเพลงนี้กันครับ