ผู้เขียน หัวข้อ: b sec ขับคนเดียว กับ c sec นั่งเต็มคัน  (อ่าน 4964 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
b sec ขับคนเดียว กับ c sec นั่งเต็มคัน
« เมื่อ: มีนาคม 10, 2018, 17:17:16 »
อยากสอบถามท่านที่ขับรถเดินทางไกลบ่อยๆ ครับว่า ระหว่าง  ขับรถ b sec คนเดียว กับ ขับ c sec ทั้งครอบครัว เวลาเดินทางไกล ไปเที่ยวหรือไปทำธุระ  แบบไหน ขับสบายกว่ากันครับ   เชิญทุกท่านร่วมแสดงความคิดเห็นครับ  :D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
Re: b sec ขับคนเดียว กับ c sec นั่งเต็มคัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2018, 18:43:29 »
ขับเอามันส์ ยังไงคนเดียวก็ดีกว่าครับ สำหรับผมคนเดียวนะ

ออฟไลน์ YenChar

Re: b sec ขับคนเดียว กับ c sec นั่งเต็มคัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2018, 18:51:42 »
ผมชอบ B sec ขับคนเดียวมากกว่า
เวลามีคนนั่งมันกะไม่ถูก
ในขณะที่ถ้านั่งคนเดียว ยิ่งถ้าขับจนชิน มันกะง่าย มันคล่องตัวกว่า

ผมเคยเข้าโค้งแล้วหน้ารถบานออกเลี้ยวไม่เข้า แล้วซักพักก็เลี้ยวได้ แต่ท้ายออก
อันเดอร์แล้วโอเวอร์ต่อทันที เหตุเพราะไม่ได้กะน้ำหนักท้ายรถ (ขนมะพร้าวกลับบ้าน)
ทั้งๆที่ขับผ่านโค้งนี้มาเป็นร้อยๆรอบ

น้ำหนักบรรทุกมีผลเยอะครับ

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2018, 19:21:26 »
รถอะไรก็ชั่งขับเต็มคัน คนขับต้องนึกถึงผู้โดยสารก่อนจะขับเอามันเค้นสมรรถนะรถมันคงไม่ใช่..ถ้าขับคนเดียว b seg เหลือเฟือคับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2018, 20:31:50 »
ช่วยบอกหน่อยได้มั๊ยครับว่าเปรียบเทียบสองหัวข้อนี้ไปทำไม

ออฟไลน์ aod

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2018, 21:37:23 »
ช่วยบอกหน่อยได้มั๊ยครับว่าเปรียบเทียบสองหัวข้อนี้ไปทำไม

อยากรู้กำลังเครื่องเมื่อมีคนบรรทุกเต็มคันครับ  เพื่อเปรียบเทียบกับ b sec ใช้งานคนเดียว ประมาณนี้ครับผม

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2018, 22:01:04 »

เคยขับอัลติสหน้าแบน 1.6 คนเต็มรถ กับ Mazda2 คนเดียว เส้นทางเดียวกัน
ผมยังให้หน้าแบนดีกว่านะ 55555 เพราะมาสด้า 2 อืดเกิน
มันแล้วแต่รุ่นรถ เครื่อง เกียร์อีกทีอะครับ ถ้าหน้าแบนเต็มคันกับวีออสขับคนเดียว อันนี้วีออสคงเหนือกว่า
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 10, 2018, 22:03:12 »
เคยขับmazda3 แบบนั่งหน้า1หลัง2คน ขับแย่ไปเยอะมาก ขับคนละเรื่องกับขับคนเดียวเลยครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2018, 23:02:27 »
ผมว่าขับรถเล็กแต่คนเดียวสนุกกว่าครับ
ความสนุกมันอยู่ตอนที่เราเค้นรถจนใกล้ลิมิตมันครับ
เวลาขึ้นลงเขาแล้วเอารถเล็กสวนรถใหญ่มันได้ใจกว่าครับ

ออฟไลน์ basst

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 11, 2018, 07:08:59 »
ขับคนเดียวง่ายกว่าครับ นั่งห้าคนนี่ต้องเผื่อระยะเบรกไว้เลย กลัวเบรกไม่อยู่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2018, 15:55:18 »
คนเดียวดีกว่า ไม่สบายกายแต่สบายใจ

