ผู้เขียน หัวข้อ: จานเบรคบาง กับปั้มเบรครั่ว อาการต่างกันยังไงครับ  (อ่าน 4504 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nuttawat

• Newbie
  • *
ซื้อรถมือสองมาครับ ผมคิดว่าระยะเบรคค่อนข้างลึก แต่ก็เบรคอยู่นะครับ
เคยไปศูนย์ เค้าบอกว่าน่าจะเป็นที่ปั้มเบรค
เคยไปอู่นอก 2 แห่งเลย เค้าบอกว่าจานเบรคบาง ให้เปลี่ยนจานใหม่ (มือสอง)
(แห่งแรกบอกว่า ไปลองขับสัก 5 พันกิโล แล้วค่อยเข้ามาทำทีเดียวเลย เผื่อมีอะไรต้องซ่อมแซม เพราะผ้าเบรคก็ยังหนาอยู่ ส่วนแห่งที่สองบอกว่าเพราะจานเบรคบาง เลยมีระยะกดเบรคที่เพิ่มขึ้น)

ซึ่งจานเบรคมันก็บางจริงๆล่ะครับ

ผมเลยไม่แน่ใจว่า ไอ้ที่ระยะเบรคลึกเนี่ย จะมาจากจานเบรคจริงๆ หรือว่ามาจากปั้มเบรคครับ

ป.ล. 1. น้ำมันเบรคไม่ยุบครับ (ผมอ่านๆ ตามเว็บ เห็นบอกว่าอาจจะรั่วจากภายในก็ได้ใช่รึเปล่าครับ)
2. เคยไปตรวจเชคช่วงล่างจากอู่แย่ๆ แห่งหนึ่ง กลับออกมาเบรคไม่อยู่แบบกดเบรคแล้วลื่นเบาหวิวจมวูบไปเลยครับ ถึงได้เอาไปที่ศูนย์  ศูนย์ไล่ลมให้ใหม่ ก็กลับมาปกติตตามเดิมครับ (เบรคลึกตามเดิมแต่ก็เบรคอยู่)

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
จานเบรคบาง ง่ายนิดเดียว เอาเวอร์เนียร์วัดสิครับ ที่ขอบจานจะมีเขียนบอกความหนาต่ำสุดเอาไว้ว่า บางสุดได้เท่าไหร่ ถ้าวัดแล้วบางก็เปลี่ยน (ไม่ว่า จะเกี่ยวกับ อาการเบรคจมหรือไม่ก็ตาม)

แล้วก็ ลองไล่น้ำมันเบรคดูก่อน ไล่เยอะๆ สัก 2 กระป๋องเลย ดูว่าหายไหม ? ถ้ายังไม่หาย ต้องเช็คแม่ปัีมตัวบนครับ ต้องถอดเช็ค ไม่ใช่ วิเคราะห์จากคำพูดนะครับ

ออนไลน์ kez

ปั้มรั่วคือกดไป แล้วลมหายไปเลย ไม่มีแรงต้าน

ออฟไลน์ samaklen

รถอะไรครับ
บางรุ่น ที่ขาเบรค สามารถปรับระยะกดแม่ปั๊มได้นะครับ
ทำให้สามารถปรับระยะกดเบรคได้
ถ้าบางรุ่นปรับไม่ได้ ต้องปรับที่ก้านกระทุ้งแม่ปั๊มในชุดหม้อลมแทน
ซึ่งต้องปรับอย่างระมัดระวัง เพราะถ้าระยะผิด เบรคจะยันทันที
สาเหตุอื่น ๆ ก็คือ ชุดยางแม่ปั๊มสึกหรอ/ลมในระบบ/จานสึกหรอมาก
ลองตรวจสอบดูครับ

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
รถแต่ละยี่ห้อ เบรคต่างกันนะครับ
เพื่อความมั่นใจ ลองไปขับรุ่นเดียวกัน จะได้เทียบกันได้ครับ