ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงกึกๆจากด้านหลังเวลาเข้าโค้งหนักๆ  (อ่าน 4031 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
เมื่อเช้าเลี้ยวขึ้นทางด่วน โดยที่มาเร็วกว่าปกตินิดหน่อย + รถว่าง เลยลองไหลเข้าโค้งไปโดยไม่ได้กดเบรคก่อน และมีการเหยียบคลัชเข้าเกียร์ไว้รอ downshift หลังออกจากโค้ง (ซึ่งในแง่การเข้าโค้งที่ถูกต้อง ก็ไม่ควรทำอ่ะนะครับ)

จังหวะเข้าก็เข้าได้ปกติ ตัวรถมีเอียงตามแรงเหวี่ยงเข้าโค้งบ้าง

จังหวะเลย apex ผมทำ rev match แล้วปล่อยคลัช รถก็จับโค้งต่อได้ปกติ ตัวรถยังเอียงเล็กน้อยตามแรงเหวี่ยง แต่พอคลัชจับเรียบร้อย เริ่มเดินคันเร่งต่อ (ไม่ได้กดแรง) พบว่ามีเสียงกึกๆเบาๆ เหมือนจะมาจากด้านหลัง และถ้าฟังไม่ผิดน่าจะเป็นจากด้านในโค้ง

คิดว่าเป็นเสียงอะไรครับ ใช้เสียงเฟืองท้าย*หรือเปล่า หรือว่าจะเป็นเพลาขับ ???

* รถขับหลัง เฟืองท้ายเป็น torsen limited slip

ออฟไลน์ Sit: )

Re: เสียงกึกๆจากด้านหลังเวลาเข้าโค้งหนักๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 10:08:03 »
ถ้าไม่ได้มาจากช่วงล่างที่เริ่มเสื่อม ผมเคยเจอ
> สปริงไม่เข้าที่ โยนตัวหนักๆแล้วดังก๊อก ขยับๆสปริง หาย
> เปลี่ยนสปริงแล้วมันไม่ match กับโช๊ค มันก็กึกได้ อันนี้ทำไรไม่ค่อยได้สอดท่อยางดีขึ้นนิดหน่อย
> น๊อตหัวโช๊คคลายตัวนึง ดังกึก เวลาสาดแรง ยุบเยอะๆ
ทำอะไรกับช่วงล่างมาไหมครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: เสียงกึกๆจากด้านหลังเวลาเข้าโค้งหนักๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 10:45:07 »
เสียงช่วงล่าง ต้องฟังเองครับ บอกเล่ามานี่เดากันให้ครบทุกชิ้นก็แก้ไม่ถูก

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 11:14:03 »
ขอบคุณครับ

เสียงเหมือนตามรอบการหมุน เลยไม่คิดว่าจะเป็นช่วงล่าง

คำถามจริงๆที่สงสัย คือ ปกติ torsen LSD เวลาทำงานมันส่งเสียงแบบนี้ไหมครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 11:36:06 »
ขอบคุณครับ

เสียงเหมือนตามรอบการหมุน เลยไม่คิดว่าจะเป็นช่วงล่าง

คำถามจริงๆที่สงสัย คือ ปกติ torsen LSD เวลาทำงานมันส่งเสียงแบบนี้ไหมครับ

มีเสียงบ้างตามการสึกหรอครับ อาการที่ว่าLSDยังไม่น่าจะจับครับ แต่ก็ต้องดูสถานะการณ์และองค์ประกอบอื่นๆด้วยว่ามีส่วนทำให้ล้อด้านนึงด้านใดสลิปแล้วรึเปล่า

เสียงจากการหมุนก็ต้องมองไปตั้งแต่เพลากลาง ข้อต่อ เพลา เฟืองท้าย เพลาล้อหลังครับ

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 12:27:58 »
ถ้ารถขับหลัง ลูกปืนเพลากลาง ก็เป็นผู้ต้องสงสัยนะครับ