ออฟไลน์ arnuparbl

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2018, 01:29:58 »
B Seg คนเดียวมันกว่าแน่นอนครับ นั่งกันเยอะต่อให้รถใหญ่ขึ้น นอกจากเรื่องน้ำหนัก ยังต้องคำนึงถึงความสบายของคนนั่งอีกครับ มันไปเดี๋ยวเมารถกันครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2018, 08:59:38 »
ขับคนเดียวสบายกว่าเยอะ ไม่ต้องรับผิดชอบชีวิตใคร จะซิ่งหรือจะขับสบายๆ ก็แล้วแต่คุณ
แต่ถ้ามีผู้โดยสาร นั่นหมายถึงต้องรับผิดชอบชีวิตคนอื่นด้วย การขับขี่ก็จะต้องระมัดระวังเป็นพิเศษครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2018, 14:04:01 »
ขับคนเดียว ไม่ต้องเผื่อใคร อยากสบาย อยากซิ่ง ทำได้เลย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 08:52:08 »
ทางไกล คนเดียว ผมก็เลือก C / D นะครับ  8)

ตอนนี้เสียใจที่ซื้อ C มา รุ่นหน้าไม่พลาดจะจัด C-SUV แน่นอน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 11:18:11 »
เอาตามคำถาม จขกท. เลยนะ ว่า คันไหน และ รูปแบบโดยสารแบบไหน ขับสบาย

ตอบว่า สบาย ทั้ง 2 แบบ สบายหมดครับ ไม่เกี่ยวกับ seq รถเลย ยิ่งถ้าไปกับครอบครัวจะรู้สึกสบาย อบอุ่น และรู้สึกดีด้วยซ้ำ ถ้าไม่ยัดคนแบบแน่นเอี๊ยด จนอึดอัด แต่ความรู้สึก รถโดยสาร 4-5 คน จะหนักๆ ยวบๆ และเป๋ๆ นิดๆ จังหวะตกหลุม ตกรอน ถนนไม่เรียบ

เรื่องขับสนุก ต้องถามว่าสนุกแบบไหน แต่มันก็ไม่มีในคำถาม เหมือนจะโยงไปเรื่องขับสนุก ซึ่งมันคนละเรื่องกับขับสบายเลย ผมมองอย่างนั้น เพราะรถบางคันขับสบายแต่ไม่สนุก บางคันขับสนุกแต่ขับไม่สบาย(เคยขับรถคันนึง ขับสนุกมาก แต่พอลงมาจากรถรู้สึกว่าเหนื่อยเอาเรื่อง) น้อยคนที่โดยสารเต็มคันรถแล้วจะขับเน้นสนุก(ยกเว้นไปกับเพื่อนๆ หรือคอเดียวกัน) ยิ่งถ้าขับแบบสาดๆ กดๆ มุดๆ ซ้ายขวาๆ ต่อให้เรารู้สึกมันส์หรือสนุกอยู่คนเดียว คนโดยสารอาจจะไม่มันส์หรือไม่สนุกด้วยน่ะ หรือน้อยคนจริงๆ ที่จะสนุกร่วมกัน เช่น ไปกับเพื่อนๆ หรือคอเดียวกัน จริงๆ ที่เข้าใจทำให้สนุกร่วมกันได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2018, 11:22:07 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 11:44:58 »
ถ้าขับคนเดียวแล้วใช้ในเมืองเป็นส่วนใหญ่แบบผมนะ  ผม Happy กับ B Seg มากกว่า ขับง่าย มุดง่าย จอดง่าย เข้าซอยเล็กๆได้สบายใจกว่า เวลาที่ผมเอา Jazz GK มาขับนะ โอเคมาก

แต่ถ้าออกต่างจังหวัด C Seg น่าจะตอบโจทย์ว่า เพราะเคยขับ Jazz ไป ราชบุรี เมื่อยอยู่นะ เพราะผมขาค่อนข้างยาว เลยต้องงอข้างเยอะ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ dinpordinpuen

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 16:19:03 »
คนเดียวดีกว่าครับ ถ้ามีครอบครัวไปดูคงจะโดนสวดยับ